Jimboni Kivu ya Kaskazini, vijiji vya Kembe, Luvungi na Binyampuri, mtani wa Likale, vinaunguzwa na askari wa jeshi la taifa tangu siku ya kwanza iliyopita. Ni kutokana na mapambano yaliyosababisha kifo moja upande wa jeshi la taifa na vifo vine kwa wasi wa Cheka. Wenye kuuzisha kwenye barabara kubwa kubwa mjini Kinshasa walishikwa leo na polisi, kia biashara vyao viliunguzwa anzishwa leo mjini Kinshasa mkutano wa kimataifa kwa ajili ya kupanga kongamano la kipindi cha 14 cha inchi zinazozungumza lugha lugha la Kifaransa. Kongamano hilo litaendeshwa mwezi wa kumi utakayokuja inchini Kongo ya Kidemokrasia. Karibuni kwa habari zetu. Tuanze na habari hiyo kutoka jimboni Kivu ya Kaskazini. Askari wa jeshi la taifa wanaongoza vijiji vya Kembe, Luvungi na Binyampuri katika eneo la Ihana, mtaani Walikale. Ni kutokana na mapambano kati yao na waasi wa kundi la NDC la Cheka siku ya mungu na ya kwanza iliyopita. Kundi hilo lilikuwa likishambulia vijiji hivyo tangu zaidi ya juma tatu. Matokeo kwa mapambano yale, waasi wane na askari mmoja wa jeshi la taifa waliuawa, ndivyo wamesema viongozi wa kijeshi. Upande wake, Monusco inahaidia kutoa msaada wa vifaa kwa askari wa jeshi la taifa kusudi ya kupiganisha Cheka ili waweze kulinda raia. Malizo mengi na we Moise Mutunga Lukube. Kundi la wamai mai Cheka limeondoshwa ndani ya eneo la Luvungi na Bunyampuri baada ya mapambano na jeshi la serikali siku ya Mungu iliyopita, kwa mjibu wa viongozi wa jeshi jimboni. Operesheni yao inaelekea kuacha wazi njia Kibua Kibati Kashebere hadi Nyabiondo, kwani njia hii imedhibitiwa kwa wingi na wamai mai Cheka. Pia vijiji vya Lubonga Mera Sindo Braza na Kibua mtaani Walikale imeendelea kuwa chini ya uongozi wa kundi la Cheka. Jana pa Bunyampuri, kamanda mkuu wa jeshi la Monisco aliahidia kuunga mkono jeshi la serikali ila ni heri jeshi hili kuheshimu raia. Tumsikilize Jamadar Chander Brakash wa Monisco. tunawahidia kweli, kama wanaheshimu raia, tutaweza kuwasaidia katika vifaa ili kumpiganisha Chekaa, na hivyo huenda wakaikae ndani ya vijiji hivyo, na uweza kuleta usalama wa wakaaji ndani ya eneo. So, wakaaji wa Luvungi walifurahishwa sana na kukamatwa mara tena kwa vijiji hivyo na jeshi la serikali, ila wameomba kutumwe vikosi vingi vya serikali ili kulinda usalama wao. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mweze Mutunga Lukube kwa niaba ya Radio Kapi. Mpango unayohusika na malisho ulimwenguni PAM kwa kifupi, unatoa msaada kwa wahami wana wanaopatikana kwenye kempi ya Mugunga jimboni Kivu ya Kaskazini, watafaidishwa toka leo na unga yeye kituo chake kinatumainia mchango wa wasaidizi ili waweze kusaidia raia ambao wamekimbia mapambano jimboni Kivu ya Kaskazini. Fabian Pompeo pombele ya mikrofoni ya François Kadima. Sûr que la pression a été très lourde. Hakika msukumano ulikuwa mkubwa na sio kwepesi, sababu watu wanahama makao yao, kuna mara wanarudi wakati e kunarudi e usalama e, na kila mara inafaa kuendesha uchunguzi e na kuwatolea wanavyo lazima kwa haraka. Hakika sio kwepesi, sababu hatukuwa na chunga hali hii na hatuna vyote vya lazima, hasa pesa kwa ajili ya swala hili, lakini tuna matumaini ya kwamba siku zitakazokuja tutapokea usaidizi. Kwanza tutawatolea chakula ndogo ndogo itakayowasaidia kisha tuta Wauzishaji wenye wa kuzisha kwenye barabara kubwa kubwa mjini Kinshasa walishikwa leo na polisi. Polisi lishika na kunguza biashara vya wauzishaji wa moja. Kutokana na masemi ya wahanga, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapaswa konguza na kuelekeza sawa sekta yenye kuendesha kazi kiolela kwa sababu inatoa mchango katika uchumi wa nchi. Taarifa na Din Fula Simba, usomi wake studioni, nawe Adolphine Ngoy. Hasira, uzuni, machozi ndiyo ilionekana usoni mwa wapita njia na wachuruzi, kwa kuangalia ngisi ya askari polisi walikuwa wananyanyasa na kulunguza mbele ya wachuruzi vyashara vyao waliteleka barabarani bila tatizo. Tulipata ushuda ya muhanga mmoja. wananiharibishia na kunilunguzia makaratasi na vitabu ya masomo. one sasa, muda wa siku imoja, minatoka poteza viashara vya thamani mia ine ya dola za kimerekani. Minajiuliza kama serikali ya Kongo nachukia, wakazi wa muji Kinshasa wanashindwa kutupatia kazi, tuko tunatafutisha kunamuna yetu. Namuna moja pale Kitambo magazin pa ipen pia tulikutana bwana Francois, yeye anaona kama kazi hii itaweza kurudisha sura ya zamani ya muji wa Kinshasa. Upande wake kiongozi ya watetezi ya wachuruzi nchini bwana Gilen Ekofo usema ya kwamba kwa kutimiza kazi kama hiyo, kwa sababu kuna nyumba ya mazungumuzo kuhundwa na liwali wa jimbo wa hapa mnjini Kinshasa. Tukiisha kupatana, tutahimiza wachuruzi na tutajua kama askari polisi wataweza kutumika bila shida. Shabaha ya kazi hii kusafisha mabarabara za mji wa Kinshasa. Tujielekeze sasa jimboni mashariki, ambako toni makumi za muhindi na nyama za uindaji zinauza kila mwaka pa Yahuma sababu ya ukosefu wa barabara, jambo lilitolewa jana na shirika la raya la mtahu. Shirika hilo linashtumu kona hakuna njia kwa kufipa, kwa kufika katika eneo hilo kinyume. Wakaji wanatatizwa kwa kusafirisha mazao ya mulimo mpaka sokoni. Kuna pia Matatizo kwa ajili ya kupata vifaa vinavyotengenezwa kwa ukubwa au katika viwanda. Joseph Basayi wa Radio Television Bondeko alitutumia taarifa inayosomwa na Alice Balengamire hakuna barabara kwa kujelekeza payauma mtaa ambao unagawanywa na jamhuri. Hii ni maoni ya presidenti wa shirika la kiraia katika eneo hili kutokana na maseme ya Barthelemi Baolange. Wakaaji kupitia mashamba zao wanatoa mavuno mengi, hasa mahindi na wanapashwa kuyasafirisha mgongoni juu ya kilometa karibu mia moja kwa kufika mpaka kunako mtoni wala jito Kongo doro linajulisha tena kama maelfu ya jamaa wanakosewa na chumvi kwa kukoleza chakula. Wafanyabiashara hawana tena juhudi kwa kujielekeza ya umma sababu biashara vinavyotokea katika nchi za kigeni havifike tena. Kwa kishirika la kiraia ni ya muhimu sana, kutokana na hayo yote kufungua njia. Tume la wizara ya maendeleo jimboni lililoongozwa pa ya umma walihakikisha hali hii na kusema ya kwamba watashughulika kwanza na barabara logolo ya umma ya urefu wapata kilometa makumi sita. Kamati ya taifa yenye kuhusika na uandalizi wa kipindi cha 14 cha kongamano la nchi zinazozungumza lugha la Kifaransa pamoja na shirika la kimataifa la nchi zenye kuzungumza Kifaransa zinaanzisha leo mjini Kinshasa mkutano wa kimataifa kwa ajili ya kupanga kongamano hilo. Kiini chake maoni ya Afrika, nchi zinazozungumza Kifaransa na uongozi mwema. Kongamano la kipindi hicho cha 14 kitendeshwa mwezi wa kumi utakayokuja hapa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Paul Matendo alitoa na Alice Balegamire. Ujio wa lugha ya Kifransa barani Afrika na katika ulimwengu mzima, kufahamisha lugha za taifa, kuundwa kwa vifaa vya sanaa, lugha ya Kifransa katika shirika mbalimbali mbali za Afrika na za ulimwengu mzima, ni hii shughuli za mkutano mkuu wa Francofoni utakaoendeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Francofoni itazungumzia pia mipango mbalimbali mbali za maendeleo barani Afrika na pia katika jamhuri ya ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutokana na masemi ya komisa mkuu wa Frankofoni, mkutano wa siku hizi ni kwa ajili ya ule mkubwa zaidi utakaoendeshwa mwezi wa kumi utakaokuja. Kwa hiyo ni wakati kwa wauzuriaji kufikiri kuhusu mkutano huo mkubwa na kujua utaongozwa namna gani. Isidore Ndaiwel alisema kama watafikiri juu ya msaada wa jamii ya Francophonie kulingana na uongozi wa ulimwengu mzima. Upande wa shirika la uongozi wa Francophonie yenyewe OIF, kwa kifupi, Clement Duhem kiongozi alionyesha juhudi yake kwa kuunga na kusindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkono kwa kushinda na kuweza mkutano huo mkubwa na usio wa kawaida washiriki makumi sita wakitokea katika nchi mbalimbali walihudhuria katika mkutano huo wa matayarisho utakaokomeshwa tarehe makumi mbili na tano mwezi huu wa tano. Na habari hiyo ya mwisho, kulianzishwa jana uhimizaji wa vijana wa Mweneditu kuhusu ukimwi. Kampeni ya uhimizaji ilianzishwa na michezo mbalimbali zidi ya ukimwi, ubakaji na haki za wahanga wa ubakaji. Kutoka Mweneditu, Alibukasa wa redio Tutante alitutumia taarifa inayosomwa studioni na Adolphe Ngoy Wako watu kumi wametawanyika wawili wawili kwa kuhimiza wanafunzi mambo kuhusu ugonjwa wa ukimwi katika mashule tano zilizochagulia kwa hii duru ya kwanza. Walimu wao wa biolojia na wale wa maadibisho ya wa mwananchi watawasindikiza muda wa uhimizaji, kwa masemi ya kiongozi wa tawi la uhimizaji ya vijana ya Kongo kwa kupinga ugonjwa wa ukimwi na kuinua thamani ya amani na ya mwananchi, wako vijana yapata mia saba na makumi matano kuhusika na uhimizaji huo. Uhimizaji huenda kufanyika kupitia mazungumzo inje ya masomo mwisho wa juma na ndani ya shule wakati wa somo la biolojia. Mafundisho itaendelea mpaka mwisho wa mwaka huu wa masomo kupitia msaada wa UNICEF. Hata hawa waimizaji wamefundishwa na shirika la UNICEF. Nani hapa, ndio mwisho wa habari zetu, pamoja na wote walioshiriki kwa matayarisho na wapigia aksenti, na kuwatakia jioni njema Okapi, Okapi, eh.