Habari zetu dunia. Mkunda Milemba tunawasalimu na kuwakaribisha wapata habari. Tunazo kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni mashariki uhakikisha na kusunjurisha kama wauni wa Uganda wa elera wanaendelea kujiingiza katika maeneo ya miji nyingi ya teritoari ya Bundu na kuweza kuwateka nyara watu. Kinchasa, Mweze Kongolo, waziri wa zamani wa sheria wakati wa serikali ya mzee wa dezia Kabila, anashutumu kupekuliwa kwa nyumba yake na makawe yake, na bila hata ruhusa na askari wenye silaha kubwa. Mweze Kongolo, kama hiyo ni ushambulio ya nafsi ya uzima wake peke yake na Chikapa hali ya uchumi si nzuri sana watu wa, wa, fanya biashara wananungunika sana. Chikapa mji kupatikana pa kilomita mia mbili makumi sita na tano na Kananga au na moto wa umeme uchumi hauendele sawa Oh, habari kamili tutafungua ukarasa wa taarifa hiyo. Jimbonikivu ya Kaskazini wahakikisha wa kama watu kumi walifariki na wengine kuumizwa na msiba wa gari uliotukia leo hii kisha mchana hapa Kaumnga payapata kilomita tano na sita ya kiwanja katika mtaa wa Ruchuru. Gari la aina Toyota Fiso lilipinduka wakati wa kutelemuka kutoka mlima, ndivyo ilijulishwa na duru za mahali pale. E, kati yao waliofariki kuna watoto saba ambao umri wao ni tangu miaka mbili hadi kumi, wanawake mbili na mwanaume moja idadi ya walioumia bado kukamilishwa. Gari lile Toyota Fiso lilichukua wasafiri pana biashara kubwa kutoka Kibirizi na kwenda Goma. Kiongozi wa mtaa wa Ruturu alivisha kama msingi wa msiba ule ni kupakiza mizigo nyingi, na ndio maana imehakikisha hayo yote. Na jimuni mashariki, wauni waganda wa, wa elera wanaendelea na kuingia katika maeneo ya mtaa wa Bundu watu tatu walitekwa nyara pa tarehe makumi mbili na moja mwezi tu nayo ilikuwa wakati walipatikana shambani. Kati yao moja alikimbia, huyu ni kiongozi ya shule moja ya sekondari, kufuatana na ushuda wake uliojulishwa na prezidenti ya shirika kiraia Mtani Bondo. Watu wenye kupatikana mikononi ya waelera wanatumikishwa kazi bila mapumuziko, kwa mfano kutwanga mupunga na mikono. Akiulizwa kuhusu mashambulio kila mara ya vijiji na wauni hawa kiongozi ya wilaya ya Baule na nanena yakama shida wa askari jeshi wanayo ni kuona yakama wauni ya elera hawaketi fasi moja, wanatembea tembea porini wakibadilisha makao zao. Hata hivyo, Joseph bulu bobi na Bogila anajulisha yakama wa FARDC wanawaandama kwa kuwagonga. Kumbushe kama mwezi jana wa elira walifatula lisasi upande huo wa bili wakiwa waskari jeshi wawili na mtumishi moja ya shirika DGM muji Kisangani. Mimi ni Jake Mukonkole Radio Okapi wilayani Ituri. Waami wa vita vya FARDC na wana mgambo wa FPI wa Cobra Matata katika muji la Gabo unaopatikana upatikana payapata kilomita makumi tatu kusini mwa mji wa Bunia wanahitaji warudie katika makao yao. Hayo ndiyo walijulisha jana siku ya tatu, kwa kundi la wajumbe wa mashirika ya kondo la maziwa makuu kutoka New York. Waami wale waliomba kwa wajumbe wale wawatetee kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia, kwa kushimika mipango za usalama wa amani kwao. Mwandishi wetu Jean Paul Basila aliweza kuchungulia jambo lile, mengi tuyafate kutoka mjini Bunia mpango ya chakula ulimwenguni PAM iligawanya siku ya tatu chakula kwa wakimbizi ya Lagabo. Wamepewa chakula ya siku kumi na tano. Shirika ya umoja ya taifa inayohusika na wakimbizi haser iliwapa pia tandiko na vifaa ya kupiga chakula na ya kuchota maji. UNICEF inatoa msaada kwa masomo ya primari na kujenga visima ya maji safi katika kambi wakimbizi. Wanashukuru kwa msaada zote ya shirika la kiutu, lakini wanahitaji hasa zaidi kurudi kwa vijiji vyao. Ujulisha Claude Iribi, zitono. Sultani ya Grupema zadu huyu sultani anasema wakimbizi walioamuru kurudi kwa vijiji vyao kwa Kaguma na Adike, umepita juma moja, waasi walipora mali yao, wameamuru kurudi tena kwa kambi wakimbizi. Wanaomba na serikali kukamilisha usalama kwa vijiji vyao. bunya izakremoyope Radio Okapi. Kinchasa, Mweze Kongolwa shutumu kupekuzwa bila ruhusa tangu usiku wa siku ya peli iliyopita makao yake mjini Ruhumbashi na askari jeshi wa jimbo la sita la kijeshi. Waziri wa zamani wa sheria wakati wa Mzelo Ratezire Kabila, Mweze Kongolwa kitendo kile ni cha kushambulia nafsi yake anawazia tu madaraka ya sasa kutafuta kuunda jambo fulani, kwa kuweza kumzuru mwezi Kongolu. Alijulisha hayo leo siku ya ine, wakati wa mkutano na wapasha habari. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu ya Skezibia Tayolo kuenda nyumbani mwangu kuendesha utafuti bila barua yenye kuruhusa, siwezi itika katika nchi mimi. Nilikuwa waziri wa sheria, minajua gisi utafuti kati ya nyumba unapasha uendeshwa. Hawawezi kwenda usiku kati kuendesha utafuti bila barua kuwaruhusa, sio kesi ya jeshi polisi. Ya sheria ndiye wanaweza kuandika barua ya kuruhusa utafuti nyumbani. Mimi kujiona kwamba nilishambuliwa na lengo ya niuwe na wenye kuongoza nchi. Mfikiri kwamba walikuja na gari kubwa tatu ya jeshi na pikipiki moja, pasaa ina ya usiku kati ya pango yangu, waliweza kuniua bila shaka. Kuingia kwao nyumbani mwangu kumeniacha katika hali ya woga, kwani inawezekana wao kuacha silaha na gombora kati ya nyumba, ili baadaye warudi na kusema kwamba tumepata silaha kati ya nyumba yangu, kwani walisema kwamba watarudi tena. Nitapeleka mashtaka yangu kwenye korti kwa sababu waliingia nyumbani mwangu kwa nguvu bila kuheshimu sheria, wakuje pia kuendesha utafiti wao hapa mjini Kinshasa na jimboni Kasa ya Mashariki, kesi kuhusu kukumiwa zimesimamishwa tangu Jumambili kunako korti kuu ya Chilenge, kilomita makumi tano na Mbuji Mai. Msingi wa tua hiyo ni kusafiri mjini Kinshasa kwa mwamzi mmoja umana memba wa, wa amzi mwengini. Mwamzi aliyetumwa kunako korti kuu ya Chilenge bado kufika tangu alitumwa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bibisandalafina. Ndani la gereza la Mbujimayi kuna wafungwa zaidi ya makumi saba wa chumba cha mahakama Kachilenge wenye wanasubiri kujua hukumu wao. President wa chumba cha mahakama usema kwamba kuna zaidi ya kesi mia mbili juu ya meza. Kusimamisha kusambisha kwa wafungwa ni sababu mwamzi mmoja aliitwa Kinshasa kwa kwenda kwenye nchi la kigeni kwa mafunzo ya muda, nayo mwingine mwamzi ambaye alitumwa kufanya kazi mahali pale bado hajafika fazi la kazi. President sema kwamba chumba cha mahakama kinakosa namna la kufanya kazi kwa wakati huo. Ni chumba kikuu cha shauri la uendesha mashtaka ndio kinaweza kumaliza shida hii. Wakati walianzisha kusambisha mwezi huu wa Januari, chumba hiki cha mahakama kilisambisha kesi tatu, kesi mbili ilisambishwa kwenye gereza la Mbujimai. Tukumbushe kwamba kwa kawaida chumba cha mahakama kinafanya kazi na wamzi watatu. Kama kuna wamzi wawili tu, wanaongeza mwendesha mashtaka mmoja tokea Mbujimai. Esther Ndala Fina, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, sheria kuhusu kurumiana juu ya vitendo vya kwenda kinyume na sheria ya serikali na vya vita na vya makosa ya kisiasa ilichaguliwa leo na tarehe tare makumi mbili na tatu mwezi wa kwanza mwaka tunao kunako baraza la wazee wa bunge la taifa ni hivi huenda kusamehewa kila mtu mwenye au aliyeshiriki kwa vitendo huenda kinyume na serikali au kwa vitendo vilivyotendeka katika eneo la jamhuri ya Kongo Kidemokrasia wakati huenda tarehe moja mwezi wa saba mwaka elfu mbili na tatu hadi tarehe makumi mbili disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu sheria ile haifunike vitendo vya mauaji ya kiolela yani jenosidi vya kiutu vya vita vya kutesana na vile huenda kinyume na haki za binadamu. Na habari kutoka mjini Chikapa huzusha kama sekta ya uchumi inao magumu mengi tangu kuenda kwa moto wa umeme. Mji huo wa Chikapa unapatikana pa kilomita 265 magharibi mwa Kananga, jimboni Kasai ya Magharibi nitangu sasa siku ine pasipo moto wa umeme feke Chikapa elirusha kama ni moja chombo cha bandari ilungudi ndio msingi wa hiyo hali. Taarifa ya Josefu Mwamba wa radio ya Kilimanjaro. Mengi tuyafate sijoni na mwandishi wetu Bili Ivalutumba. Kukata kwa moto ya umeme kunasababisha vinyume vibaya juu ya uchumi mjini. Hali hii inashutumiwa na msimamizi wa afekti kapa Albert Kambila kunena kwamba wafanyabiashara sikupata faida juu ya kazi yao tangu masiku ine. Mfanyabiashara mmoja wa pombe kushuhudia kuwa ni mwenye kupoteza franka ya kikongomani milioni mbili na elfu mia nane muda ya masiku ine. Anaongeza kuwa anakuwa kila siku na faida ya franka elfu mia saba juu ya ununuzi wa pombe. Wafanyabiashara wengine wa kusema kwamba wanapoteza nao franka. Wakati huo vyumba vya baridi wameshuhudia kuwa wanatumia sasa litri ya mazuti zaidi mia moja na makumi tano kila siku juu ya kutumia vyombo vyao vya moto ya umeme. Kampuni EDC ambayo kupa wakazi moto ya umeme kusema kwamba kampuni yao inapoteza nayo franga, kwa sababu kila siku wanakuwa na faida ya dola zaidi elfu tatu juu ya ununuzi wa kilowatari ya moto ya umeme, lakini tangu masiku ine sasa hakuna hata dola moja kuingia kati ya sanduku ya kampuni yao. Ngambo yake kiongozi wa muji anaalika wakazi kuwa na utulivu, kwani watumishi wa kampuni EDC wanaendelea na kazi. Jimboni Katanga yapata toni unane ya vitu mbalimbali vilivumbuliwa kutoka duka kubwa ya kipekee ya Likasi, ambako kuchukua shaba yenye kupatikana katika gomnia mia mbili. Hayo ndio yajulishwa leo hii ya asubuhi na kiongozi cha chumba cha jekamini cha uchunguzi besee Tambwe Ngoi. Anajieleza mengi kufata jambo hilo. Tunakuwa na watumishi wetu wa ulinzi ambayo wanafuatilia kuenda na kurudi kwa wenye kuingia katika kampuni yetu. Wakati tunatambua kwamba kunakuwa madini mengi yanaingizwa fasi moja, tunajulisha viongozi vinavyohusika na uchunguzi na ulinzi, kusudi madini yetu yarudishwe, madini ya kampuni Jekamini yanajuakana. Bila shaka, kampuni mengi hapa mjini ni kutumika na madini kuiba kati ya kampuni yetu, iwe hata chumba moja kuwa na buku mbalimbali madini, ambayo wanaweza kuwa nayo ni madini ya wizi kati ya kampuni yetu. Wakati hawafuatiliwe wala kukamatwa na vituo vya serikali vinavyohusika na ulinzi, ni shida kubwa. Ni kwa hiyo mnaalika viongozi vya serikali na uongozi wake kupinga wizi huo, ni wao kuwa na uwezo wa kulinda kampuni yetu. Na hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Tunawapigia asante sana na fundi wa mitambo na kuacha nafasi kwa nanabojo kwa na kuweza kuongoza vipindi vingine, mtaturumia na wakati uliosonga mbele mnoo. Asante kwa