Habari zetu dunia ya Mkunda. Umesalimiwa nyinyi wote wenye kuwa nasi. Njia ni mwanga ufata habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wakimbizi wazaliwa Santrafrika yapata elfu moja wenye kuishi kaskazini mwa jimbo la Ekuatoria pakana na wanao maisha mabaya na hali yao ya kiutu si nzuri. Hali ya udemokrasia huenda ukamilika katika jamhuri ya Kongo kidemokrasia, kama kuna kamilishwa, ikiwa kama mabadiliko yanafanyika kuna koseni. Hayo ndio yajulishwa jana na waziri makamu na waziri wa mambo ya kigeni wa Ubelgiji, bwana Didier Reydes mjini Lubumbashi wakili wa Etheni Diomindongala, prezidenti wa chama cha siasa SD na pia mwanabunge la taifa pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu mjini Kinshasa yanaomba serikali ya ya jamhuri ya Kongo impeleke dio mindongala kwa uamuzi kuliko kumwacha katika chumba cha kazi za ujasusi yaani ANR oh. Habari kamili. Kaskazini mwa jimbo la Ekwatoria yapata wakimbizi elfu moja wa jamhuri ya Central Africa wanaishi nchini kongo ya Kidemokrasia tangu zaidi ya miaka ine kwa sasa katika mtaa wa Busubulubu wakimbizi wale walikimbia mji yao sababu ya wauni wa Chadi wenye kupatikana katika maeneo yao. Ujumbe wa pamoja wa uchunguzi mashirika ya Umoja wa Mataifa na pia FRDC pamoja na komiti ya taifa ya uchaguzi waliweza kutembelea Kanana siku ya ine pa kilomita sita na ngeli kandokando ya mtoni Ubangi. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Michel Ubua Mompulu Mengi Sijuntu ya Fate na Beatrisi na Mindi. Kufatana na masemi ya Michel Bogozo, akiwa msemaji ya wakimbizi wa nchi ya Central Africa, walikimbia vita mugbasiri mutarehe makumi mbili na mbili na mutarehe munane mwezi wa Mai iliyopita ya wapiganaji wa nchi Chad. Wapiganaji wale waliiba na kubaka kwa nguvu vijana wanawake. Bibi umoja wa umri makumi sita akiwa mfanya biashara alibaka kwa nguvu na kupigwa vikali. Ujumbe ule ulinena. Ama hali ya wakimbizi wale ni mbovu sana. Wanawake wanazala julu ya majani ya ndizi, wanatunza wagonjwa na madawa ya kiasiri. Watoto mbili kati yao walishafariki fariki juu ya ukosefu ya madawa. Santa umoja imepatikana karibu nao, inakosa vyombo za kazi. Tujueni ya kwamba imeenea leo hii miezi mitano, watu wale waliacha mwingini zao, lakini viongozi wa bangi hawaseme kitu mbele ya hali ile. Wakimbizi wanangoya tu kurudi makwao, na wakimbizi wengine wenye walikimbia vita ya wapiganaji wa Chade wamechangana mu mavijiji mbili kumtatu ile ya Bosobolo. Tokea Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi na mapambano yalichonganyisha waaskari wa taifa FARDC na kundi la watu wenye kumiliki silaha katika mji Tela payapata kilomita makumi tano na mji wa Bunia katika mtaa wa Jugu. Patana na maoni ya viongozi vya kijeshi, ni mapambano yaliyoandaliwa na kuendeshwa ya kwa kuwapinga watu waliomiliki silaha. Taarifa ya Marcel Kiza vya mungu wa radio ya kijamii mengi sit yafati na Adolfine Ngoi ni tamu siku ya tatu iliyopita ndipo kuna sikika mlio ya risasi kijijini Mabangu umbali wa kilomita kumi na Chele. Kwa masemi ya kamanda ya jeshi la taifa Paituri, siku ya nne asubuhi kulionekana kundi ya watu waliomiliki silaha ambao walipambana na doria ya jeshi la taifa hapo nyumbani. Kanali Falsi Kabwe akaongeza kusema kama kisha mapambano yale, kundi la waduye lisilojulikana lilikimbizwa sehemu ya kijiji cha Chele. Hata ushuda ya hapo nyumbani wanahakikisha masemi hayo, waasi wale vamia kijiji hicho usiku ya siku ya nne mpaka siku ya Ijumaa, mbele ya kupanda milimani gruku yule ya kijiji cha Chele. Habari hiyo pia inahakikishwa na viongozi ya wilaya Ituri, lakini inapingwa na jeshi la taifa. Kumbushe kama matokeo bado kujulishwa mpaka leo na mjini Mbujimayi wanafunzi waliomaliza somo la sita wa mwaka wa 2012 na 12, na pia wale wa maunivesiti na vyuo vikuu waliandamana leo hii siku ya tano kwa mchana, kisha mchana kati. Maandamano yao ni kupinga uhuni, wakisimulia hivi kwa kuweko jimboni Kasai ya mashariki, kanali John Chibangu na watu wake waliojiuzuru pa Kananga. Maandamano yale yaliendeshwa na yapata watu 115 waliopita kunako chumba cha liwali na karta kuu ya Monike ambako walipa na buku la maoni yao. Mganga Arsel Mbaya Kalambai msemaji wa waliwaandamana anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Kriste Mukanda. Hatuyawahi kuishi vita hapa kwetu jimboni Kasai ya mashariki, kwa gafula kanali moja anajiuzuru mukazi yake anatetemesha na kutisha wakaaji wa jimbo. Hatuna lazima ya kutishiwa na mutu ambaye anatafuta faida yake ye mwenyewe. Kwa hiyo sisi kama wanafunzi tunatoka kumaliza masomo, tulipoteza pesa nyingi kwa kufikia kuatua hii, ili tupate kazi kwa kusaidia majamaa zetu. Tushindwe kutumika tunakusudia dia kumzuia njia ili asipate gisi ya kujifahamisha mbele ya wakongomani wote kwa jumla na mbele ya wazaliwa wa jimbo la Kasai kwa kipekee. Tunaomba pia kuwa shirika la Monisco iweze kutumika kama inavyo, ili wazaliwa wa Kasai wasishikwe na hatari kuletwa na vita. Udemokrasia wa jamhuri ya Kongo kidemokrasia huenda ukamilishwa na mabadiliko ya seni. Mabadiliko hayo yanapashwa kuingiza upinzani na upande wa raia. Hayo ndiyo yajulishwa na waziri makamu na akiwa pia waziri wa mambo ya kigeni Bwana Didier Reinders kwa wapasha habari kisha mazungumzo yake na liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Bwana Masershishambo. Waziri wa kwanza makamu wa ufalme wa Ubeljiji akiwa pia waziri ausikana mambo ya ndani alijulisha kama ufalme i upo tayari kuunga mkono matayarisho ya uchaguzi wa majimbo mbalimbali mbali, lakini ikiwa kama mawadiriko yanafanyika kunako seni. Didier Indes mbele ya mikrofoni ya Kadi Aduba Tuliweza kuweka pembeni mchango wa kipesa ajili ya kusaidia uchaguzi wa majimbo uendeshe vizuri, inabidi kwanza kufanyike mageuzi ya kiini katika kamisheni huru ya uchaguzi. Nilikutana mwenyekiti wa Seneti, nikaonana na spika wa bunge la Taifa na viongozi wengine mbalimbali, na ninafikiri tarehe kumi na tano mwezi wa kenda, wakati bunge litatoka likizoni hili litakuwa Swali la kwanza kuzungumziwa ikiwa mageuzi katika seni itashirikisha upinzani, shirika la raia na kuunda mbinu za kuchunguza namna uchaguzi utakavyoendeshwa. Kwa sharti hizo, tutatoa msaada wetu kipesa kupitia chaguzi za majimbo. Ndipo senati itaundwa na kuhakikisha hivyo, demokrasi umeingia nchini Kongo, itapelekea kuipa nchi viongozi wa mahali waliochaguliwa na wakaaji wenyewe. Kinshasa, wakili wa, wa Eugene Diomi Ndongala pamoja na kundi la mashirika ya kutetea haki za binadamu wanatoa mwito kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia juu ya kufungwa kwa prezidenti wa chama cha siasa Demokrasi Kretiene na ANR. Kufatana na maoni yao, prezidenti wa DC akiwa pia mwanabunge la taifa yupo nguvuni katika vyumba vya ANR, na hayo wanahakikisha kufatana na maoni ya msemaji wa serikali kisha askari polisi kupekua eh, chumba cha, chama cha siasa DC a Dio Mindongala jueni kwamba Dio Mindongala ni mwenye kutafutiwa na chumba kikuu mwende cha mwendesha mashtaki wa Jamhuri tangu tarehe makumi mbili na saba mwezi wa sita mwaka tunao, na hivi basi ameyupo nguvuni. Tumsikilize mmoja ya mkili wake akitoa akitoa kilele, bwana Richard Mbondo anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi serikali si no ikiwa na watu wa hekima kama mpasha habari wa serikali mwenye alisemaka siku ijao ya kukesi ya maskari polisi ndani ya makao ya dc demokrati kretiene kwa Kifaransa kama wamefunga mkubwa mmoja wa upinzani ndani ya tendo ya ubakaji, na amekuwa mikononi ya serikali, na leo hii serikali hiyo iweze kusema tena kama Diomi alikimbia na awajui kwenye amekuwa, imeshangaza na imeleta shughuliko kwa watu wote tunaimani vile basi, kutambuliwa za mashirika na habari zingine wametueleza kama jomi amekuwa ndani ya gereza ya ANR, ndiyo maana tumehakikishiwa na vile tena. Kumepita juma moja, mimi kama mtetezi wa jomi niliandikia kiongozi mkuu wa ANR aweze kuniruhusia kuingia fasi yote kwenye kufungiwa watu, na mpaka leo hakuna jibu moja. Jiweni kwamba Diomi Ndongala natafutikana na chumba kikuu cha mwezi cha mastaki wa jamhuri tangu tarehe makumi mbili na saba mwezi wa sita, kwani anadhaniwa kubaka wa binti mbili watoto. Na wakili wake yani wavoka wa jeni dongala wanaomba serikali aimpeleke mbele ya waamuzi kuliko kumchunga ndani ya chumba cha anel Kinchasa tu kulikuweko leo hii siku ya tano na kupana eneo lililojengwa upya kwa wafundi wa kila aina, yani kunako eneo la Victoire. Eneo lile ni la wafundi wa cheza muziki wenye kuchora pembe, wafundi wa kila aina, ilipangwa kiserikali kwa nyumba ya kulinda vifaa mbalimbali vya taifa tafa, yani mize nasional. Kazi zile za ujenzi upya wa eneo lile la wafundi zilifanyika na fonde la promotion culturelle, mfuko wa serikali unaohusika na utamaduni Laki Kiisha siku mia moja na mnane ya kazi, fasi ya wanamuziki inapendeza mara tena, na leo hii walisherekea kumalizika kwa kazi hizo. Tukumbushe kama fasi yenyewe ilikuwa imegeuka kama soko ya wachuruzi wa simu ya mikono, hali ambayo ilihuzunisha kiongozi ya wanamuziki. Maelezo na kiongozi wa tawi la husika na maendeleo ya utamaduni bwana Paluku Sabuni. Avant pase, mbele ya kukua hiyo lupange, hii sanamu ilikuwa nyeusi na pia ilianda kwa hari hakukuwa sarufi nchini kandokando lianza kando kuanguka kwa leo. Wanaweka mwangaza mpaka wanaweka chombo cha kugaowa moto na tena mwangaza fasi yote. Wakuu viongozi wanakusudia kufanya nini ili fasi yenyewe isigeuke ya lala? Bwana Jean Claude Kadima, kiongozi ya mtaa wa Kalomu, anafasiria. Mimi ilisha kamata hatua ya kuweka jeshi la kusafisha kila siku, sio tu si sanamu lakini pia kandokando sababu kama usafi ni fasi moja tu italeta sura mbaya. Juu ya ulinzi ni jukumu yake askari polisi, yenyewe hupatikana karibu na fasi yenyewe. Tukumbushe kama Place des Artistes ilijengwa na maître Liyolo kumeshimikwa sanama kama alama ya umoja ni fasi ya kila mwanamuziki. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kipindi cha Magharibi kwa niaba ya fundi wa mitambo. Mimi Kindu na uandishi wetu washiriki nasi Dunia Mkunda mimi nimerapigia asante sana na cha nafasi kwa Bibi Tina Salama Meleke ambaye atapokea na nambala katika ukarasa wa michezo. Mwisho wa juma njema kwa heri tutaonana siku za usoni.