Abarizetu, Jean Désiré Kanyama. Serikali ya jimbo la Katanga inaomba wakazi wa mji wa Lubumbashi waendeshe kazi yao bila shaka na kama kawaida. Maoni ya serikali <tousse> hiyo yalitolewa kisha mapambano yaliyojitokeza jana usiku katika kata Hewa Bora karibu ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lubumbashi, kati ya wanajeshi wa FRDC na washambulizi yeah. Nyumba za pombe zinaendelea kuongezeka wakati zinao katika mitaazimoja za mji mkuu wa Kinshasa, ni hasa sana katika makao yenye kuwa kando ya barabara kubwa. Mradi wa usaidizi katika maendeleo ya viwanda vijijini ulizinduliwa rasmi leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Mpango huo unaelekea jimbo tano za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika usaidizi kifedha wa Benki ya Afrika ya Maendeleo. oh, kwanza habari kuhusu, so, mazungumzo ya kisiasa ya Kampala baina ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23. Mazungumzo yalisimamishwa na mpatanishi hadi tarehe ine Januari elfu mbili kumi na tatu. Mpatanishi Cristus Walter kiunga waziri wa Uganda anayehusika na ukingu alichukua azimio hiyo leo siku ya tano katika masikilizano na pande zote mbili kutokana na karamu za mwisho wa mwaka. Crispus Kiyonga alikumbusha kwamba mazungumzo hayo ni wakati wa lazima kwa kufikia amani mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati tunao pande mbili zinapaswa patana kuhusu kusimamishwa kwa mapigano mbele ya kuendelesha mazungumzo lakini serikali ya Kinshasa inaendelea kupinga ombi hiyo. Serikali ya jimbo la Katanga ilitoa maoni yake kuhusu mapambano yaliyojitokeza jana usiku katika kata hewa bora mjini Lubumbashi, karibu ya uwanja wa ndege wa kimataifa kati ya wanajeshi wa FRDC na washambulizi. Katika mkutano wa shauri ya usalama ya jimbo la Katanga leo hii asubuhi, wanamemba wake waliomba wakaji wa mji wa Lubumbashi ilikamatiwa kwa kuwa kusikue matatizo pendant deroulement ya mafete. Na mauaji ya watu wawili yalisababishwa na watu wenye silaha siku ya pili na siku ya tatu jimboni Kasai ya Mashariki, wa kwanza pa Kabeya Kamwanga na ya pili katika eneo la madini la Bisala sekta ya Mukumbi katika mtaa wa Lupatapata, hali iliyopelekea fujo kati ya wakazi na walinda amani. Waziri jimboni wa mambo ya ndani anajulisha kwamba walinda amani wawili walifungwa na watahukumiwa kutokana na sheria. Ipolit Mutombo Mbwebwe Mbela Makofona Chris Mukand. Kulikuwa askari polisi walikuwa wakifanya kazi kuhusu mipango za parke general, kukifika mgogoro na wao wakifyatua risasi iliyomkamata kijana mmoja ana jina mpya na mbonda, na yeye kufariki. Askari polisi aliyetenda hivyo alinaswa na atahukumiwa vikali. Tujue ya kuwa raia walimkamata askari huo na kutaka kujilipiza kisa. Si bahati lake, wenzake walimponyesha. Ni jambo la namna mmoja. Ngambo la kabiaka mwanga huko pia ukosefu wa mapatano kati ya askari na kijana mmoja alikuwa akikataa kulipa tiketi la transport, askari umpiga chongo la bunduki na kumkata kidonda Fika hospital kijana huo kufariki. Askari huo amenaswa na kupelekwa mbele ya sheria ya kiaskari. Tutachungulia kuona ngisi sheria yatatendwa na askari hawa kuhukumiwa vikali vikali. Na wilaya na Ituri, shirika <gaz> la usaidizi lisanga ya bana Aru Libaru inashutumu ukosefu wa usalama siku zinazopita mtaani Aru, kwenye umbali wa kilomita zaidi ya mia mbili kaskazini ya mji wa Bunia, katika ripoti iliyotangazwa leo sikatano pa Aru, mkusanyiko huo wa wazaliwa wa Aru ulihesabu kwa mwezi huu wa disemba mauaji ya watu mnane, uwizi wa watu wanaotumia silaha, vitendo vingi vya uwizi wa watu wanaotumia silaha. Shirikisho Libaru lina dai kurudi kwa amani kiongozi wake ni Ker Mendu. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Selemani Junior. hali ya usalama iko mbovu sana, raia anasumbuka kabisa. Pale tuna hesabu kempi mbili, umoja ni ya waskari polis waliwawa na mfanyakazi umoja ya shirika ya madgezer kuariwara na mfanyakazi mwingine mwengine wa Sonas na kempi mbili ya raia. Unajua kama mtaa wa Aru un imepatikana kati ya mipaka ama frontiere mbili ya Uganda na ya Sud Sudanese. Kuko shida kwa kujua mutu mwenye ameingia ku Ariwara, njo maana tunaomba kwa viongozi ya Ariwara kukinga mzuri mtaa ya Aru juu ya kukomesha matendo zile za kusumbua raia, viongozi ya waskari polisi na wengine wafanye kazi zao. Kwa kifupi, Matiengu Jolo Chui alipata uhuru leo hii siku ya tano nchini Holansi, mjini Lahi. Ni kutokana na azimio ya wamzi wa koti ya hukumu wa kimataifa. Lakini Matiengu Jolo Chui atabaki kwa muda nchini Holansi hadi azimio ya Umoja wa Mataifa inayomruhusu kurudi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye binafsi alionyesha nia ya kurudi nchini Kongo kama hali ya usalama ni bora pa Bogoro na katika mji wake. Kumbukeni kwamba matingujolo chui alifungwa tarehe saba Februari elfu mbili na nane katika kata la gereza la CPI pa Sheveningen. Alishitumiwa vitendo vitatu vya mauaji ya kibinadamu na saba vya kivita vilivyotendewa katika kijiji cha Bogoro jimboni mashariki. Tarehe makumi mawili na nne Februari mwaka wa elfu mbili na tatu mji mkuu wa Kinshasa una nyumba nyingi za pombe, wakati tunao ni hasa sana katika makao yenye kuwa kando wa barabara kubwa na pia katika nafasi zenye kukosa majengo katika barabara nyingi, lakini sio katika mitaa yote ya mji huu wa Kinshasa. Mwenzetu Ive Molima alituandalia taarifa inayosomwa kutoka Uvira na Fisto Ngoma Mayabala hali hiyo inaripotiwa hapa na pale kwenye barabara ya Kasavubu mtaani Bandal katika jiji la Kinshasa. Nyumba nyingi nafanika kuwa vilabu au nganda, kati ya barabara aitwau Bakayau na ile ya Kisangani, kati ya nyumba makumi mnane na tano nyumba makumi tano zafanika kuwa vilabu. Hali hiyo ya vilabu popote haifurahishi watu wote. Baadhi ya raia usema ya kwamba mabaya na uhalifu mengi yatokana na uwingi na wa vilabu jijini Kinshasa. Katika hali ya kujiuliza, kwa nini kujihusisha na kufungua vilabu, wamoja walisema kwamba hawana shughuli zingine za kuendesha isipokuwa kufungua manganda, hasa kwa vile wanakuwa kwenye barabara kuu na mara watu wana, wanakuja kuomba ili kuendesha biashara na nafasi hizo, na kwa vile shughuli hiyo inalipa hasa wakati huu wa mwisho wa mwaka. Hali hiyo inaripotiwa pia kwenye barabara kuu ya Kimbuta mtaani Njili, na pia kwenye barabara Nyangwe mtaani Lingwala. Kwenye barabara Kapela mtaani Kalamu, vilabu vyapatikana chini ya miti. Hali hiyo yaripotiwa pia kwenye barabara iitwayo Force mtaani Kasavubu. Swali ni kwamba nani atakwenda kwa mwingine, na hali vilabu ni mahali pote. Kwa hiyo ingekuwa vema kuwe na kanuni ambayo inaheshimiwa na wote. Kwa mwisho, mradi wa usaidizi katika maendeleo ya viwanda vijijini ulianzishwa rasmi leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa. Mpango huo unasaidiwa kifedha na benki ya Afrika maendeleo, utatumizwa katika majimbo tano ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan Bakongo, Bandundu, Kasai ya Magharibi, Kasai ya Mashariki na jimbo la Katanga, kwa muda wa miaka tano ni karibu asilimia makumi sita ya wananchi wa wakosefu wenye kutumia chini ya dola moja kwa siku. Mradi huo ni wa thamani ya karibu milioni elfu makumi nane na mbili. Ni waziri wa mlimo na maendeleo vijijini ndiye aliongoza maandamano kunako hotel Venis, wakiwapo mali wale wa jimbo hizo tano. Sikilizeni mafasirio ya Valante Zongo, kiongozi wa benki ya afrika maendeleo, mbele ya mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. Taasisa muhimu njuu ya mpango huo ni kutengeneza kilometa za njia elfu moja mia kenda na tano tutakao jenga mafasi kenda ambazo merikebu zitakao simamia, na pia kutakuwa kujenga kwa visima vya maji mia mbili makumi kenda. Tutakao jenga masoko makumi ine na nyumba makumi tatu zitasaidia kwa kulinda vyakula, nafasi kumi na sita za kuwa nyama. Tutaleta msaada kwa makundi makumi ine ya watumishi, tutakao pia kuleta madibisho kwa watu zaidi mia tatu katika makundi za watumishi mia tano idadi yote ya watu zaidi elfu tano.