Oh, karibu mpendo wa msikilizaji kwa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni ikiwa ya kaskazini pa Rutshuru, milio ya mitutu ya silaha kubwa na ndogo lisikika usiku kati ya makundi mbili M23. Watu nane walifariki na wengine mbili kuumizwa. Ni kundi la Makenga Sultani na lile la Bodwe Nyangurie Mpwasi wa Boston Daganda. Mkataba wa uongozo kuhusu amani mashariki mwa Kongo Kidemokrasia na katika eneo la kanda la maziwa makuu umesawiliwa jana mjini Adis Abeba ya nchini Ethiopia na marais na viongozi vya inchi kumi na moja wanasiasa wa Kongo na wengine wapendelee. Mengi mutayafata baadaye. Jimboni Kivu ya kusini, kundi la wajambazi nane kwa kiwamo wanawake na wanaume wenye kuzaniwa kushambulia na kutaka kumuua muganga Deni Makwenge ilionyeshwa mbele wa wapasha habari leo hii mjini Bukavu. Mengi mutayafata baadaye. Naam, habari kamili. Jimboni Kivu ya kaskazini, milio ya mitutu ilisikika hapa Rutshuru kati ya makundi mbili ya M23, hiyo imehakikishwa na dhuru mbalimbali za jimbo la Kivu ya kaskazini, na hayo ilipitika katika usiku wa jana siku ya Mungu kwa kuchia leo siku ya kwanza. Idadi kwa muda ya watu waliofariki ni watu nane na wengine mbili kuumizwa. Hali ya asira kati ya makundi yali mbili ya ventra yalitambulikana ya mchana mzima wa leo hii siku ya kwanza, fuatana na dhuru zetu, milio ya mitutu ni kati ya kundi la ventra upande wa makenga sultani na ule wa kutegemea bodwe nyarugi na ngaruye mfuasi wa Bosco Taganda. Muda wa dakika makumi ine na tano pande zote mbili zilipambano kwa kutupiana mitutu ya silaha kubwa na ndogo. Ujulisha kama hatua ile ni kinyume cha asira kati yao. Ni tangu sasa juma nyingi hatua ilichukuliwa ili pande zote mbili zisikie kwa kusikilizana, lakini haikuwezekana, wakikisha kama ni, pia nipa, yapata maoni pa saa mbili ya usiku ndipo wakaji wa Ruchuru walistuka na milio ya mitutu. Duka za kuzisha vyakula mbili mbali na parokia ya, ya, ya Kikatolika ilikumbwa na silaha kubwa rokete. Wakaaji wa nyumba ile, raia mbili na meja mmoja wa M23 msaidizi wa kanali Boudwey Ngaruye na pia mchungaji wake waliwawa palepale. Raia na askari polisi moja waliumizwa ndivyo inahakikishwa na duru zetu, lakini kundi la wauni la M23 linajulisha kama shambulio lile ni la wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR waliotoka katika eneo la Tonga. Tutabaki katika eneo lile la Kivu ya kaskazini kwa kuweza kuwajulisha kama hali ya kijamii na uchumi iliweza kusimamishwa pa Ruchuru na pia pa Kiwanja, maeneo yenye kupatikana pa kilomita makumi sita na nane na makumi saba na mbili kaskazini mwa Goma kusimamishwa kwa kazi ile ni mwito wa kundi la M23 na katika tangazo lake la kurudishwa asubuhi na kujulisha kama nimeshambuliwa na wasikari wa FARDC wakiungana na FDLR, ndio maana waliweza kusimamisha kazi. Shirika la raia la jimbo la kivu ya kaskazini linasimulia na mapambano ni kati ya makundi yale mbili ya M23. Makamu wake presidenti wa, wa shirika na pia akiwa msemaji wa shirika anasema kama hiyo nakumbusha mapambano yaliyopitika katika jimbo la mashariki mjini Kisangani. Omar Kavota yupo njiani mwa simu na Benjamin Yuguliru. Ni majira ya saa mbili ya usiku, ndio wakaaji wa Ruchuru waliweza kustushwa na silaha kubwa. Duka ndogo inayopatikana kando ya parokia ya kanisa katolika iliweza kubomolewa na kombora ya aina rokete. Waliokowemo wakaaji sita na meja moja wa M23 ambaye anakuwa mlinzi wa kampi ya kanali Baudouin Ngaruye na mlinzi wake, waliweza kuuawa kwa rafla. Kati ya wakaaji waliouawa kunapatikana bibi moja mpasha habari wa redio la Colombe ya Ruchuru, wakaaji moja na askari polisi moja za kujeruhiwa yajulisha duru zetu. Fatana na duru zetu paruchuru, kumeonekana kufyaturiana risasi kwa wapiganaji wa M23 wa pande ya Makenga Sultani na wale wanaomtii Bosco Ntaganda na Baudouin Ngaruye. Muda wa dakika makumi ine na tano sehemu hizo mbili ziliweza kufyaturiana risasi, yajulisha duru zetu paruchuru. Leo siku ya kwanza kumeonekana gasi ya kali paruchuru, na kiwanja, shule, duka na soko vyote viliweza kufungwa, yajulisha duru zetu. Lakini wa M23 wamearifu kwamba shambulizi hilo lilikuwa la wapiganaji wa FDLR ambao walitokea sehemu za Tongo. Nikiripoti kutoka Goma mimi ni Gabriel Wamenya Radio Kapi. Tukiwa tu katika eneo lile la Kivu ya Kaskazini, tujulishe kama kazi mbalimbali za kiuchumi zimeanzishwa leo siku ya kwanza asubuhi, pakichanga payapata kilomita mia moja makumi mbili kaskazini magharibi na mtaa wa Masisi. Hali hiyo tukia kisha kushambuliwa na kishanga usiku wa jana, kwa kutia leo siku ya kwanza na watu wasiojulikana katika eneo la wauni wa, wa APCLC. Kazi zote zimeanzishwa kama desturi. Taarifa ya Jeremi Katembo wa Radio Solidarite pasake mengi sivyonto yafate na mwandishi wetu Bibi Lutumba. Amani imerudi kijijini Kichanga. Tangu asubuhi ya leo, wanafunzi wanarudi shuleni. Wakaji wa site ya mtaa wa Masisi wanaingia kati ya maduga na kuenda sokoni. Ofisi za polisi na za viongozi ya kijiji Bashali Mokoto vinafunguliwa. Hata kufunguliwa kwa ofisi maduga, shule na soko, wakaji wamebaki tu na huzuni na shaka ya mashambulizi. Wanajulisha kuwa watu tatu waliwawa na sita kujeruhiwa vikali. Habari hii inahakikishiwa na shirika la raia. Mashambulizi yalianza pasaa mbili ya usiku kulingana na shirika la raia vita ilianza katika kempi ya wakimbizi akae kati ya karta Kichanga. Kulingana na masultani, wenye kushambulia waliingia kwanza kati ya kempi ya wakimbizi kisha kuenda kushambulia mahali kulikuwa wamaimai wa APCLS. Ofisi ya polisi haikupendi kusema neno hata moja kuhusu mashambulizi hizi. Tukumbushe kwamba jeshi la taifa inakuwa kijijini Kichanga na kaskazini kumekuwa wausi wa APCLS. Mkataba wa amani katika Jamhuri ya Kongo Demokrasia uisailiwa jana nchini Ethiopia na nchi kumi na moja ya CIRGL. umkataba huo unagawanya kundi la wanasiasa wa Kongo kwa upande wenye kutegemea Rais Joseph Kabila Kabange wanafurahishwa na mkataba ule kufatana na maoni yao hujulisha kama mkataba ule huenza kusukuma inchi jirani kwa kuweza kutii madaraka ya Kongo kidemokrasia na kuweza pia kusaidia kwa kurudisha amani katika Kongo kidemokrasia. Kwa upande wa upinzani, wanasema kama mkataba ule ni walazima na wengine wanasema si walazima. Kwanza tumsikilize mwanabunge la taifa wa PPRD Francois Zikuye akijieleza juu ya mkataba ule. Inayokuwa vyema ni kwamba marais kumi na moja wa majimbo la maziwa kubwa wamekubaliana, na tuna matumaini kama wataheshimu makubaliano yao. Hatuwezi chunga wageni watumike nafasi yetu kwa ajili ya amani katika Kivu. Inaomba kila kongomani atoe mchango wake kwa ajili ya amani mahali pote. Huzuni tunayo katika makubaliano waliofanya ni kuona hakuna hata hukumu moja kwa M23 na zaidi nchi ya Rwanda ambayo haitajwe fasi moja katika makubaliano. Hata kama ni hatua moja ambayo imefanyika kwa sasa, tujielekeze kwa upande wa alume ya Dumalegi, akiwa pia mwenye kuwa wa kundi la upinzani itwayo Liber Demokrat Kretien, inaongozwa na Mbusa Nyamwisi. Huyu mwanabunge anasema kama nakubari kidogo yaliyosahiliwa, tumsikilize. Tunakubali mkataba yenye walisaini lakini kati ya nchi tumepasha kuendelea na kuzidisha kuimarisha jeshi yetu, ili tukue tayari mbele ya jambo yoyote. Maana yake sisi sipo wajinga na kufikiri kwamba mkataba huo utatoa mavuno mazuri. Ikiwa mkataba huo unatoa mavuno mazuri, tutafurahi, sivyo lazima tukue na uwezo wa kujichukulia madaraka zetu sisi pekee na kujikinga, kwa sababu hatutaendelea na kuangalia tu jumuiya ya kimataifa wenye sio wepesi yenye naweza fanya wakati ilikuwa vita kuhusu nchi Mali, nchi France iliingilia kati na muda ya masiku wala miezi machache, na vita kusimamishwa. Sisi tumefanya sasa miaka kumi na tano, tumekuwa tu kati ya vita na vita inaendelea tu, ijapokuwa kuwepo kwa Umoja wa Mataifa. Mkataba uliosainiwa kupitia kuangalizi wa Umoja wa Mataifa ni ya muhimu, lakini hatuwezi kufunga macho. Tunapasha kuangalia maneno zote ili usalama urudi kwa njia y endelevu kwa kuweza bila shaka kukomesha na kukamilisha makundi yenye kutegemea mabadiliko. Kundi lingine la upinzani lenye kuongozwa na Marte Fayulu linatusha kama mkataba ule kuhusu amani nchini Kongo ya kidemokrasia uliosainiwa jana nchini Ethiopia au na lazima pa nafasi ya mkataba ule ingelifaa jeshi liingie nchini Kongo ya kidemokrasia sawa vile lifanyika nchini Mali kwa kukataza vitendo vya mauaji jimboni Kivu ya kusini, askari polisi la taifa mjini mulibukavu lilionyesha mbele ya wapasha habari leo siku ya kwanza kundi la watu nane wenye kuzaniwa kuwa wevi wanaotumia silaha wakiwamo wanaume watano na wanawake tatu. Wengi kati yao walijulisha yaliyotendeka kati yao, na kunapatikana wale waliosema na kujulisha kama walikuwa na nia ya kuweza kumuua mganga Deni Makwege tarehe makumi mbili na tano mwezi wa kumi mwaka jana pa makao yake mjini Bukavu. Wengine walijulisha kama wenyewe ndio waliweza kushambulia makao ya kiongozi cha shirika la ukingo data protection pa makao yake pale Muumba. Kuhusu jambo lile, inspekta mkuu wa askari polisi Gaso Luzembo Semiraka, jemadari wa jimbo la kivu ya kusini, anasema kama hatua zimechukuliwa. Tumfate akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Kasani. Nchi ya Kongo ya Kidemokrasia inayokuwa nchi ya sheria, washtumiwa waliofungwa na waskari polisi wanatumwa kwenye parke, kwa sababu tumewaoji na kwa ngazi zetu tumemajiza. Sheria inampa madaraka OPG, hawezi hivyo kumtuma mfungwa pamoja na vibarua vya maoji kwenye parke. Hao washtumiwa wao wenyewe walitoa makosa zao na kwa hao wanyanga walioporwa mali zao ni namna gani watafanya wa kwa kupewa vifaa vyao? Kama huyo muhanga anajitambulisha na kuleta vikaratasi vyake, huyo watapewa vifaa vyake. Kama bila vitambulisho, vifaa hivyo vitaenda na kupelekwa kwenye parke nani hapo. Tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha Magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Lidia Sidiakala na waandishi wetu walishiriki nasi, Tunawapigia asanti sana. Tunawacha katika mikono ya Bibi na Nabulujo kwa kuweza kuongoza vipindi vingine. Magharibi mema kwa kwaheri, oh,