Tout wauni wakundi la bakatakatanga waliobaki katika vyumba vya MONUSCO mjini Lubumbashi walifikishwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kwa sasa wakaja mji walu, wa Lubumbashi wapo katika wasiwasi, ni kwa hiyo liwali wa li jimbo aliwaomba wabaki katika kimya nawaendeshe kazi yao bila shaka. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza na wa eneo la Commonwealth pamoja nabi Angelina Jolie mtumwa maalum wa komisa mkuu wa Umoja wa Mataifa dhidi ya swali za ubakaji waliwasili leo siku ya kwanza mjini Goma. Pamoja wakuu wao wawili waliomba katika tangazo ya pamoja ubakaji ukomeshwe katika maeneo za mapigano nchini Kongo ya Kidemokrasia. E, kiongozi jimboni Manema wa shirika la ukingo wa mazingira anashutumu mauaji mengi ya watu katika mbuga la wanyama la Lomami mtaani Kailo. Waendaji haramu wanaotumia silaha wakitokea jimboni Kasia mashariki waliua tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja idadi ya watu makumi nane pamoja na wanyama wanaopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo peke yake. Hali mjini Lubumbashi, kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni, wapiganaji wa kundi la bakatakatanga waliobaki katika vyumba vya monisco walifikishwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinchasa. Matokeo ya shambulio yao ya siku ya posho iliyopita mjini Lubumbashi ni ya kuuawa kwa watu makumi mawili na tatu na kuumizwa kwa wengi. Kwa sasa wakaaji wa mji huo wapo katika wasiwasi ya kuogopa kuingia tena mjini humo kwa wahuni waliobaki msituni. Ni kwa hiyo kazi iliharibishwa leo siku ya kwanza mjini Lubumbashi; shule, ofisi za kazi za kiserikali na maduka vyote vilifunga kwa ghafla. Wakati huo, wale wa jimbo anaomba wakaaji wa Lubumbashi wabaki katika kimya na waendeshe kazi zao bila shaka na kama kawaida. Mafasiro mengi, nawe karinda musu. Wapiganaji wale walisafirishwa na ndege mbili za jeshi la taifa, wa moja waliondoka mji wa Lubumbashi majira ya saa mbili za asubuhi wengine baada ya saa moja. Kabla kuingizwa katika ndege walinyang'anywa vitu vyote vikomo, bendera ndogo ndogo na kadhalika. Wameacha watoto wasioeneza miaka kumi na nane ambao wapo sasa mikononi mwa shirika la Reconfort linalosaidiwa na UNICEF. Wapiganaji wengine kumi na sita wanaojeruhiwa vikali wapo hospitalini ya kijeshi ya Rwashi. Ndugu zetu zinatujulisha kwamba kuna wajeruhiwa wa wengine katika vito vingine vya afya hapo nyumbani. Kufuatana na wakuu wa serikali, watu makumi mawili na watatu wamefariki wakiwamo wapiganaji makumi mawili askari mmoja wa jeshi la taifa, mtumishi mmoja wa SNCC na msichana wa miaka ine. Wakaji wa washi wapo katika wasiwasi. Kamanda wa Bakataka Tanga huenda kuwa kando kando ya washi. Akiulizwa, kiongozi wa mji anasema kwamba ni habari zisizokamilishwa, analika raia wawe tulivu habari hiyo ya kufikishwa mjini Kinshasa kwa wahuni wa Bakatakatanga imehakikishwa na msemaji wa serikali. Akiwa pia waziri wa upashaji wa habari, Lambert Mende alitoa maoni yake ziliyoshambuliwa mji wa Lubumbashi, akiarifu kwamba uchunguzi uli uliandaliwa kwa kufahamu jukumu ya pande zote na kuhukumu waliotenda maovu. Swali la muhimu ni la kufahamu namna gani wahuni hao waliingia bila shaka mjini Lubumbashi. Jibu yola mbea mende ya kiwa na jefungoi Sene. Watu wale hawakwenda kuenda kutembelea. Ni wajambazi wanaoshambulia eneo lile. Hatuwezi kuingia katika mawazo ya mtu, kwa kujua wakati gani anaweza uweza tenda kitendo fulani. Anapashwa kwanza kutenda kusudi serikali uweze kuchukua mipango mbalimbali mbali. Lakini wakati huu hatujui nani alifanya makosa. Ndiyo maana serikali inaendesha uchunguzi, kwa kujua waleo makosa na wahakikishia kwamba watahukumiwa. Uchunguzi utaturahisisha kujua nani anahudumia washambulizi wale, kuna mutu aliye watolea silaha. Mwangaza utatolewa na wachunguzi wanaoendesha kazi. Watu wale wote watapelekwa mjini Kinshasa. Hali ya kisiasa nchini Afrika Kati ni tangu jana siku ya Mungu, ndio rais wa zamani wa nchi hiyo alikimbia mji mkuu wa Bangui na kuenda nafasi isiyohakikishwa hadi sasa. Serikali ya Kinchasa ilikataa kuwapo kwake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa amesema msemaji wa serikali. Wakuu wa shirika la uhamishaji DGM pamoja na watume la Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi ASER wanachungua wazaliwa wa nchi hiyo walioingia nchini na kuhakikisha kuwa, kwamba wanasilaha ni taarifa iliyoandaliwa na Jeff Ngoi na kusoma Tijoli na Wekarinda Muso. Kufatana na waziri Lambert Mende, inawezekana la kuwa vitu vimoja vya habari vya kigeni vimedanganywa kuna jinsi serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ilipokea pazungo kati ya maelfu ya wakimbizi waliovuka mto Ubangi, jamaa ya rais anayefukuzwa hasa mtoto wake Francis Bozize. Watu wasidanganywe, hatupokee rais wa zamani wa Afrika ya Kati, hakuna hata ombi lakini tumepokea jamaa ya Bozize wanaokimbilia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo amehakikisha waziri waulizwa kujua kama kuna umbi la ukimbizi kiserikali na kama uhamiaji huu unachunguzwa kwa kutoanguka katika makosa ya mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na nne wakati tulipokea watu wa Nyarwanda. Msemaji wa serikali anajibu kwamba makosa ya wakati wa zamani yanasaidia kuepuka makosa sasa. Kwa kemende askari wa jeshi la taifa na polisi wanachungua mpaka kati ya Kongo na Afrika ya Kati, tangu zamani walitumwa pazungu kwa kupokonya silaha wale wote wanaokimbilia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hatuwezi kukatalia watu wanaokimbilia nchini mwetu bila silaha, ndivyo amesema Lambert Mende. E, hey, duru nyingi hujulisha kwamba rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika Kati amepatikana ukimbizini nchini Cameroon. Habari hiyo ilihakikishwa na tangazo la serikali ya Jamhuri ya Cameroon. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza na eneo la Commonwealth pamoja na Bibi Angelina Jolie mtumwa maalumu wa komisha mkuu wa Umoja wa Mataifa dhidi ya swali za ubakaji wa wanawake. Wote wawili waliwasili leo, siku ya kwanza mjini Goma. Wakati wa ziara yao ya kazi na nafasi watatembelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo havijajulikana, lakini pamoja wakuu hao wawili waliomba katika tangazo ya pamoja ubakaji ukomeshwe katika maeneo za mapigano, hasa sana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakati huo huo jimboni Kivu ya kusini, wakaaji wa eneo la Kishala wanasema wanazulumiwa na vitendo vya uporaji, usumbufu, vitisho vya kuuawa na kupigwa vikali kutoka kamanda wa jeshi la maji la Yungu. Kishala ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi mawili kusini ya Baraka katika mtaa wa Fizi. Hao walifikisha jana siku ya Mungu kibarua cha malalamiko yao kwa kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Uvira wanaomba warudishiwe vifaa vyao wakati uongozi wa kijeshi pa Uvira unatupilia mbali shutuma hizo zote. Taarifa ya Gayus Chabilepa wa Radio Le Messager du Peuple inasoma tidoni. Nawe Karindamuso, kamanda wa majeshi ya usalama wa maji Payungu, akisindikizwa na askari wengine saba, walijielekeza pa Kichala, kijiji cha wavuvi mutani Fizi tarehe kumi na tano mwezi tunao alikuwa akilazimisha pesa za kikongomani elfu mia mbili makumi matano kwa wavuvi, jambo linalojulishwa katika shutuma zenye wakaaji wa eneo hilo walielekeza kwenye mahakama ya kijeshi kwa kumshtaki Luteni wa kwanza Amisi. Kufatana na kibarua, wavuvi walipata pesa za kikongomani elfu kumi lakini kamanda alikataa kuzipokea na alipa na umri kwa wanajeshi wapige wavuvi na kuwapiga risasi wale watakaopinga. Watu wawili wameumizwa na risasi, mumoja amepelekwa hospitalini ya Baraka. Kamanda aliamrisha kufunga na kuzulumu watu wengine, kenda waliachwa huru baada ya kulipa dola za Kimarekani mia moja makumi matatu. Akiulizwa, kamanda wa majeshi ya maji mtaani Fizi anatupilia mbali mashtaka yoyote kwake. Yeye watu wawili waliojeruhiwa ni wa Maimai wa kundi la Aleluya waliotamani kuzuia kamanda anayeshtumiwa kuendesha kazi yake, lakini anahaidi kuarifu viongozi wake ili kujua waliofanya makosa. Kiongozi jimboni Manema wa shirika la ukingo wa mazingira anashutumu mauaji mengi ya watu katika mbuga la wanyama la Lomami mtaani Kailo. Kwa mjibu wa Jean Dedie Biaombe, wawindaji haramu wanaotumia silaha wakitokea jimoni Kasa ya Mashariki waliwa zaidi ya watu kumi na nne tangu mwanzo wa mwaka. Idadi ya waliowawa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja ni ya watu makumi nane. Wawindaji ao haramu wanaua pia wanyama wanaopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo peke yake. Ki, kiongozi wa SSN jimboni Wanema ameomba wakuu wa kiserikali wajiingizi katika swali hizo. Mafasirio ya Jean Dede Biaombe akiwa mbele ya mikrofoni ya Amina Mwacha wa Redio ya Kiza Binadamu. Mwaka wa elfu mbili kumi na mbili mtani Kailo, watu makumi matatu na watano walifariki wakiuawa na silaha ya aina ya kalibro 12. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja watu makumi matatu waliuawa na silaha hiyo. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na tatu mpaka mwisho wa mwezi wa pili uliopita, tumekwisha hesabu vifo kumi na nne ilaha ya aina hiyo inayoletwa na batetela kwa kufanya uwindaji inaleta hatari juu ya wakaji wanaopatikana pale. Kwa hiyo ni lazima kuendesha kazi pamoja, ili kurudisha amani katika eneo hilo kwa faida ya watu wote. Kiongozi jimboni Maniema wa shirika la ukingo wa mazingira ICSN Jean Didier Biaombe, mbele ya mikrofoni Amina okay. mwacha wa radio ya kiza binadamu, huo utakuwa mwisho matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba wenzetu wote walionisaidia katika matayarisho nasema shukrani. Okapi. Okapi. Ayu, oh, <laughs>