Karibuni nyinyi wote wenye kuwa nasi nje ni mwanga kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, mgomo wa kazi na waganga wa sekta ya serikali umefuatwa muda karibu juma mbili nchini, lakini mgomo huo wa kazi ha kufuata na hospitali yote nchini sente ya kuchukua damu na kuipana wenye kuikosa inaendelea na kufungua milango zake mpaka leo. Bukavu, mwanafunzi wa Universite ya Evangeliki Afrika iye ya kwa kifupi aliweza kupotea jana, ameonekana kwa upande wa universite ile, lakini katika karta Mulengeza hapa Nyamoma alitembelewa na wapasha habari chini ya uchunguzi wa Inspekta Jimbuni wa askari polisi Castor Luzembo Semiraka. kuna hospitali Kananga jana, ndipo kulikomeshwa kipindi cha saba cha mafunzo ya askari maofisa huenda kuwa viongozi vya ndege za anga na pia wataalamu wa kifundi. Sherehe ilisimamiwa mjini Kananga kunako akademi militaire efo na waziri Charles Mwando Nsimba usikali na ukingo wa nchi. Habari kamili kuhusu mgomo wa kazi na waganga wa sekta ya kiserikali, hatua ambayo imefuata yapata muda wa jumambili leo hii na tena siku ya tatu iliyopita, shirika la taifa la kutetea waganga Sina Med liliamua mgomo wa kazi ukaziwe. Lakini kutokamilishwa kwa mgomo wa kazi hakufuata au kufanyika kwa namna moja katika mahospitali mengi ya Kinchasa. Ripoti ya Dona Madimba mengi Silioni na Pascal Masirika. Kwenye hospitali ya Kalembelembe kwa mfano, imeonekana kuwa ni chumba cha kuwalaza wagonjwa ndicho chatumika leo siku ya tano. Chumba cha mapokezi na kile cha kuwatibu wagonjwa vyote hivyo vimekuwa vimetiliwa kufuli. Dr. Ngala ambaye ni mmoja kati ya viongozi wa Sinamed aliyekutiwa mahala hapo amefurahishwa na mwelekezo wa mgomo huo. Imeonekana kwamba kisha siku tatu mfululizo ya hali hii wagonjwa watakuwa wachache kwenye hospitali ya Kalembelembe. Hata hivyo, hakuna mabadiliko yoyote yaliyoonekana kwenye kliniki ya Ngaliema. Huko wagonjwa walikuwa wakipanda na wengine kushuka kama ilivyo kawaida, wagonjwa nao pia walikuwa wakitolea matibabu kama ilivyo kawaida yao. Viongozi wa muungano wa Sinamed Kinshasa walijulisha kwamba hali hii inatokana na kwamba tangazo la kuzidisha mgomo limetambulishwa leo asubuhi katika hospitali hii tukiwa tu katika ukarasa huu juu ya mgomo wa kazi na waganga nchini Kongo ya Kidemokrasia senta yenye kuhusika na kupokea damu na kuipana kwa wenye kuikosa hapa mjini Kinchasa, senta ile ilibaki katika kazi na kufungua hivi milango zake. Viongozi vya senta ile ya damu inayonampashwa mengi nchini walijulisha na kufatana na viongozi vile, kugoma kazi huenda kuwakimbiza wenye kupana damu kwa mapenzi yao mema na huenda kuwa msingi wa magumu mengi ya kiutu baadaye kwa kipindi cha kutafuta damu nchini. Mganga Kakese Lumanisha wa kazi ya kuchukua damu wa senta hili ya taifa ya damu alisha kama binafsi na kwa ajili ya inchi, na pia hawezi kugoma kufunga milango zao kwa kuweza kuwafukuza wenye kuleta damu, ijapokuwa inchi na lazima ya damu ya kuweza kuwapana kwa wengine. Na kwa sasa inaombwa kwa wazazi kuchunga watoto wao kwa kupinga ugonjwa wa ukuara unaweza kuchanga zenge na mipango nyingine yenye kutumiwa kwa kupinga ugonjwa ule wa kuwara kwa watoto. Hatua hiyo ulijulishwa kwa mga, waganga na wasaidizi wao wakati wa mkutano wa mkutano asubuhi ya leo kuhusu elimu, mkutano uliofanyika leo hapa pa mjini Kinchasa na mpango wa taifa wa kupinga magonjwa ya aina ya kuwara pamoja na UNICEF na uwaziri wa afya Shaba. Ya mkutano ule wa asubuhi kuhusu elimu ni kuimiza juu ya kutumia zenge inayopatikana katika mwili wa mtu. Ripoti ya bibi Nadine Fula Nsimba. Mengi sidioni tuyafata na spedi Mwamba wa Mubi kutoka Kalemi. Shirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu afya ulimwenguni imeanzisha utafiti nchini Kongo ya Kidemokrasia. Utafiti huu umeeleza kwamba ugonjwa wa kuhara ndiyo ugonjwa wa pili kwa kusababisha vifo miongoni mwa watoto. Yapata watoto milioni mbili ufariki kila mwaka duniani kote. Kwa kupinga ugonjwa wa kuhara kuko ukingo kupitia chakula kamili, pia chanjo, alakini chanjo kwa kukinga kuwara haijapewa nchini inchini kongo ya Kidemokrasia. Kwa kutibu ni sawa vile kunywa maji kwa kiasi kikubwa, pia kunywa chumvi ya aina ya sel oral. Basi leo hii kumeongezwa pia zinc. Kwa mujibu wa Profesa Celestin Sibu, zinc inapatikana mwilini mwa mtu. Nyongezeko ya zinc husaidia kwa kutibu ugonjwa wa kuwara miongoni mwa watoto hata watu wazima zinc inayo mafaa ya kupunguza dawa ya aina ya antibiotiki. Zinc hupunguza ugonjwa wa kuhara miongoni mwa wanao ugonjwa wa ukimwi kwa kiasi cha hamsini asilimia. Zinc usaidia pia waliopungukiwa nguvu katika kitendo cha ndoa na mwanafunzi aliyepotea jana Bukavu alipatikana katika karta Mlengeza karibu na UEA university evangelike barani Afrika mjini Bukavu. Kwa sasa yupo hospitalini kwa uchunguzi kiganga pa hospitali ya askari polisi ya taifa Nyamoma. Wapasha habari jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu walisindikizwa na inspekta jimboni wa askari polisi jemadari Gaston Luzembo semilaka mpaka kunako kitanda chake hospitalini. Mwanafunzi yule alikuwa akitetemeka, sura ya mwenye kuwa na uwasiwasi na alama ya kidonda kidogo kwa mkono wake wa kushoto. Redio Okapi ikuruhusiwa kumuuliza chochote mwanafunzi yule. Jemadari Gaston Luzembo alijuisha kama mwanafunzi yule aliota kwa ndoto kama atakuwa ametekwa nyara. Jemadari Gaston Luzembo Haya ni mambo ya kujiundia mhusika, na afya njema, ndivyo ilitambuliwa na ripota ya waganga wetu. Kwa kifupi, ninasema alitungia uongo katika shabaha ya kujitafutia ginsi ya kwenda Ulaya. Tuliamua tubaki naye ndani ya hospitali ya polisi kusudi tufuatilie ukweli wa mambo yote hadi mwisho. Uchunguzi unaendelea. Kwa upande wa kundi la ukingo wa haki za binadamu Sezar Seke, kwa kifupi kundi ambalo mwanafunzi yule alikuwa akitetea haki za binadamu linahakikisha kama mwenzao alitekwa nyara, kwani inaomba tena, inaambatana na maoni mengi alijulisha kwa kupinga hatua za kuvunja haki za binadamu mjini Bukavu. Presidenti wa Sajeke bwana Robert Njangala alijulisha kama mwanafunzi yule alishambuliwa kupitia maoni ya simu. Presidenti wa Sajeke akijieleza njiani mwa anga. Katika toleo la nne la gazeti letu tulionyesha hali ya mambo yote ya giza jimboni na kuomba viongozi wachukue jukumu lao. Toleo la tano tukalaumu kuuzishwa kwa viwanja vya nafasi ya hatari ya Elakat hadi ripoti yetu hiyo ikasababisha kusimamishiwa kazi kwa kiongozi wa kata na kupelekea meya wa mji kujiuzulu. Toleo la sita tukalaumu mauaji yaliyofanyika katika jimbo nzima na tukaomba wahusika wote wapelekwe mbele ya vyombo vya sheria. Kuhusu mgomo wa kazi na walimu jimboni Kivu ya Kaskazini, serikali ya jimbo lile lilichukua jana hatua ya kufunga mashule ya primari na sekondari katika eneo lote la mji wa Goma mpaka oda mpya itokiwe. Kufuatana na viongozi vya serikali jimboni, ni kwa sababu ya ukingo wa usalama huenda kuchafuliwa na maandamano, huenda kupitisha kipimo na kufikiria kwa hali mbaya. Sawa vile, siku ya tatu wanafunzi wa tangu miaka mnane hadi kumi na mbili waliandamana kwa kuomba walimu walipwe na kutoa kelele malalamiko yaye yalifikishwa kwa viongozi vya ngazi za juu. Liwaliwa jimbo lile jire Paluku anaoje wa njani mwa simu na Bibi Rozali Zawadi, kwa kweli, waalimu ni kawaida kuweza kulipwa, kwa sababu hata mimi mwenyewe nilikuwa mwalimu pale mbeleni, na hata leo ningali mwalimu. Unajua kama pesa zimefanya mwezi moja, ni kwa sababu ya matatizo ambayo serikali inakuwa nayo pale Kinshasa. Na ndiyo maana wakati tumezungumza naye waziri ambaye anahusika na masomo ametueleza ya kwamba tayari pesa za mwezi wa tisa zitatolewa kwenye benki na juma hii ama juma ijayo, waalimu wataweza kulipwa kama kawaida. Matatizo ile tunayojua ni kwamba ni mengi sana, kwa sababu nchi yakuwa tunatoka mbali, na lazima waalimu na wafanyakazi wote wa serikali wawe wanatilia serikali radhi sana, kwa sababu inajitahidi tu, ili kila mmoja aweze kupata haki yake. Jeshi la taifa huenda kuwa sasa na maofisa wake viongozi vya ndege za mabawa na wataalamu wa ndege za anga. Upanwa kwa madaraka yao yani pete kwa waaskari wale, ya mfululisho yalifanyika jana kunako akademi militeri ya Kananga. Sherehe ile ya kukomesha kipindi cha kipekee cha saba cha akademi militeri ya Kananga ilisimamiwa jana na waziri a usikai na ukingo wa nchi na pia waaskari wa zamani, Charlemando Simba. Ripoti ya Emanuel Elemaji wa Kabedi. mengi na wa kutoka hae waliopata cheti cha mwisho wa masomo ni wa askari hamsini na moja Hawa ni daraja ya kwanza miongoni mwa ofisa rubani, pia wafundi wa gari la mabawa wamemaliza kipindi cha saba cha majifunzo ya kipekee, wamepewa ranki ya maluteni wadogo. Naye waziri wa ukingo na maveterani, yeye ni mwando Simba, ameakilisha rais huyu, ameeleza kwamba majifunzo ya kipekee yataendelea hapo mji wa Kananga hadi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Baada ya hayo kutarudiliwa tena majifunzo ya kawaida kwa mwaka elfu kumi na moja elfu kumi na mbili. Waziri Mwando amefurahishwa na kundi hiyo ya kwanza ya maofisa rubani, pia wafundi wa gari la mabawa hawa wataboresha kazi la jeshi la anga inayobaki. Sasa ameendelea kusema waziri, ndiyo ukarabati wa vyumba vya masomo hayo ya maofisa pia vyombo vya kuendesha majifunzo. Itakumbukwa kwamba tangu mwaka 1973 chuo kikuu cha waaskari hapo Kananga kimekwisha toa mamia ya maofisa, pia maofisa wadogo kupitia vikundi ishirini na tano vya majifunzo ya kawaida na vikundi saba vya majifunzo ya kipekee. Na nniapo takomeja taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha siku ya tano magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoye Bibi Noyo na Luzito Kabambia alisaidia kwa kipindi hiki, Krisia Mulumba na Tereze Basubu tawacha katika ukarasa wa habari. Kwa niaba ya waandishi wetu wote, Spedi Mwamba Mubi, Paskari Masirika na wengine, Dunia Mkunda Milemba nawapigia mwisho wa juma njema. Aksanti sana. Okapi, Okapi. Ayu, oh,