Mauaji jimboni Kivu ya Kaskazini, watu mamia huenda kuuawa na wapiganaji wa FDLR na wa Maimai tangu juma moja pa ufamandu ya kwanza na ya pili mtani Masisi. Wakaji wengine maelfu wamekimbia makao yao. Ndege <coughs> nyingi zinakatazwa kuruka na shirika linalohusika na kuheshimisha kanuni za usafirishaji nchini Kongo ya Kidemokrasia, ni kisha uchunguzi wa kiufundi ulioendeshwa na wajuzi wa shirika hilo. Boni Katanga, shirika la raia la Kongo linashtumu wanabunge wa jimbo kwa wizi wa msaada uni serikali ya jimbo iliwatolea wakaji, lakini wanabunge wanatupilia umbali mashtaka yoyote. Oh, tunawasalimu pia, aksanti kwa kututega sikio. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Masisi, watu mamia huenda kuuawa tangu sasa juma moja, vijijini Ufamandu ya kwanza na ya pili. Kiongozi wa mtaa anasema ya kwamba wapinganaji wa Maimai walishambulia waasi wa Nyarwanda wa kundi la FDLR tarehe kumi na nne mwezi tunayo. Kwa kulipisha kisasi, wa FDLR walivamia vikundi vyote vya Wamaimai wanaoishi pamoja na wakaaji. Hali hiyo ndiyo ilisababisha mauaji mengi. Wakubwa wa eneo hilo wanaomba kuwasili kwa haraka kwa komisheni isiyo na upendelevu ili uchunguzi uendeshwe kuhusu mauaji vijijini Fatani. Kiongozi wa mkoa wa Katoi waliua watu wafuatao: utakuna kamata mamilie Itoi waliua watu tano, baba mmoja na watoto wanne. Shibati waliwaua watu makumi tatu na <tipa> kenda na walizikwa jana. Chibua Waliwa watu makumi tatu na sita. Kilima ya Kisozi waliwa watu makumi mbili na saba. Hapo ni jana tu, zile maiti zote ni jana, mnamo tarehe e waliwa watu makumi tatu na mbili kwenye wanaita Ruguu, karibu na, karibu na, na Kinduru. Tarehe kumi na tano waliingizana kwenye wanaita Mfuro. Hapo mfuro kaua wanaume mbili na wanamke mbili. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini kwa, kwa kuwajulisha ya kwamba mapambano jana kwa silaha kubwa kubwa, kati ya askari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa Maimai paka singiri eneo linalopatikana umbali wa kilomita 16 kusini magharibi mwa mji wa Lubero. Jambo kutoka duru zetu linajulisha ya kwamba askari wa jeshi la taifa walishambulia kikao kimoja cha Wamaimai katika eneo hilo wakati huo. Matokeo ya mapambano bado kujulikana, lakini jioni kama wakaji wa eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kaskazini wamehama mengi. Nawe Alisi Baligamire. Mapambano hayo kati ya wa FARDC na wa Mai-Mai iliendeshwa jana kisha mchana walijulisha duru zetu katika eneo hilo. Kutokana na masemi yao, katika saa ine za mapambano maaskari wa jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walifikiria kushina na kuondosha wa Mai-Mai katika eneo lao la mapambano paka Sigiri. Habari hizi zote ziliakikishwa na kamanda wa sekta ya tano ya FARDC wanaopatikana pa Lubero. Kamanda huyo wa sekta ya tano alijulisha pia kama walibomua pia eneo la mapambano la wa maimai mpaka Sigiri na kushika waasi wengi, ila hakujulisha idadi yao. Hakujulisha pia idadi ya watu waliofariki kupitia mapambano hayo wala walioumia pande zote mbili. Kanali Mugabo alihakikisha kama operesheni hiyo ya wa FRDC, ni katika mpango wa kupinga kundi mbalimbali mbali za waasi pamoja na zile za watu wenye kumiliki silaha katika mtaa wa Lubero. Doru za eneo hilo zilijulisha kama watu walihama makao yao kutoka Luofu na Kasigiri mpaka Lubero centre. Wahami hao wanasema kama wanaoga ya mapambano kati ya waasi na ushambulizi wa wamaimai. Ya ndege makumi mawili na kenda za makampuni ya pata makumi mawili kuna ndege nne za kampuni ya Fly Congo na ndege zingine tatu za CAA, kama walivyosema viongozi wa shirika la serikali lilinikusika na kuheshimisha kanuni za usafirishaji. Kisha uchunguzi na wajuzi wa shirika hilo, vikaratasi vya kiufundi vya ndege hizo havikukubaliwa. Agathe Mpona Elema alituandalia taarifa inayosomwa na, na Alice Malengamire. Viongozi wanaohusika na kanuni za usafirishaji walihakikisha ya kwamba ni kwao namna ya kuonyesha kazi ambao wa walishatimiza katika sekta yao ya safari ya ndege. Claris Ngombo Kalala, anayehusika na mawasiliano katika shirika hilo, alisema kama oroza hiyo iliyotangazwa itaruhusu na kuonyesha kwa watu wote kampuni zinazokuwa na vibarua vilivyokubaliwa kisha uchunguzi wa ufundi kutoka AAC na wale wasiokuwa na vibarua na wanaongojea mpaka sasa. Aliongeza na kusema kama walitangaza horoza hiyo ili wenyeji makampuni za usafirishaji wa ndege wapashwe kutia mkazo kuhusu usalama katika sekta ya safari za ndege. Fly Congo kampuni mpya iliyofungua milango zake kwa safari za ndege kumepita siku chache, ina ndege mbili za aina MD82, moja ya Boeing 767 na nyingine moja ya aina HS125 zilizokatazwa kusafiri. Mark Pajot, kiongozi wa kampuni hiyo, alisema ya kwamba hakuna shida kuhusu swala hilo, sababu ni ndege ambazo zinangojea peke yake vibarua vipya. Tulijaribu pia kuzungumza na viongozi wa kampuni ya usafirishaji wa ndege CAA a ao walihakikisha kama siyo tatizo kubwa ila peke yake vibarua fulani bila kujulisha zaidi katika hali ya uzembe, usafirishaji wa watu wote unaanzishwa mara tena leo mujini Kinchasa, toka mashariki mpaka magharibi mwa muji. Magari mamoja yanasafirisha watu bila shaka, lakini wengi kati ya wakaaji wamechelewa mahali pa kungoja gari ya usafirishaji, wengine wanasafiri na mguu sawa vile jana. taarifa ya Michel Kifindangoi usomi wake studioni tena nawe Alice Balegamire kutoka Kintambo mpaka Lemba kupitia Bandalungwa, Kalamu, Limete na Matete, gari za safirishaji pamoja na zile za aina 207 zilirudilia kazi zikisafirisha watu kunako barabara kubwa za mji wa Kinshasa, lakini idadi yao ni ndogo kwa sasa. Ni kutokana na hali hiyo, ndiyo watu walichelewa wengi kunako vituo vya safari kwa kungojea gari. Wengine walichelewa kwa kujielekeza kazini na kisha hapo walitembea kwa miguu. Wakati huo pikipiki piki zilikuwa zingi katika barabara ndogo za mji wa Kinshasa kwa kusafirisha watu wakifurahishwa na kuona gisi madereva walirudilia kazi. Watu wamoja tuliongea nao walishuhudia ya kwamba sio jambo la kusangaa kutokana na tatizo ya leo kuhusu pesa. Ngambo yao madereva, walisema ya kwamba walirudilia kazi kwa ajili ya kusaidia raia, ila wangali wanagoma kazi. Walisema kama sio kwa ukosefu ndio maana walirudilia kazi, ila walitazama kama bei ya kusafiri ilipanda zaidi mpaka elfu mbili ya Franka za Kongo kutoka rond-point Ngaba kwa mfano mpaka Yolo. Wakati huo polisi na vikosi vyake wanaoonekana wengi katika barabara za mji wa Kinshasa wanalinda usalama kwa kuepuka vitendo vya uharibifu. Shirika la OVD limeanzisha leo kuondosha singa zenye kugawa njia kuna barabara zimoja kubwa kubwa mjini Kinshasa. Operesheni hiyo inaelekea barabara Sendwe na Lumumba katika sehemu ya mashariki mwa mji mkuu. Sababu gani hatua hiyo imechukuliwa? Pia singa zinazoondoshwa zitaendesha kazi gani? Kiongozi mkuu wa shirika la OVD anafasiria mbele ya mikrofoni ya Trudeau Mukanya. Tulikusudia kuondosha singa zenye kugawa njia kunako barabara Triomfal, Sendwe na Lumumba. Hapo kuna ajali nyingi za gari, tulitazama kama kunako tuli tuli barabara hizo watu hawaheshimu kanuni. Tango tuliweka singa hizo, tulisha zitengeneza mara mbili. Leo tunaweza hesabu mia saba zilizovunjika, wanaiba pia taa za juu zinazoangazia barabara. Tutazibadilisha kwa namna ingine, na ni hii tunatayarisha. Wakati tutakuwa tayari, tutawajulisha hali Tutakomesha habari zetu kaskazini mwa jimbo la Katanga ambako shirika la raia la Kongolo linashutumu wanabunge wa jimbo wa eneo hilo kwa wizi wa msaada uliotolewa na serikali ya jimbo kwa wakaji. Upande wao wanabunge wa jimbo wanatupilia umbali mashitaka yoyote. Kutoka Kalemi, Expedi Mwamba Mubi anatuelezea mengi. Shirika la raia katika tarafa la Kongolo imeandikia liwali wa jimbo la Katanga kwa kustumu wanabunge jimboni kwa kujitwalia vitu vinavyotumwa na serikali la jimbo kwa mafaya ya wakaaji, kama anavyoeleza bibi francoise Numbi. Huyu ni presidenti wa shirika la raia: wakaaji wa kongolo hawapokei misaada ya serikali jimboni, wanabunge hawafikishi misaada hiyo, ni sawa vile mifuko ya sementi, dawa, mashini ya kutoa nguvu ya umeme, mashini ya kusaga unga ia kinga. Sisi tunaomba serikali la jimbo kutujulisha wakati wanawatumia misaada wakaaji wa Kongolo. Washtumiwa wamekanusha madai hayo. Tumemkaribia Mheshimiwa Tumba Barwani, huyo amefasiria waliofanya wanabunge. I, mimi ninakumbuka tu vitu serikali la Jimbo alivyo vitumia chuo kikuu kimoja kisichojulikana pale Kongolo. Sisi wanabunge bunge wa tarafa ya Kongolo tumeomba vitu hivyo vigawanywe kwenye vyuo vikuu vinavyo misinji pale Kongolo. Akalemi, Mubi Radio Kapi. Nani hapa ndio mwisho wa habari zetu, kwa nyaba ya mfundi wa mtambo Silva Matundu, mwandishi wetu Alice Baligamire na wale wote kutoka majimboni, na watakia ya aksenti kwa usikilivu mwema, na wacha katika mikono ya Bibi Pamela Amunazo na Kanish Mukongo katika ukarasa wa michezo Okapi. Okapi, eh. Ayo, oh,