Kikosi cha afya cha FARDC kiliandaa jana siku ya kwanza pa Kanyabayonga, jimoni Kivu ya kaskazini, kampeni ya matunzo bila malipo kwa manufaa ya raia. Ni katika shabaha ya kukaza uhusiano kati ya raia na wanajeshi katika eneo la Kanyabayonga, alisema kamanda wa FARDC anayehusika na kampeni ile <tipedicin> Usafirishaji mjini Kinshasa, kiwanda cha Transco kiliongeza basi kumi na sita katika njia ya Lemba hadi mji mkuu, ni kwa samani ya fanga za kongomani 500, jambo lenye kufurahisha wakaaji wa Lemba. Naye liwali wa jimbo la Bandundu alikutana leo siku ya pili mjini Kikwit na mwenzake wa jimbo la Angola la Lunda Norte ni kwa kuruhusu mwenendo bila shaka wa watu katika nchi ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kazi za uchumi oh. E, ni jana siku ya kwanza pa Kanyabayonga jimboni Kivu ya kaskazini, ndiyo kampeni ya matunzo bila malipo iliandaliwa na kikosi cha afya cha FARDC. Mji mdogo wa Kanyabayonga unapatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi matano na mbili kaskazini ya Goma. Kwa mjibu wa kamanda ya kikosi cha ine cha usaidizi wa haraka, ni kampeni ni shaba ya kukaza uhusiano kati ya raia na wanajeshi na wanajeshi katika eneo la Kanyabayonga. Kiongozi wa kiserikali wa hapo nyumbani anaunga mkono wanajeshi wa FARDC katika mradi ule. Taarifa ya Alisi Kakule wa radio ya Redio Maendeleo ya Kanyabayonga inasomwa kutoka Kalemie na Expedi Mwamba Mubi. Waliobahatika baada ya uchunguzi ni wagonjwa tisini na nane. Nao watapokea matibabu kutokea kundi ya kiganga cha 4ieme compagnie d'intervention rapide. Miongoni mwa watu hawa wamoja wanaumwa na ugonjwa wa erni, wengine appendicite, wengine pia ugonjwa wa miom. Naye mganga akiwa pia Meja Fabrice Luvulu amehakikisha kwamba matibabu ni kwa bure. Kumesimikwa hema mbili zinazopokea vitanda 40 kila moja kumesimikwa pia vyumba vya choo wagonjwa wamesangazwa na kitendo hicho cha jeshi la taifa, wamesema kwamba kitendo hicho kinakuja kufuta sura yote mbovu iliyokuwa ikikumba jeshi la taifa. Naye mnyampara wa kijiji Kanyabayonga amesema ongera kwa jeshi la taifa na kuitakia pia matunda bora kwa kitendo hicho. Na kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, tena Monisco Beni ilihamisha leo mchana hadi Goma kupitia mahelikopta zake wanajeshi kumi na wawili wa FARDC walioumizwa siku ya Mungu wakati wa mapambano na wa ADF wahuni wa ADF NALU pa mkakati kilomita makumi nane kaskazini mashariki ya Beni. Nduru za Monisco Beni husema wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wataanza kuleta usaidizi wa vifaa kwa wanajeshi wa FARDC kwa kupinga wahuni Waganda wa ADF NALU katika mtao wa Beni. Mauaji ya watu ubakaji kuingizwa kwa watoto katika makundi ya silaha uporaji na kadhalika ni maovu yanayotendwa na wahuni wa M23 imeandika shirika Human Rights Watch katika ripoti iliyotangazwa jana siku ya kwanza ripoti ile iliandikwa kutokana na ushuhuda wa hanga tangu mwezi wa tatu uliopita inaonyesha wazi usaidizi wa vifaa wa jamhuri ya Rwanda kwa wahuni wa M23 Mafasirio mengi nayo imoezi Mtunga Lukube kutoka mji wa Goma. Ripoti ya shirika Human Rights Watch imeonyesha kinaganaga ya kwamba watu karibu 44 waliuawa mnamo miezi 4 ndani ya eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23. Pia akinamama 61 kubakwa, hata watu wengine kuingizwa jeshini kwa nguvu. Shirika hili la haki za binadamu limelaumu pia Rwanda kuunga mkono waasi kiaskari, hata kivifaa vya jeshi. Le soutien du Rwanda, en fait, ta... Jambo la Rwanda kuunga mkono waasi si jambo lipya tangu kuundwa kwa M23. Ila tuliendesha utafiti tangu mwezi wa tatu uliopita, na hapo tuliona kweli ya kwamba Rwanda imesaidia wa M23 kwa vifaa vya vita, hata jeshi toka Rwanda wakijielekeza nchini Kongo kwa kusaidia tu waasi wa M23 na pia kumekuwa hata kamanda wa wa moja wa Rwanda wanaoendesha mafunzo kwa jeshi lipya la M23. Ni kwamba vitendo vingi vya ukaidi na vya ubakaji vimelaumiwa kwa wa FDLR. Human Rights Watch limeshutumu pia viongozi wa moja wa FARDC kusaidia kundi hili la Rwanda. Shirika hili la haki za binadamu limelaumu sana jambo hili mbovu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mimi ni mweze mchunga lukube nikilipota wa Goma kwa niaba ya Redio Kapi. Na mfuko wa ushirikiano wa Isangi unakusanya franga kwa usaidizi wa wagonjwa wa usingizi. Ni kutokana na hatua wa iliyochukuliwa wakati wa maandamano ya sherehe ya miaka sita ya shirika hilo. Tayari dola za Kimarekani elfu kumi na tano zilishatolewa, alisema kiongozi wa shirika lile. Ugonjwa wa usingizi unaendelea kusumbua watu katika eneo la Isangi lenye kupatikana magharibi ya mji wa Kisangani jimboni mashariki, Alikumbusha kiongozi wa mpango unaopinga ugonjwa ule. Tangu mwanzo wa kampeni ya mchango wa fedha, inaungwa mkono na uhusiano wa kiufundi wa Beljiji. Zaidi ya wagonjwa mia moja wameisha wameishatunzwa. Taarifa ya Joseph Basai wa redio Bondeko, usome usoma na Wekarinda Musu ugonjwa wa usingizi ni magumu ya afya ya watu wengi katika mtawa Isangi na kandokando. Matokeo ya uchunguzi uliofanywa na mpango wa taifa kwa kupiganisha ugonjwa huo yanajulisha kwamba zaidi ya wagonjwa mia moja walihesabiwa kati ya mwezi wa kwanza na mwezi huu wa saba. Eneo la afya la Yabaondo ndilo linahesabu wagonjwa wengi karibu makumi matano isha Isangi na wagonjwa ya pata makumi mane. Kuna pia maeneo ya afya ya ya hisuli na ya Kusu. Mpango unataja pia mita inye kuwa jirani na Isangi sawavile ya huma upala na mita chache ya Kisangani. Wagonjwa wapya wanachunguzwa na wauguzi wa mpango huo, kulingana na kamati ya afya wauguzi wale wanawachungua kijiji kisha kijiji kwa mjibu wa kiongozi wampangu, wa mpango wa kupinganisha ugonjwa wa usingizi pa Isangi. Ushirikiano wa Ubelgiji unasaidia kifedha mpango huo. Mfuko wa ushirikiano wa Isangi unatoa pia chakula kwa wagonjwa, shabaha kuwasaidia waweze kutunzwa vizuri. Kiongozi wa shirika hilo anahitaji wakaji wa Isangi watoe mchango wao kwa kuhudumia wagonjwa Sh usafirishaji mjini Kinshasa, kiwanda cha Transco tayari kiliongeza basi kumi na sita katika njia ya Lemba hadi kati ya mji ni kwa thamani ya fanga za kongomani mia tano. Jambo lenye kufurahisha wakaaji wa mtaa wa Lemba. Taarifa Jacques Yves Molima mengi zioni nawe Karinda Muso. Wapo makumi wakaji wa mtaa wa Lemba wenye kusafiri ndani ya basi ya Transco kwa kuenda kati ya mji. Hali ya basi hizo za usafirishaji inapelekea wasafiri kutoa maoni yao. Matatizo yenye kuelekea uchukuzi wa watu yanapunguzwa zaidi na, na bei ya usafirishaji si, pochini po hakuna shida, lakini upande mwengine wenye kuongoza taksi wanahuzunishwa. Sisi wote tumesimamisha bei moja, ni pesa za kikongomani mia tano, lakini tunazuiliwa, kwani wao wapo na uwezo wa kuchukua watu wengi. Tunazuiliwa kusu basi zenye kuendesha taksi kutoka Lemba hadi Gare Central. Bei ya usafirishaji ni pesa za kikongomani elfu moja, wanazuiliwa pia. Mmoja wao anaeleza. So, tunaomba wenyeji magari waweze kupunguza mapato ya siku so, ili tuwe na bei moja. Kwa upande wa KB mwenye kuongoza basi moja ya Transco anaonyesha furaha yake, e, tunapata wateja wengi sana, na hali hiyo inatatiza wenye kusafirisha na taksi. <laughs> <laughs> hapa mjini Kinshasa, ajali nyingi za gari zinaripotiwa nafasi ya mabarabara Matadi na Ukitu yanakutana katika mtaa wa Ngalima, na hiyo tangu kusimikwa kwa mkato katika barabara ile. Mfano, juma jana gari ine ziligonga mpaka katika barabara ile mkali na kusababisha uharibifu mkali. Kiongozi wa komisheni inayohusika na usalama katika barabara najulisha kwamba juma kesho kutasimikwa kwa chapa maonyesho barabarani hadi pen kwa kuepuka ajali vale manga katika masema yaliyochukuliwa na Michel Kifindangoi. Le separateur est en train d'etre bien. Mjengo uitwa useparateur umeanza kujengwa lakini wakati unatiwa bila kupasha inakuwa kikwazo na inakuwa hatari. Na ni hivi itakuwa makutano kati ya njia itokayo kunako chumba cha wazazi cha Mbinza Mbinza Pigeon na ngambo ingine huko Ipeni. Kwa sasa tupo kwenye kazi tutatumika usiku kama vile mchana na kuonyesha alama ya kazi hii tukichunga asabaka. Rangi, itawwe, ko, ya rangi ipagwe kunako ngambo mbili ya separateur ya beton, na naalika watembeza pikipiki watembeza gari wote, kama njia iko inaomba hatua ya santimeta makumi tatu kati ya separateri hiyo. Hii itaepusha ajali ya njia. zaidi ya alama ya chini, kutakuwa alama ya juu na panou ya onyesho sinalization routiere. Kwa kifupi, kwa kumaliza, walikutana uso kwa uso leo siku ya pili mjini Kikwit leo wale wa jimbo la Bandundu na mwenzi wake wa jimbo la Angola la Lunda Norte, ni katika mpango wa mwenendo wa kufungua kiserikali kwa mpaka kati ya jamhuri ya Angola na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kuruhusu mwenendo wa watu katika nchi hizo mbili na hali ya biashara. Ndiyo sababu ya kuendeshwa leo nyuma mchana kwa kazi za komisheni mbalimbali.