Abarizu, na izo ndizo habari zetu, tunazo kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya watu makumi nne walitekwa nyara katika mtaa wa Beni na wanamgambo wenye silaha wa kundi lipya mtaani Mule Wakristo na Waislamu wa kiswa wa dini mbalimbali mbali, chini ya uchunguzi wa divisheni ya upashaji wa habari MONUSCO ni wenye kushiriki mkutano tangu tarehe kumi na sita mwezi huu wa ine mwakatunao. Lengo lao ni utafuti wa amani nchini kupitia wana dini. Na jimboni Kasai ya magharibi hali ya magonjwa ya kurudiarudia kwa watoto tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano ni mbovu. Hayo ndiyo matokeo ya juma la Afrika kuhusu uchanjo wa watoto jimboni mule. Habari oh, kamili. Jimboni Kivu ya kaskazini, zaidi ya watu makumi ine walitekwa nyara katika muda wa siku tano katika mtaa wa Beni. Hayo ndiyo yajulishwa leo asubuhi na shirika la raia la jimbo lile la Kivu ya kaskazini. Presidenti makamu wa shirika lile ambaye pia ni msemaji wa shirika alihakikisha kama watu wale wanachungwa na wanamgambo wenye wenyi silaha ambao wanajiunga kwa siku hizi katika kundi lipya lenye silaha katika mtaa ule wa Beni. Ujulisha kama viongozi kiserikali vinajua kuweko kwa kundi lile lenye silaha mtaani mule, na vijulisha kuchungua hali ya jambo lile ili ikomeshwe. Taarifa ya Marciari Papi Mukeba wa Radio Muungano Mengi na bibi Karine Ndamusu. Kitendo cha hapo hawali kilitendwa, imepita siku tatu, watu kumi na wawili walitekwa nyara pa Toto Lito, kijiji kinachopatikana pa kilomita makumi mane na tano kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Jambo kutoka shirika la raya la Kivu ya Kaskazini linajulisha kwamba watu wale walitekwa nyara mashambani na watu wenye kumiliki silaha. Siku mbili kabla ya hapo watu wengine makumi matatu walitekwa nyara pa Mamu Ndioma, kijiji jirani na Totolito. Shirika la raia linashutumu wasi wa kundi la Maimai la Kanali Eric Kenzo kwa kutenda vitendo hivyo. Kufatana na kiongozi makamu waki wa msemaji wa shirika hilo, wahanga wamefungwa sirini katika pori Omar Kavota na lazimisha wa ache huru bila shurti. Viongozi wa kiserikali wanajulisha kufunguliwa kwa uchunguzi. Upande mwingine kamati ya uchunguzi wa matokeo ya mazungumzo ya kijamii kwa ajili ya ukingo mtaani Beni inatangaza mkutano wa haraka ni kwa kuchungua swala hilo na kupendekeza mipango itakayorahisisha kukomesha vitendo hivyo vya kuteka nyara na shirika la Umoja wa Mataifa lenye kuhusika na wakimbizi Aser kwa kifupi alina wala hali wala madaraka ya kupana au kufanya mkimbizi Mnyarwanda mwenye kuishi nchini Kongo ya kidemokrasia ili awe Mkongomani. Hayo ndiyo ajulishwa jana na kiongozi wa ujumbe mdogo wa Aser jimboni Kivu ya Kaskazini katika mkutano wake na wapasha habari mjini Goma. Maoni hayo yalijulisha kulingana na maoni ya wanawake wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kuna pita yapata juma moja. Wanawake waliweza kustaki SR kwa kusudia kuwacha wakimbizi wa, wa Nyarwanda waendelee kuishi nchini Kongo ya kidemokrasia kwa shabaha wageuke Wakongomani. Kwa upande wake kuasi Etienne, kiongozi cha tawi la ASR, anatamani mazungumzo yawe kati ya serikali ya Kongo kidemokrasia na shirika lile la kimataifa ASER juu ya wakimbizi wa, wa Nyarwanda. Anajieleza mbele ya mikrofoni ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio. A a <tiposil> ana uwezo wa kulazimisha watu kurudi makao zao. Tunawatolea tu vifaa vinaweza kuwasaidia ili warudi, lakini inahitaji serikali zote mbili kukubaliana na wakimbizi, nao waitike kurudi katika mgogoro. Wakati walifika shirika hata moja ya kiutu aikoandike, kwa hiyo walikaribishwa wepesi sawa. Wakimbizi ilipashwa kujua tu kama wao ni wananchi wa Rwanda. Leo tukipokea watu ambayo wanatafuta kurudi, serikali ya nchi inajulishwa kupitia komisheni ya taifa inayohusika ya wakimbizi ndugu zetu wa Rwanda na viongozi vya nchi vinajulisha navyo pia. Nafikiri kwamba serikali mbili hizi zikusimamisha ushirikiano kati yao, serikali mbili hizi zinaendelea kuzungumuza. Nadhani kwamba tunakuwa katika hali ya kisiasa sipo sr anaweza kusema neno kuhusu jambo hili. Na jimbo jimboni mashariki watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi wakidai kuwa wa jimbo la kijeshi la Kenda wanawasumbua sana watu na kuchimba zahabu katika mtaa wa Bundu. Wasikari wale wanawafukuza wale wote wenye kuchimba zahabu wenye vikaratasi vya serikali au hapana, katika eneo la uchimbaji litwalo Matundu. Viongozi vya kisiasa na kiserikali vya kijeshi na askari polisi wa distrikti ya Bazweli walijaribu kuwafukuza mahali pale, lakini li bure. Kufuatana na ushuda, waskari hawa wameshika silaha kubwa. Wakati walifika porini katika sehemu wameshimba dhahabu, walifukuza watu wote waliopatikana hapo. Wenye walitaka kushita, walipigwa fimbo, kama vile ilijulishwa na bibi mwenye mali ya chimbo yedi kuitwa Matundu. Huyu alijulisha kama waskari jeshi wanatafuta wao peke dhahabu, wanachimba na wanauzisha tumbako. Hakuna mtu mwenye kusogea karibu, wananena yakama hawatasikiliza sauti ya mtu hata moja, isipokuwa tu ya mwenye aliwatuma. Mwisho ya kumunuku. Lakini misemo hiyo inatupiliwa mbali na kiongozi ya jimbo ya kenda ya kijeshi jemadari Jean-Claude Kifwa, anashauria viongozi ya serikali kufanya kazi yao kama vile inastahili waweze kuchongea wasikari hawa kunako chumba cha mahakama ya kijeshi ngambo yake, waziri jimboni usikanaye na mambo ya ndani Hubert Pierre moniso Nendolo anajulisha uzuni lake kuhusu jambo hilo. Uhaki ya kijeshi itafanya kazi yake kama vile aliyonena. Kinshasa, ni tangu tarehe kumi na sita mwezi wa 4 ndipo chumba chenye kuhusika na upashaji wa habari cha Monusco kiliandaa pamoja na shauri la wakristo wa dini mbalimbali mbali na waislamu wa Kongo kampeni ya utetezi juu ya mazungumzo kati ya wanadini. Kampeni huenda kukomeshwa kesho siku ya ine ijayo. Mniurazi basi shabani gani yenye kufuatiliwa na Monusco asitu asatu laba ture kiongozi cha umoja wa upashaji wa habari akijieleza vivi, mbele ya mikrofoni ya inosaulenga anaeleza shabaha yao. Tumekuwa katika nchi ambao mkuu wa watu wengi wanaegemea Mwenyezi Mungu katika makanisa mbalimbali, na wengi kati yao wanaweza kuwa wanaishi pamoja katika nyumba moja, lakini wanaelewana. Bila shaka, mazungumuzo katika makanisa mbalimbali ina lengo ya kuhimiza waamini wote wa makanisa mbalimbali kuelewa nini mwingine kufanya nini, wanaamini kwa ajili ya ushirikiano kati yao na kutumika njuu ya maendeleo. Mazungumuzo katika makanisa mbalimbali sipo tu njuu ya wasimamizi wa makanisa lakini ni njuu ya watu wote. Sisi wote tumepashwa kupatana meza moja na kujiuliza nini unaamini na kujadiliana kuhusu imani ya wengine. Nadhani ni kwa mfano huo ndipo tunapashwa kuboresha masikilizano, ushirikiano katika makanisa mbalimbali. Entre les tutabaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama kuhusu kipindi cha pili cha tunzo la taifa, yani palata la uhuru wa upashaji wa habari. Licie Timpumpu, kujiandikisha kwa mambo yaliyofanyika juu ya upashaji wa habari itakomeshwa kesho, siku ya tatu tarehe makumi mbili na ine Aprili mwaka tunawo Tunzo lile la taifa ni kwa kila mmoja mwenye kuhitaji akiwa katika kituo cha taifa aizuru gani ya upashashi wa habari chenye kukubaliwa kiserikali na Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na ambaye huenda kujikunyakulia ushindi katika hali ya utangazaji wa habari kwa hali ya kila aina. Presidenti wa Omeke Polidor Muboyei anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Ive Mulima. Le prix tuzo ya heshima ya uhuru wa upashaji wa habari nchini mwetu iliundwa tangu miaka miwili katika shabaha ya kushortiza waandishi wa habari katika kazi yao. Palata inaelekea wale wote wanaokubaliwa kama waandishi wa habari na wasaidizi wao, na wahakikishia pia kwamba tuzo inaelekea vyombo vya habari vya kila aina. Katika mpango wa tuzo kuna maulizo mbalimbali, taarifa, uchunguzi na kadhalika. Haya yote ndio sababu zina zinazopelekea kwa kutoa palata kwa vijana katika shirikisho letu. Mmejua kwamba wazee wapo wengi, kama hatuingize vijana, hatutafikia mabadilisho. Ndiyo habari tuliyotamani kuwatolea kuhusu juma la Afrika la uchanjo wa watoto wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano jimboni Kasai ya Magharibi. Chumba jimboni chenye kuhusika na afya kilivumbua kama hali ya watoto wa umri ule ni mbaya sana. Hayo ndiyo iliyovumbuliwa jana, siku ya kwanza mjini Kananga katika juma hilo la tatu la idadi ya kuwachanja watoto, idadi ya wagonjwa yenye kukumbwa na idadi ya wagonjwa wenye kukumbwa na hali hiyo, magonjwa mbalimbali. Ilijulisha na mganga mkuu jimboni kwa muda Valante Bobi. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Andre Kambala Mjanai. La kulingana Eka. na shurua watoto makumi matano na munane walifariki kati ya wale elfu mbili miaine makumi mane na munane waliohesabiwa. Kusu pepo punda, yani ugonjwa wa tetanos kwa watoto wachanga, watoto makumi mawili na watatu walifariki juu ya makumi mawili na munane waliohesabiwa. Kuna sababu zingine za vifo kwa watoto wa chini ya miaka mitano, sawa vile malaria, juu ya wagonjwa elfu moja mia sita na saba Mawili na wawili walifariki. Kuhusu gonjwa wa kuendesha kulihesabiwa wagonjwa elfu makumi mawili na mnane, mia moja, makumi mnane na watano. Juu ya malisho mabaya, kwa jumla kulihesabiwa wagonjwa elfu mnane, mia saba, makumi saba na sita. Kuhusu gonjwa wa kifua kikuu, wagonjwa makumi matano na watatu walifariki juu ya wale elfu makumi sita na sita, mia mnane, makumi mawili na wawili waliohesabiwa. Ka raporti. Mwisho wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na kikundi kilichoandaa taarifa hiyo peleki Pela Mondo Levine Mbinga na Suzan Zobo odra, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi Nana Bulojua ambaye ataongoza vipindi vingine na kuwapokea wa michezo mbalimbali.