Tunakukaribisha mpendo wa msikilizaji kwa kufata habari tunazo katika magharibi ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya vi, habari zenyewe. Jimboni Mashariki, mjini Kisangani, alikuwa mbaya kunako masomo itwayo complet scolaire au mefayen. Fujo iliyotukia kati ya wanafunzi na askari polisi ilisababisha kuumizwa vikali kwa watoto tatu na wengine kuumizwa. Jimboni yeah, Katanga mjini Lubumbashi kumefunguliwa leo hii mkutano wa kimataifa wa waandishi wenye kutumia lugha la Kifaransa kwa kulingana na mpango wa frankofoni uenda kupitika nchini. Jimboni yeah, Kasai ya Mashariki, bei ya mihindi inapanda sana katika eneo la Kabinda. Bei hiyo inashuhulisha sana wananchi. Habari kamili. Wanafunzi tatu waliumizwa sana na zaidi ya wengine ya yapata makumi mbili kuumizwa siyo vikali sana. Hayo ndiyo matunda machafu ya leo hii asubuhi mjini Kisangani ya fujo ulitukia kati ya askari polisi na wanafunzi wa masomo yenye kuitwa Complexe Scolaire Omfenai katika eneo lile la masomo mjini Kisangani, mwenyezi wa masomo yale na mtu mwengine mwenye kushidai kupewa kisheria eneo lile la masomo, wanapigania nafasi yenyewe. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Andre Kitenge. Mzazi huyu amemtafuta mtoto wake, wengine wamekimbia huku na huku kwa kutafuta mtoto, pia watoto wao wenye kukimbia bomu la moshi ya lakrimogene lakrimo yeni waskari polisi walitupa kati ya shule ile. Mwanafunzi moja alishuhudia ya kama aliona askari polisi moja mwenye kutumia kigongo na kupika mwanafunzi moja kwa pua lake na kumtosha damu mbele ya wao kutumia bomu la moshi kisha kufika kwake panafazi yale. Waziri jimboni usikani na mambo za masomo bwana Blaise Bakabate alihukumia vikali namna waskari polisi walitumia mabomu na vigongo kwa watoto wadogo. Na kwa wakati ule hakuna hata kiongozi moja ya waskari polisi aliweza kuzungumzia kwa sababu gani walipatikana pale na kutumia mabomu za moshi. Lakini mwamzi mkuu Placide Lusamba kwa ngambo lake alisema wamefika kwa kujua jambo yote, kuwaanjisha uchunguzi na kujua ni nani alifanya mabaya, na kwa ile wakati wanafunzi wawili walipeleka kunako chumba cha sheria na wenye kuumia vikali wamepatikana katika mahospitali mbalimbali ya muji Kisangani. nikairipoti ya muji Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Tutarudi mjini Kinchasa kwa kuweza kujulisha kama yapata nyumba makumi mbili katika karta Ndulu yanashambuliwa na kubomolewa. Na chumba cha meya wa Kinchasa, kiongozi jimboni muji wa Kinchasa, kilijulisha kama nyumba zote zenye kujengwa kandokando kando ya rai zinapatikana katika eneo la udongo wa Onatra na zinapaswa kubomolewa. Sivyo ndivyo wenyezi wa nyumba zile walijibu na kuweza hivi kushulisha jambo lao kunako koti ya mwitu ya sheria ya Gombe. Kwao wenyezi wa nyumba zile ni tuma sikilizano kati ya Hotel de Ville na kampuni plastika ambayo inafanya nguvu zake zote ili linyanyase eneo lile la udongo. Ripoti ya Michel Kifindango imengi sidwentu tuyafate, na bibi Karinda Muso Vendi, de... tumekwisha pata ushuhuda toka ka serkali ya jimbo yenye kuwa upande moja tu kama eneo hilo linatolewa kwa kampuni ya plastika plastika. Wakaaji wanahakikisha kwamba wameketi katika eneo hilo tangu miaka makumi mawili kwao serkali liwaozishi eneo hilo kwa kukomesha usalama mudogo, kando kando ya njia ya chuma kwa gari la moshi. Mtetezi wao wanasema kama serikali tu ndio iko na madaraka ya kupana amri ya kubomola nyumba hizo. Mwakili ole la yale teja wangu wapo na vikartasi vyote vinavyowaruhusu kuketi pale, bali serikali ya jimbo inachukua hatua isiyo katika mamlaka yake, kwambatana na kipengele cha makumi mawili na nne cha sheria kuhusu kujitegemea kwa majimbo. Kwa mujibu wake, waziri jimboni wa mambo ya ndani anahakikisha kuendesha kazi kwa ajili ya kuheshimisha sheria Emmanuel Akweti. Sio swali la uvamizi, kinyume na sheria, ni kwa kutengeneza njimbo. Ya gari la moshi, kufuatana na ombi la shirika la Onatra. Kama alivyo sema Martin Lukusa, kiongozi wa usikai na usafirishaji kwa njia ya gari la moshi ndani ya mji. Onatra ndio mwenyeji eneo hilo, lakini kiongozi wa kampuni ya plastika yenye kupatikana kando ya eneo hilo anasema kwamba ni udongo wa plastika. Tukiwa tu katika ukarasa unaoelekea operation ya kubomoa nyumba zenye kujengwa kando kando ya njia rai ni kwa kupande sasa nyumba zenyi kupatikana kati ya gari santrali ya na gai ya Kitambo. Operesheni ilianzishwa siku nyingi kwa upande wa magharibi wa mji wa Kinchasa inaendelea. Ni kwa sababu ya kuacha wazi kila ngambo ya njia ya rai, ili baadaye kuanzishwe kazi za majengo mapya ya njia ya rai katika mitaa Barumbu na Ngaliema kupitia mtaa wa Kinchasa, Lingwala na Kitambo. Watu hujiuliza kama ni katika hali gani eneo lile la njia ya rai linapatikana kwa sasa. Hali ni nzuri kwa sasa na kutambua mahali pengine kulipokuwa kukipitia gari la moshi zamani. Taarifa ya Jake Ive Mulima Mengi, Sidionti Yafati na Bibi Adolfini Ngoi. Hatari ya kwanza inanjia umbali ya kilomita mia mbili. Nafasi kwenye gari zinasimamia papua luru. Gari la moshi ilinapashwa pitia barabarani flambo ichapokuwa inaonyesha alama za kuharibika. Kati ya barabara itaga kasai na bokasa pale mutaani Barumbu, njia inaonekana ndogo, inajaa na kutu kutu, imeshambulia pia njia mzima. Hupatikana kati ya bokasa kasavubu na wanga ta mutaani Kinshasa, ambako wafanyakazi wa SCTP yani onatra ya zamani wako wanachimbula, wanachimbula viyuma vya njia ya gari la moshi tangu siku nyingi. Kwa masemi ya wafanyakazi mmoja tulikutana umo mtaani, wanakusudia kutengeneza njia ya gari la moshi eneo la qine i, na leo siku ya kwanza waliendelea na kuchimba njia yenye kuzama ndani ya soko ya Lingwala ya itoayo soko ya Yesu. Njia hiyo ni sawa yenye kupotea tangu okomandmanosimate oh. Pale kilalo basoko kuna njia lakini haikaze tena tokia barabara komoriko yenye kujengwa karibu na ile ya ya Basoko mpaka Kitambo umetambulikana na mita mia mbili ya njia inazama ndani ya udongo matope, inakamata fasi ya njia kule mutani Ngalyema katika barabara tourisme kandokando ya jito Kongo, kwani njia haikwake tena kule Jimbuni Katanga, mjini Lubumbashi, kumeanzishwa leo hii mkutano wa kimataifa wa wandishi wenye kujulisha maoni yao kwa maandiko katika lugha la Kifransa. Maoni wenda kuchunguzwa wakati wa mkutano huu ni maandiko kijamii na mabadilisho upya ya maoni mbalimbali mbali. Yani literature sociétés renouvellement des imaginaires katika lugha ya Kifransa. Mkutano mkuu huu wa kimataifa unaandaliwa na komisa mkuu wa Frankofoni na usaidizi wa, usaidizi wa usaidizi mniorazi wa Centre Wallonie Bruxelles Eh, makumi na makumi ya waandishi wa kongomani na wengine wa ulimwengu mzima wanashiriki mkutano huu mkuu wa kimataifa mjini Lubumbashi. Mwalimu mkuu Mukala Kadima aliyefungua mkutano huu na mazungumzo yake alihakikisha kama haitoshi kusherekea lugha la Kifransa, lakini nafaa pia kufikiri juu ya maendeleo ya lugha za nchi. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Denise Maheu. tunaweza kusahau ijapokuwa wamesema leo juu ya frankofoni tunakuwa na lugha yetu, lakini vitabu viliyoandikwa katika lugha ya nchi vimeweza kusaulikwa pia, vimefichamishwa. Hakuna hata kazi moja inayofanyika kwa kuweza kujulisha vitabu hivi. Nimejisemea ya kwamba pahali ya kusherekea Kifaransa inayosherekewa katika hali ya frankofoni, ni sharti tuweze kuleta mkazo kwa ile tunayopashwa kukamilisha kama vile waandishi wa vitabu vyetu pia wa lugha yetu. Ninawaalika waandishi wote kufikiria kwa jambo hili, kuleta zaidi mkazo kwa kuweza kuandika vitabu katika lugha yetu tukitumia lugha ya nchi, na hiyo haikatazwi kuendelea kuandika katika lugha ya kimombo, kwa sababu kama leo Italia inakuwa kama vile lugha ni kwa sababu kunakuwa mwandishi mmoja aliweza kutoa pendekezo yake kwa jambo hilo jimboni kasa ya mashariki bei ya mwindi na panda juu katika site ya kabinda kopo moja ya unga wa mwindi pa kabinda iliokuwa ikiuzishwa kwa franka za taifa elfu moja mwezi wa saba kwa lewe na uzishwa kwa franka elfu mbili na mia ine msingi wa aliile ni maisha ya kuenda kujuu sana ni hali ya ulalu lukashi lualu pa kilomita makumi ine kasikazini mashariki mwa site ya Kabinda kilalo kile kinaunganisha site ya Kabinda na eno nao patikana na kotoka vyakula mbalimbali kwa upande wa kasikazini wa mashariki wa mtaule. Ripoti ya Marcel Kabadi wa Kabiola wa Radio Veritas mengi Mbengi ya Fate na bibi Karine Ndamuso. Tangu zaidi ya miezi miwili kuna uhaba wa muhindi mujini Kabinda. Kilalo cha Lukashii lwalu kimeharibika sana. Kwenye kilalo mbao zimevunjika, pahali pa mbao kuna miti. Kwa hiyo magari yanasita kupitia hapo, kwa sababu kuna hatari ya kuanguka ndani ya maji. Magari yote yenye kusafirisha muhindi yanapitia pa nganda jika. Kinyume kuna ukosefu wa muhindi sokoni. Kipimo cha muhindi cha pesa za kikongomani 1000 kinauzishwa sasa kwa pesa za kikongomani 2000. Yaine kama livyosema kiongozi wa shirika la raya la Kabinda, ni mara ya kwanza kipimo cha muhindi kinauzishwa kwa bei hiyo mwezi tunayo. Anaongeza kusema kama hali hiyo ni sababu kilalo cha Lukashii hakitengenezwe. Upande mwingine komisa wa wilaya ya Kabinda aosikai na pesa na maendeleo anasema wa wamekwisha tuma kwa ofisi ya kazi ya liwali mpango wa bajeti kwa ajili ya kazi za kutengeneza kilalo hicho. Mjini Kinshasa kumeanzishwa leo hii semina ya mafunzo kwa manufaa manufaya wanamemba wa kundi lenye kuhusika na vyombo vya usafirishaji bake ya shirika Office de Route. Wenye kushiriki mafunzo yale wanapatikana kunako makao ya zamani ya Ecole de Navigation na idadi yao ni watu 31. Muda wa Jumatatu wataelimishwa kuhusu mambo mbalimbali kuhusu usafirishaji kupitia bake. Semina yo inasaidiwa kifedha na usiwani kifundi wa Belgium, yani CTB kulingana na mpango wa usaidizi wa Bwana Mutima Sakini, kiongozi chikikuu cha Office de Ruta, anajieleza juu ya mafaya yale mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Nadine Fula Nsimba. Mutu ndiye anatumika kwa ajili ya maendeleo, kuboresha maisha ya mutu inapelekea kuweko maendeleo. Sio lazima kuwa na vyombo vya muhimu wakati watu ambao wanapaswa kuviongoza hawana uwezo, uwezo na ofa kwa kuvitumikisha vizuri. Ndiyo inamaanisha madibisho ma teknolojia inaendelea na ginsi vyombo vya kazi vinaongezeka, tunapaswa kuzidisha pia idadi ya wafanyakazi. Watumishi wale wanapaswa kupata mafunzo ili vyombo Vya kuchukua mizigo watakavyoongoza siku zijazo viongozwe vizuri. Kama sivyo, serikali itapoteza pesa ofisi derute. Kwa sasa inayobaki mia moja makumi saba na tatu zenye kutumika, na kwa sasa imepata vingine vyombo mia moja saba na tatu, na niapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo