Tuna wasalimu na kukaribisha wafuata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa kumeanzishwa leo wiki serikali juma la Afrika kuhusu uchanjwa wa watoto ambao bado kuchanjwa hatua hiyo ni ya uwaziri wa afya pamoja na wasaidizi wa UNICEF na OMS, na ni leo hii manda, ma, mashindano ya serikali kwa kipindi cha mwaka wa 2012 hadi 2013 umeanzishwa nchini kote katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ni mashindano yenye kuelekea utungu, yani dissertation wanafunzi elfu mia tano makumi tatu na mia moja makumi kenda na kenda ndio walishiriki matihani yani. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa eneo la Kirumba hapa kilomita mia moja makumi saba na sita na mji wa Goma wamegoma kazi. Hao wanadai viongozi vya serikali virudishe mipango ya usalama inikuwa mbovu. Habari kamili Kumeanzishwa leo hii siku ya kwanza tarehe makumi na mbili mwezi wa nne mwaka utunao, juma la Afrika lenye kuhusika na uchanjo wa watoto wote wenye bado kupata chanjo. Juma hilo Afrika kuhusu uchanjo lilianzishwa kiserikali na uwaziri wa afya pamoja na wasaidizi wake UNICEF na muungano wa umoja wenye kuhusika na afya, kulingana na maoni ya kiongozi kikuu cha taifa PEV. Muda wa juma hilo ni uhamizaji wa wa watoto wa wazazi wote kwa kuwapeleka watoto wao waliochanj ili wachanjwe katika senta za afya. Muganga Audrey Mulumba anajieleza juu ya jambo lile mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngowe. Kipindi si hicho cha tatu cha juma ya chanjo barani Afrika, kinaelekea mipango yote ya kutoa chanjo kwa ajili ya afya ya watoto. Tutaendesha zaidi uinizaji kuhusu mwanamke na mtoto, tutatumia vyombo vya mawasiliano sawa vile simu za mkono, kusudi ya kutumia wazazi habari ili waweze kupeleka watoto wao kwa chanjo majimboni Kasa ya magharibi, Kasa ya mashariki na Manyema wametoa chanjo kwa kupiganisha ugonjwa wa kifua kikuu. Tayari tumeandaa kazi mbalimbali mbali, ili watoto ambao hawakupata chanjo waweze kuchanjwa kwenye vituo vyote vya afya jimboni Kivu ya kaskazini ujulisha kama na kuhakikisha kama ugonjwa wa malaria unapunguka, kwani mwaka wa elfu mbili na kumi na moja ni wagonjwa wengi milioni moja ndiyo walihesabiwa tangu mwaka jana, idadi ya wagonjwa ni wenye kukumbwa na malaria ni elfu mia sita. Hayo ndiyo yajulishwa na kiongozi jimboni Kivu ya kaskazini autikana mipango za kupinga ugonjwa ule. Mganga Selese alijulisha hayo wakati wa semina ya uchunguzi kuhusu hali ya ugonjwa ule, semina iliyowakusanya waganga viongozi vya maeneo ya afya mjini Goma. Mganga Selese alifurahishwa na hali hiyo. Mpango wa kupinga ugonjwa wa malaria uliandaliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili kwa kampeni ya kugawanya shandarua yenye kuwa na dawa kwa kupinga malaria. Zaidi ya shandarua yenye kuwa na dawa ya kuwaua mbu elfu tatu iliweza kugawanya kwa, kwa kila kituo cha afya katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, na ni leo hii siku ya kwanza ndipo kampeni ya kuwapasua wenye hali mbaya ya viungo vya mwili macho, vichwa, midomo na mengine Kampeni hiyo inaandaliwa na shirika Espoir Medical katika jimbo la Katanga mjini Lubumbashi, pamoja na mashirika mengine ya Mission Foundation na muungano bila shaka wa serikali ya Amerika. Wagonjwa makumi nane kutoka mjini Lubumbashi na katika maeneo mengine ya jimbo la Katanga walijiandikisha, kati yao ni tu makumi tatu ndio huenda kupasuliwa mda wa siku sita. Mashirika yale yatahimizwa na kuweza kuiya kuhusika na waganga mganga Didoneka Kakwelea, kiongozi wa shirika ya Espoir Medical, anasimulia juu ya shabaha ya shirika lake pamoja na wasaidizi wake mbele ya mikrofoni ya bibi Denise Maeo. Ni wangapi watapaswa kupasuliwa? Kwa jumla ni wagonjwa makumi matatu. Kati yao kuna watoto waliozaliwa na mdomo wa kupasuka, hawa ndio wa kwanza. Baada yao, kuna wale wote walikuja na matatizo usoni kutokana na kuungua moto ama na ajali barabarani, nao pia watapasuliwa. Tuliandaa kupasua watu tano kwa siku, bali tumeongeza hesabu, tunapokea wagonjwa saba kwa siku, na tutaendelea hivi hadi siku ya tano. Tunatamani kuleta mazoea kama inavyotendeka nchi zingine, mara mmoja kwa mwaka, wagonjwa wapate matibabu kwa bure inayotolewa na waganga wakuu toka nchi za kigeni. Kinshasa, wanafunzi elfu mia mia tano makumi tatu na mia moja makumi kenda na kenda ndio walishiriki mitihani ya serikali katika Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wa kupata cheti cha serikali cha mwisho wa masomo ya sita ya kisekondari katika eneo lote bila shaka la Jamhuri ya Kongo. Mjini Kinshasa waziri makamu wa EPSP alitembelea binafsi senta za mashindano upande wa mashariki na Kinshasa centre kwa shabaha ya kuchungua hali huenda kufanyika mitihani ile kipindi cha mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili kumi na tatu. Maoni mbalimbali kuhusu elimu mbalimbali yalitatuliwa na wanafunzi kwa kuonyesha hali ya uelemushaji wao juu ya mitihani na siasa. Taarifa ya mwandishi wetu Jacques Yves Molima mengi siduntafate nabibi na karenda muso Wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari waliweza kuchagua kati ya maoni saba zilizopendekezwa kuhusu elimu mbalimbali, mbali na maendeleo ya teknolojia. Wengi kati yao wanasema kwamba walikuwa na upendelevu juu ya elimu Elimu ni vizuri, kwani inasaidia mtu kuwa uhuru na kujitoshelea, lakini ni vibaya wakati inatuletea silaha. Kwa mfano walichungua pia maneno kuhusu wadibisho. Ndivyo amesema mwanafunzi huyu wa shule John Mabuji: kwangu mimi wadibisho ni uwezo wenye mtu ameweza kuchukua kwa kuweza kufanya kazi ya akili, lakini sio kusema kwamba inaleta bahati Lebonia. Hatima juu ya wamoja na wengine, maoni yaliyopendekezwa yaliambatana na hali ya mafuzo waliyoyapata. Turudilie jimbo la Kivu ya kaskazini ambako wakaaji wa Kirumba pa kilomita mia moja makumi saba na sita kaskazini mwa mji wa Goma waligoma kazi, maduka na kazi zingine hazikufanya, hazikufungua milango zao kwa mwito wa shirika la raia, alijuisha iwali wa jimbo lile la uh, Kivu ya kaskazini kama hali ya usalama ni mbaya sana na kumwomba liwali Julie Paruku wafanye lolote ya kiserikali kwa kuweza kukomesha hali hii. Taarifa ya mwandishi wetu Arisi Kakule wa Radio Kanyambayonga. Mengi sidionie na wewe tena, Bibi Karenda Musu. Shule, soko, maduka na kazi mbalimbali mbali za serikali hazikufungwa milango mpaka mashirika ya mikopo ndiyo yaliendesha kazi. Kisha Ki misa ya wafu juu ya marehemu kiongozi wa mkoa wa Kikinda na kijana aliyeuawa wa jana na silaha, watu wamekusanywa kwenye barabara kubwa kubwa wakiwa watano, sita au saba. Askari polisi wamezunguka barabarani kwa ajili ya kulinda usalama. Wakiojiwa watu wa moja wanasema kwamba wanaoga kuwawa pia. Shirika la raia hapo nyumbani linajulisha kwamba hali hiyo ya mji bila kazi itaendeshwa muda wa siku saba. Shirika hilo linaomba liwali wa jimbo ajielekeze mahali pale kwa ajili ya kuchungua hali ya usalama mdogo katika eneo la kusini mwa mtawa Lubero. Shirika la raia linomba pia liwali aweze kuharikisha mwelekezo wa mazungumzo ya kijamii ili kukomesha mambo yote yanayosababisha usalama mdogo jimboni Mashariki. Shirika la maendeleo Komide kwa kifupi, lenye kufanya kazi katika mtaa wa Irumu wilayani Ituri, limekatazwa kuendelea na kazi zake, kulingana na hatua iliyochukuliwa na liwali wa jimbo lile la Mashariki, iliyo hatua iliyosailiwa tarehe tano mwezi wa ine, na huenda kuchukua madaraka wiki hii. Kufuatana na hatua ya liwali wa jimbo la mashariki, shirika Komiti likiwa la washinwa linachimba madini bila ruhusa, hasa zahabu katika eneo lile la wilaya la Ituri, halina ruhusa ya kuchimba zahabu bila serikali kujua. Shirika la raia la mtaa wa Irumu linafurahishwa na hatua iliyochukuliwa na liwali la Bamanyisa. Taarifa ya Marsial Kiza ya Mungu Mengi, Sinokiafate na Bili Ivalutumba. Kiwanda Cooperative Miniere pour le Developpement, Komiti kwa kifupi, kinachimba dhahabu vijijini Irumu Centre, Walu na kati ya mto Talolo, karibu ni kilomita makumi sita kusini na mji Bunya. Katika hatua ya kusimamisha kazi ya kiwanda hiki, liwali wa jimbo na laumu kiwanda hiki kutumika na vieti visivyo vya kweli mtaani Irumu, uharibifu wa mazingira zaidi mto wa Talolo na maji yake Ngambo yake shirika la raia inasifu hatua hii, kiongozi wake kusema kwamba hatua hii itakomesha uchimbaji wa zahabu mtaani Irumu. Mahitaji yao ni kuona kabla ya kuvunja hatua hii, kazi ya kiwanda Komid kusaidia pia maendeleo ya mtaa na kuendesha kazi zingine za kijamii mtaani. Hadi sasa hakuna neno hata moja ya kiwanda Komid kuhusu hatua hiyo. Tujulishe kwamba hii ni mara ya ine viongozi vya jimbo kuchukua hatua ya kusimamisha kazi ya kiwanda Komid. Nani hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na mwandishi wetu walishiriki nasi, tunawacha katika mikono yana ya ya nana Burudoa, tukiwapiga asanti sana, ambaye ye ataongoza vipindi vingine. Kwa heri Okapi. Okapi. Okapi. Okapi.