Habari zetu Dunia Moukounza Milemba. Mmesalimika <tiped> na kutakiwa usikivu mwema wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kaskazini, wakazi ya pata elfu mbili wa Magamo, mji unaopatikana pa kilomita ya pata mia moja kusini mwa mji wa, wa Beni walikimbia makao yao tangu sasa siku ine na kujieleketa kwa upande wa jimbo la mashariki wakiogopa hivi mapambano kati ya FARDC na wanamgambo wa Morga. Na jimboni mashariki tu so, mtaani Dungu, wa askari wa FARDC pamoja wa MONUSCO walichukua hatua ya kukinga ulalo na ngume usilokashambuliwa na wenye kuwa na silaha. Jimboni kivu ya kusini, mtaani Fizi, yapata mbuzi elfu sita zimefariki na ugonjwa huenda kuvumbuliwa Palulengi. Habari kamili Mambasa. Ya patu watu zaidi ya elfu mbili wa Mangamo walikimbilia katika upande wa miji yenye kupatikana jimboni mashariki tango hivi siku ine. Mangamo ni mji wa eneo la madini pa kilomita 1 kusini mwa mji wa Beni, limbonikivo ya kasikazini. Wakaji wale walikimbia mapambano kati ya askari FDC na wana mungambo wa maimai simba wa Morga. Shirika la raia la Mangamo linahakikisha kama wakaji wa muji wao wanaishi katika hali ya usalama mbovu. Taarifa ya Jean-Claude Kabala wa Radio Amkeni, mambasa mengi 6afat na bibi Muso. Wakaji wa kijiji cha Mangamo wamekimbia maskani yao tangu siku ine. Jambo kutoka shirika la Raya linajulisha kwamba wakaji wamekimbilia Masumbiji, Masiye na Lenda, vijiji vitatu jirani. Kufatana na shirika hilo, wahami wamepokelewa na jama za kupokea, hawapati msaada wa kiutu. Habari zinazohakikishwa na duru zetu za hapo nyumbani pia na kiongozi wa mtaa wa Mambasa. Shirika la Raya linatetea juu wahami wahudumiwe. Kama livyo si katibu wa shirika hilo la kijamii hali mbaya ya barabara na usalama mdogo katika eneo hilo ni mambo yanayoleta vizuizo kwa kuhudumia wahami. Tukumbushe kwamba Morgan kiongozi wa kundi la uasi pamoja na wanamemba wake wameongoza eneo hilo la madini tangu mwezi moja. Tutabaki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kwa, kuweza, kwa, kuweza kwa, kuweza kwa kuweza kama wakajia pia wa muji mumandiamo na tutulu jimboni mule walikimbia makao yao tangu wiki iliyopita, na na kujielekeza kuna kusitea uicha mji mkuu wa mtaa wa Beni na pia miji mingine ya kando kando. Wakajia awo wanakimbia vitendo vya kuwateka kila mara nyara na wana mgambo wa makundi yenye silaha kwa muda wa siku tano. Kumbukeni zaidi ya watu makumi ine wa miji mbili walitekwa nyara shirika la raia la mahali pale linatoa mwito wa usaidizi kwa wakimbizi wale. Kinchasa, kiongozi wa brigadi ya jeshi la Umoja wa Mataifa alifika jana, siku ya pili, mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Jimadar Jamese Mwakibolwa anasindikizwa na kundi la uchunguzi ya heta. Majoro yake hayo ndiyo ajulishwa leo hii, siku ya tatu, hapa mjini Kinchasa, wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari lakini kazi ya brigadi hiyo ni gani? Jibu na Kanali Felix Basi, msemaji kijeshi wa MONUSCO. Cette brigade d'intervention kinachoongezwa kwa majeshi ya MONUSCO kina shabaha de de ya kukomesha makundi ya wanaomiliki filaha jimboni Kivu ya Kaskazini, pia kurekebisha amani na uongozi wa serikali. Hakuna tofauti kati ya kikosi hicho cha usaidizi na kikosi cha jimbo la Kivu ya Kaskazini au vikosi vingine vya MONUSCO. Vikosi hivyo vyote ni vya Umoja wa Mataifa. Shabaha ya kikosi edivi ni kuendesha mashambulizi lakini operesheni de hizo zitaendeshwa kulingana na mpango wa kulinda raia. Ni kusema kwamba kazi yetu haibadiliki, kwani tunaendelea kulinda raia. Dungu, hali ya usalama si nzuri. Ni katika jimbo la mashariki ni vikundi la waaskari wa MONUSCO wazaliwa wa Moroko pamoja na waaskari wa FRDC walianza operesheni ya pamoja kwa ukingo wa ulalo na ngume unaopatikana payapata kilomita makumi nane na Dungu kwa upande wa njia ya kwenda Faraje. Taarifa ya Jean Mishe Libula Mopulu tangu Dungu. Mengi si duyoni tuyafate na mwandishi wetu Bili Ivalutumba. Kulingana na masemi ya watumiaji wa barabara Dungu Faraje, Kilalo engume ni mahali ambapo kundi ya wanamgambo yanakuwa na nyanyasa kabisa raia. Duru zetu kujulisha kwamba siku zote gari na wakaji wanashambuliwa na wanamgambo. Kwa ajili ya kukomesha mashambulizi hizi, vikosi vya jeshi vya Moroko na jeshi la taifa mtaani Dungu walichukua hatua ya kuzuiwa wanamgambo na wajambazi wote. Kamanda wa kikosi kya nchi Moroko kueleza kwamba kazi ya kuzuiwa wanamgambo ambayo walianza tangu siku ya pili iliyopita itaendelea. Hadi tarehe makumi mbili na saba mwezi wa ine. Nyuma ya kazi hii, askari wataendelea kuendesha pamoja doria kwa miguu na magari usiku kama mchana. Lengo ni ya kuondosha wanamgambo wote awa barabarani dungu faraje ya urefu wa kilomita mia moja na makumi ine na saba. Mambo yake kamanda makamu wa jeshi la taifa kueleza kwamba mwisho ya yote watashimika kikosi kimoja kya jeshi kwenye kilalo kwa ajili ya kukinga raia. Kinshasa ni yapata maofisa makumi tano wakiwa waumonie waliotoka katika majimbo yote ya Kongo Kidemokrasia wapo tango leo hii katika mafunzo mjini humo. Hao wanafikiri juu ya hali nzuri wakati wa vita na pia uoga unaowakumba wa wasikari wa FRDC. Mafunzo yanaongozwa na waumonie mbili wa jeshi la Amerika barani Afrika, yaani Africom kwa kifupi muda wa siku tano washiriki wa omonie ile wataelewa mambo mengi juu ya hali yao wakati wa vita na pia gisi yao kuishi wa, wa waskari fardese walilisha kama mara na mara wanaishi vibaya, na wana wala watu wa kuweza kuwapatia ushujaa. Meja Edi Lembe akiwa wamonie tawi la Kinshasa yupo mbele ya mikrofoni ya Misherikifinda Ngoi. Stresi za askari ni nyingi wakati wa mapambano, wakati anapoona vitani. E, mwenzake askari anapigwa masasi ana katika miguu, inatisha sana lakini, wakati wa askari wanapotoka Kinshasa au na nafasi zingine katika nchi yetu, wanaenda ku Nord Kivu, wamoja wanaacha jamaa huku na wakati kunakuwa matatizo sawa vile ya njaa, kunakuwa matatizo ya usafirishaji. Hata ikiwa kama akipigana vita anakumbuka mke wake aliyebaki Kinchasa, aliyebaki Kikwiti au ambaye anapatikana Goma, ambako hakuna makao, hakuna nyumba ya kupanga. Hii inawafanya wa askari wengi kuweza kuvunjika moyo. Konsekansi ni nyingi, na hii ndio kazi yetu sisi. Kwa hiyo tunahitaji kuwafundisha na kuwatia moyo na kuwapa matumaini kama mtu anapobaka si kwa sababu aliishi maisha ya, ya stress lakini madhaifu aliyo nayo kusudi abaki jimboni Kivu ya Kusini, katika eneo la Lulenge mtanifizi yapata mbuzi ya, ya fizita zime, uh, imefariki kwa muda wa miezi mitano. Ni ugonjwa uliovumbuliwa na chumba cha kilimo na ufugo, na pia u, uvivu ndicho kilichungua aina ya tatu ya mdudu. Chumba kile cha uchunguzi kilituma wataalamu wa afya ya waganga kwa kuhimiza wakaaji wa sekta hiyo ya Lulenge ili wafanye angalisho. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Visengoma Mayabala nimbuzi elfu sita ndio iliyo asirika na ugonjwa wa vulvitis. Kati yao mia moja makumi manane na nne zimekufa. Ugonjwa huu inaonekana kama bilonda katika sehemu za siri za wanyama. Maambukizi ya ugonjwa huu pamoja na ugonjwa wa ngozi na minyo yalitambuliwa katika mwezi wa Oktoba mwaka jana. Kufuatana na ndugu wa mkaguzi wa kilimo Bwana Dalton Mdabantu Kasukulu, hakuna dawa yenye kupatikana bado. Katika mwezi wa pili iliyopita, shirika la ZOA ilijaribu kutoa matibabu kwa baazi ya wanyama za mbuzi katika vijiji vya Kayumba, Kilembwe, Mayandombe na Penemende wilayani Kabambare. Itabidi msaada wa kutosha kwa kufikilia tishio la ugonjwa huo, asema inspekta wa kilimo tarafani Fizi. Miongoni mwa hatua za kuzuia, inspekta Dalto Kasukulu anapiga marufuku harakati ya wanyama kutoka kijiji kimoja hadi kingine katika eneo la Lulenge. Aliongeza kusema kila mkulima na mfugaji lazima azuie mbuzi na kamba na kumulisha nyumbani ili i za usambazaji ya magonjwa. Alitoa wito kwa wakuu wa nchi ili kusaidia wafugaji wa Lulenge toka Uvira, Fistongo, Mayabala, kwa Nyaba, Radio Kapi na jimboni Maniema. Kulivumbuliwa idadi ndogo ya watoto waliochanjwa wa umri wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano muda wa miezi kumi na mbili hayo ndio alijulishwa leo lewi na mganga mkuu jumboni wakati wa juma la Afrika la uchanjo wa watoto. Niliwali wa jimbo lile alianza kiserikali alifungua juma la Afrika kuhusu kuwachanja watoto kwa kupinga magonjwa mbalimbali, kifua kikuu, PCV kumi na tatu na lingine. Niliwali Paskali Tutu Salumu alitoa mwito kwa wazazi wote ili wachanjishe watoto wao kwa kuwakinga na magonjwa mbalimbali. Kwa upande wake kiongozi cha peve alihakikisha kama chanjo lipya jimboni Maniema huenda kukinga watoto kwa kuwa nguvu. Muganga a Estashe Babala yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mami Alili Chibangu Salumu le vaccine, PCV13, le ki... chanjo hii PCV 13 ambao ni chanjo inayokinga kwa magonjwa kutoka vijidudu nemokok imeanzishwa nchini Kongo tangu mwaka 2010 kuona mashuti kwa kulinda chanjo hiyo, jimbo la Manyema iliingiza mwezi wa 4 mwaka huu. Kuna majimbo mengi ambamo haijaingizwa. Kwa kukamilisha kuanzishwa kwa, kwa chanjo hiyo, kuna vifaa vya baridi vilivyoingizwa kwa kurahisisha kazi zote nchi ilisaidia kipesa, na wasaidizi wengi wanafurahishwa. Wazazi wanapashwa kujua kama maisha ya watoto wao ina thamani kubwa sana, na ndiyo maana wanapashwa kupeleka watoto wao kwa chanjo, na ni watoto wa chini ya mwaka mmoja. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa nyamba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala, na kundi liweza kuandaa taifa hilo pili, kipela mbondo na Jevine Mbinga tunawapigia asanti sana na kuweza kuacha katika mikono ya Bibi na Nabolujwi ambaye ataendelea na vipindi vingine. Kwa upande wetu sisi tunawatakia mangaribi mema.