Mkutano mabadilisho wa kiraia baina ya tume ya uchaguzi huru na wakilishi wa shirika la kiraia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliendeshwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa. Pande hizo mbili nilizungumzia mwenendo wa uchaguzi wa uchaguzi wa mwaka wa 2013 na hadi 2016, yeah. E, jimboni Kasa ya Mashariki, mabomu na vifaa vya kijeshi vinavyopasuka vilivunjwa leo siku ya kwanza mjini Mbuji Mai. E, ni vilivyobaki wakati operesheni ya kwanza katika kambi ya brigedi, na vilivyochukuliwa baadaye mjini Mbuji Mai na na kandokando yake, yeah. Mkutano wa uchunguzi wa mpango ya kazi ya ofisi ya dayosisi ya mambo ya afya Bedom Ulianzishwa rasmi leo siku ya kwanza mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini, ni katika shabaha ya kuboresha mpango ya kazi ya mwaka jana. Oh, mkutano wa mabadilisho ya kiraia baina ya tume ya uchaguzi huru na watendaji wa kiraia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliendeshwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Mwenendo wa uchaguzi wa mwaka wa 2014 hadi 2016 ndio uliozungumziwa katika mkutano ule. Presidenti wa seni alifasiria wazi mipangilio ya uchaguzi ujayo katika mikoa, mitaa, miji, majimbo na kufikia hata uchaguzi wa ubunge wa taifa na wa urais. Padiria Polineri Malumalu alijulisha kwamba labda sheria ya uchaguzi huenda itabadilishwa katika vipindi vya majimbo kwa wazee wa bunge na maliwali ya mengi maoni yake kiongozi wa Seni na kusudia kuleta jibu kwa tatizo na kumba mpango wa uchaguzi kuendeshwa nchini Kongo kama anasema Padri Malumalu. Shauri ya mitaa ya mikoo na wakisha wakishachaguliwa, wanaweza kuchagua kwa siku moja mabunge, maliwali wa makamu yao, wazee wa bunge, washauri wa miji, wakuu wa miji wa na wa makamu wao wanapaswa kwa hiyo kuchunguza katika katiba vipengele mbili: moja kuelekea wazee wa bunge, na mbili zenye kuelekea kazi za majimbo mia moja makumi kenda na saba na pia mia moja makumi kenda na nane Kwake mjumbe wa shirika la raia ya jimbo la Ekwatere si Fabie Mungwenza, kwa kulinda amani nchini minapendekeza iendelee hali ya kazi za zamani, na pia kumwisho ya kazi za uchaguzi kuandaliwa, kazi ya kurudilia itasaidia mabunge jimboni wachaguliwe na wawakilishe wa Oh, ya yeah, ili yeah, uh... upande mwingine mbunge wa pinzani Martin Fayulu alipata uhuru kisha kufungwa leo nyuma mchana na askari polisi ni kunako rompo ngaba. Ndio mwanasiasa huyo alikuwa na polisi wakati alikuwa mwenye kuomba watu wa saini kibarua kinachoomba kiongozi wa seni aondoshe eh, katika madaraka yake. Na mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi za komesa walianza mkutano wao wa 13 leo. Siku ya kwanza pa mjini Kinshasa ni katika mpango wa matayarisho ya mkutano mkuu wa 17 wa marais utakaoendeshwa tarehe 26 Februari ijayo. Mapendekezo mengi kuhusu amani na usalama yatachunguzwa na kutajwa, na tena vitazungumziwa uundazi wa kazi pamoja na maendeleo ya viwanda taarifa mimi Engoma Mulongo mengi kutoka Kindu na Rigobert Mawalumba. Kazi ilikutanisha makumi ya mawaziri wa mambo ya nje ya nchi memba ya Komesa, ni kama vile Kenya ile, Moris, Chesel, Madagascar, Swaziland, Sudani, Malawi, Libya na nyingine. Kwa mawaziri hawa nchi zote wana memba wa Komesa upashwa kujiandaa kwa amani ya kudumu. Hii inaweza kurahisisha maendeleo kupitia uchumi, alinena Remochi Banda, waziri wa Kongo wa mambo ya nje kuhusu viwanda vidogo na vya kadiri iriki upendelea kufika kwenye mipango ya kuendelesha viwanda hivi viwe vingi na vya kutenda, alisema Arvin Bolel waziri wa Morisi wa mambo ya nje. Tuwajulishe kama kazi zilizoanza leo zitakomeshwa siku ya pili na suluhisho zitatangazwa kunako marais wa nchi hizo, na wao uu watakutana tarehe 26 Februari mwaka huu. Jimboni Kasa ya Mashariki, mabomu na vifaa vya kijeshi vinavyopasuka vilivunjwa leo siku ya kwanza mjini Mbuji Mai. Operesheni iliendeshwa na wajuzi wa mashirika ya MAK na PEN chini ya uongozi wa jimbo la tano la kijeshi. Vifaa vile ni vilivyochukuliwa baada ya mjini Mbujimai na kando kando yake S10, kutoka Mbujimayi mengi na mwenzetu wa Kindu, Matiwi Ilunga. Vyombo hivyo vyote waliweza kuharibu, ilikuwa hatari kabisa kupitia wafundi wa Umoja wa Mataifa wenye kushughulikia kuepusha hatari yeyote ya vyombo mbaya vya milipuko kati ya watu, wakiwa pamoja na wanamemba wa chama cha Msalaba Mwekundu pamoja na waskari wa jimbo la tano. Wengi wa vyombo waliweza kuharibu siku ya kwanza hii haijajulikana bado, lakini tunasikia kama kulikuweku mortier, roketi, fizi ya madini na krenadi. Operesheni ilikuwa pa poligoni ya madini huku mtaa yenye kuwa naonyesha hatari wakati wa kulipuka. Ilisikika na watu wenye kupatikana pa kempi la brigade. Tengenezo zenye kuharibu imefurahika kutopatikana kwa ajali wakati operesheni hii ya kwanza ilifanyika. Ya mara ya pili imetazamiwa siku ya tano ijayo, na itakuwa kuharibu kiasi kuu pa kilometa kumi na muji wamejulisha pia kama kutakuweku mripuko wa nguvu sana na wakaadi wasiweze kuwa na wasiwasi, tutawajulisha kama mripuku wa gala la silapa. Tarehe makumi mbili na ine Januari iliyopita iliweza kusababisha vifo vya watu wapata kumi na nane. na watu wanaendelea kushambuliwa kwa silaha katika eneo la Lemera, zaidi ya kilomita makumi mawili na tano magharibi ya mji mdogo wa Sange, jimboni Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la kiraia la Lemera, kwa muda wa juma mbili vitendo vitatu vya shambulio ya watu kwa risasi vilihesabiwa kwa mujibu wa kamanda wa fardese pale mera jeshi la taifa inafanya doria mchana kati na usiku, ili kulinda usalama ya raia na mali zao. Na tangu siku tatu sasa, jeshi la fardese ulitumwa huko jijini Langala kwa kazi hiyo. Katika eneo ya Langala, wanawake wawili waliuawa katika wiki moja. Duru ya shirika la kiraia pale mera uhakikisha ya kwamba mwasirika wa kwanza ni mwanamke umoja wa miaka hamsini aliyeuawa na risasi wa pili pia ni mwanamke mwingine aliyeuawa na watu wasiojulikana na mwili wake ulipatikana katika shamba lake. Wakuu wa serikali wa mitaa ya wafuliru palemera waliaidia ya kwamba watajielekeza huko Langala ngala kusudi ya kubadilishana mawazo na raia kabla ya kufanya uamuzi wowote. Hey, jimboni mashariki wanajeshi wanaendelea kutoza uchuru katika mipaka wanaoshimika kando wa Jito Kongo kati ya Kisangani na Isangi. Ni mbunge wa taifa Albert Botumbula ndiye alishutumu hali ile jana, siku ya kwanza, wakati wa mazungumzo na wapasha habari Paisangi, magharibi ya mji wa Kisangani. Kwa mjibu wa mbunge huyo wa eneo la Isangi, wafanyabiashara wengi na wenyeji wa mitumbi wa mitaa ya Isangi, Basoko, ya Uma na Upala wanalipishwa kati ya fedha za kongomani elfu mbili hadi elfu tano kwa kila mpaka. Shirika la kirai na hesabu mpaka kumi kati ya Kisangani na Isangi. Afuatai ni mbunge Albert Tombola akiomba mpaka ile iondoshwe na yakomeshe malipo yasiyo halali yupo mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa redio Bondeko. Mara tena waziri wa mambo ya kati amealikwa atajibu tena mbele ya mabunge la taifa kuhusu mpaka ya majeshi na kulipisha watu pesa si halali. Lakini tumeamua kwamba mipaka yanaendelea si vizuri, sababu haijulikani kirasmi. Kama sivyo hatungelinungunika hapa kwetu. Wakazi kandokando la mito, tunakosa amani. Taifa imefaulu vita pande za mashariki na kingo umerudi. Kwa nini wanajeshi wako katika jito kwa kuchunguza mitumbwe ya walimaji, wakitafuta tafuta ndani ya mitumbwe? Wakikosa sila wala risasi wangeliacha basi ipite na kimya. Njo maana tunakazia zikomeshwe hizo tabia. Wakuu wa kijeshi walisema kwamba kuwapo kwa wanajeshi kando ya jito ni kwa kupinga uwizi wa watu wanaotumia silaha wanaoendeshwa Paisangi na Basoko na siyo kutoza uchuru. Kulifunguliwa leo siku ya kwanza mjini Bukavu mkutano wa uchunguzi wa mwaka wa kazi za Bedom, ofisi ya dausisi ya mambo ya wa kiafya. Watakusanyika kwa muda wa siku tatu madaktari wakuu wa vituo vya afya vya ofisi ile kutoka mitaa yote na mjini Bukavu. Mengi tuyafate na Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Kufuatana na maelezo ya Maria Maso, kiongozi wa Bedome, mkutano huo unahusika na kuchunguza udhaifu na uwezo katika kazi yao ajili ya kufanya bora zaidi mwaka huu. Tunao naye waziri jimboni wa afya Y Mwanza na Ngunia. Alitia mkazo juu ya maeneo ya afya ambako walitambua utumizi mubaya wa madawa, vifaa vya kinganga na franka za kinwa mgongo kwa watumishi. Tumsikilize. wakati mnaiba mali ambayo ingepashwa asaidia raia hasa mambo inayohusu afya yao Tupi pale mnatenda zaidi ya waasi, kwa sababu waasi wanaua, wanaiba na wanaharibu. Na pia wakati munaiba chombo kama ekografi kwa mfano na kuiba madawa ya kutunza raia, sherti raia wale wafariki, na hapo muko wa uaji na hatuwezi vumilia mambo kama na hayo. Daktari Andre Ntaboba mganga kiongozi wa eneo la afya la mwana mtani Mwenga alisema walipatwa pia na matatizo licha ya kwamba walifikilia kufaulu katika malengo fulani. Wanganga fulani walipendelea kazi ya kuchimba madini na hiyo ikawa na kinyume kibaya juu ya kazi ya kinganga. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi, oh, kapi. Oh, kapi. Ayu, oh, kapi. <laughs>