Siku tatu kisha ajali ya mashua katika Ziwa Albert, Wakongomani wengi wanaendelea kushutumu uzembe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hadi sasa hakuna usaidizi uliotolewa kwa jamaa za walionusurika. Hata kwa wahanga wamesema wakuwa eneo la Watalinga ni jimboni Kivu ya kaskazini. He, katika habari za kisiasa mkusanyiko Sovon le Congo na shutumu uharibifu wa katiba ya taifa unaotayarishwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kutokana na tangazo wa jana ya kiongozi wa seneti kuhusu mkagua wa katiba ya taifa wakati wa kikao cha mwezi tunao. Na zaidi ya asilimia moja makumi kenda wa ya wagonjwa walipona kifua kikuu katika jimbo la Kasia Magharibi mwaka wa 2013. Habari ilihakikishwa jana siku ya kwanza mjini Kananga na daktari kiongozi kwa muda wa mpango jimboni mule unaopinga ugonjwa wa kifua kikuu wakati wa mkutano na wapasha habari. Oh, siku tatu kisha jali ya mashua katika ziwa Albert, wakongomani wengi wanaendelea kushutumu uzembe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama wakuu wa eneo la Watalinga jimboni Kivu ya kaskazini wanajulisha kwamba hakuna usaidizi uliotolewa hadi sasa kwa jamaa za walionusurika, hata kwa wahanga. Shirika la raia la Ituri linaomba serikali ya iamurishe kilio cha taifa kwa heshima ya waliouawa. Mengi tuyafuate kupitia laini ya simu na mwenzetu Isak Remo Yope kutoka mji wa Bunia. Idadi ya watu waliofariki iliyojulishwa siku ya pili hii ni mia moja kumi na tatu ni ofisa mmoja ya ujasusi nchini Uganda alitoa hiyo hesabu kwa Radio Okapi. Watu wengine mwili zao zilizoharibika walizikwa nchini Uganda. Sultani ya Watalinga jimboni Kivu Kaskazini, anasema eneo ya asili ya wale wahanga, anasema wanajitahidi kwa kufanya mazishi ya mwili wanaopeleka kwa Kongo. Mwami Sambili anaomba msaada itolewe kwa jamii ya wahanga. Upande wake shirika la raia ya Ituri inashutumu kuona kwamba serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo haijali kuhusu hiyo msiba. Anaomba serikali itangaze kilio kwa taifa kwa kuheshimu watu waliofariki katika hiyo ajali. Aliungwa njiani mwa simu mwaziri anayehusika na mambo ya kijamii pia kiutu, Charles Nawege anaahidi kutoa jibu kisha saa chache. Bunya Isacre Moyope, Radio Okapi. He, katika habari za kisiasa Tangazo ya jana ya kiongozi wa seneti kuhusu mkaguo wa katiba ya taifa wakati wa kikao cha mwezi tunao kutosha kipengele cha mia mbili makumi mawili inaendelea kusababisha maoni kutoka wanasiasa na watendaji wengi wa kijamii. Mkusanyiko somole Kongo, katika mazungumzo ya pamoja na wapasha habari, ulishutumu uharibifu unaotayarishwa wa katiba ya taifa. Ni kwa hiyo mkusanyiko ule utanda tarehe makumi mawili mwezi tunao mkusanyo mkuu kwa kutoa jibu inayostahili kwa wingi wa urais unaoongoza na kwa kiongozi wa Senet. Afuatayi ni Martin Fayulu kiongozi wa mkusanyiko wa wafake yani force acquise au changement, anayefasika katika masemi yaliyochukuliwa na inoe ulinga mkusanyiko wa kijamii na kisiasa unaoitwa tuopoe Kongo ya kidemokrasia unaozunishwa kona wingi unaongoza unapanga njama za ukorofi kwa ajili ya kuharibu katiba ya tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na sita. Tunasema ni hatari, katiba haiwezi kubadilishwa kwa namna hii nchini humo. Hatuwezi kubali katiba ibadilishwe kabla ya miaka mitano katika mwelekezo wa uchaguzi katiba haiwezi kubadilishwa. Ndio maana tunaandaa mkutano kwa ajili ya kutoa jibu inayostahili kwa wasilifu wa rais Kabila na kwa kiongozi wa bunge la wazee. Eh, jueni kwamba Sovon le Kongo ni mkusanyiko wa kisiasa wa makundi ya CVD, yani coalition pour le vrai dialogue, unaongozwa na katibu mkuu wa chama cha siasa cha UNC Bertrand Ewanga na shirika la raia la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lenye kuongozwa na Christopher Ngoy pamoja na FAK ya Martin Fayulu. Karibu mawakili mia mbili wa kituo cha sheria cha Matadi waliandamana leo, siku ya pili, katika mabarabara za mji ule mkuu wa jimbo la Bakongo ni kwa kuonesha hasira yao dhidi ya kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Matadi mwenye aliamuru kufungwa kwa mwakili moja inapita mwezi moja, kitendo wanachoarifu sawa uharibifu wa uwezo wa uongozi. Kiisha maandamano yao walipatia liwali makamu wa jimbo la Bakongo kibarua cha mahitaji yao. Taarifa Giro Jenya Mpala kutoka Matadi mengi sijuni nawe karinda muso. Maandamano ya lianzishwa kunako korti ya mwito ya Matadi kupitia mahakama ya kijeshi na kukomeshwa kunako ofisi ya liwali wa jimbo kwenye vitambaa vyenye maandiko, mawakili wa jimbo la Bakongo amelazimisha kuondoshwa haraka kwa muamuzi wa mahakama ya kijeshi ya Matadi. Mmoja wa wasemaji wa kamati ya waandalizi wa maandamano mwakili Pichu Bikembo amesema kwamba muamuzi wa mahakama ya kijeshi alifunga mwakili mmoja akiwa kazini muda wa dakika 15. Wanaozunishwa na tabia hiyo, ndio sababu wanataka aondoke jimboni Bakongo. Wanamshtaki kwa kujivunia mamlaka wanaomba mwamzi mkuu achukue hatua zinazostahili ili kumwadhibu mwamzi yule. Kwa upande wake, liwali makamu wa jimbo la Bakongo anahakikishia mawakili kwamba anashughulikia swala hilo ili kupata suluhisho. Anakumbusha kwamba kuna utengaji wa uongozi, pia anaahidi kuwaarifu kuhusu mwenendo wa swala hilo. Wanaendesha mazungumzo na viongozi wa sheria ya kijeshi kwa ajili ya kutatua shida. Jaribio zetu zote kwa kuchukua maoni ya mwamzi wa mahakama hazikufaulu tume arifiwa sasa kwamba kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya matadi anayeshutumiwa alisimamishwa kazini kwa muda wa miezi tatu na kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya bakongo nayo tribunali kuu ya chopo ya ngambi ilianzisha jana katika gereza kuu ya mji wa kisangani jimboni mashariki kesi ya mbali ya vituo vya sheria vya kawaida ni katika usaidizi wa fedha na wa kiufundi na vifaa kutoka monisco kupitia vituo vyake vya usawa kati ya mwanamke na mwanaume pamoja na usaidizi wa sheria. Zaidi ya swali mia moja za wilaya Chopo zilihesabiwa wakati wa kesi hizo, huenda zitakazo dumu Jumatatu. Mengi tuyafuate kutoka Kisangani nawe Jacques Mukonkole chumba cha mahakama makuu inachungua mbele mambo ya mashtaka ya zamani ambaye zimegawa tangu mwaka elfu mbili. Kwa jumla zaidi ya mambo ya mashtaka mia moja lakini mfungwa hata moja hayasambishwa bado. Chumba cha mahakama makuu inaangalia kama mambo isipokuwa sawa, kwani wafungwa wamepatikana hadi leo gerezani, alafu hawayasambishwa bado. Tujulishe kama mambo ya mashtaka makumi mnane na moja zitachunguzwa muda mwa Jumatatu ambaye mashtaka zitaendeshwa na mambo zingine zitachunguzwa baadaye. Tukumbushe kama chumba cha mahakama makuu ya chopo ya ngambi ilifunguliwa tangu mwaka jana. Ilirisi mambo ya mashtaka ya chumba cha mahakama makuu ya Mutikisangani imetumika kwa muda Mutikisangani katika gereza kubwa kwa kupima kumaliza mambo zote ambaye zimegawa zaidi bila kutolewa hukumu hata moja toka Mutikisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Zaidi ya asilimia moja makumi kenda ya wa wagonjwa walipona kifua kikuu katika jimbo la Kasa ya magharibi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Habari ile ilihakikishwa jana siku ya kwanza pa Kananga na daktari kiongozi kwa muda wa mpango jimboni mule unaopinga ugonjwa wa kifua kikuu. Daktari Simon Lobo amejulisha kwamba zaidi ya wagonjwa elfu nne walichunguzwa kiafya mwaka jana. Huyo anaomba ushirikiano wa makabila yote ya jimbo la Kasai ya magharibi kwa uchunguzi kiafya wa watu wengi wanaogonjwa kifua kikuu. Afuatani Daktari Simon Lobo akiwa mbele ya mikrofoni ya Francis Kalunga wa Redio Dikudi yetu. Tumefikia asilimia makumi kenda ya wagonjwa wenye kupona kwa ugonjwa wa kifua kikuu. Kuna alama mbili: uchunguzi wa ugonjwa umefikia asilimia makumi saba nukta nne na wagonjwa asilimia makumi kenda wamepona, wamepona. Tunaweza sema kwamba mpango wa kupiganisha kifua kikuu uliendeshwa vizuri, lakini kwa ndani, kulingana na maeneo tunayoongoza, kuna maeneo kumi ya afya yenye kuchunguzwa kwa chini ya asilimia makumi saba hali inayosababishwa na ukosefu wa vifaa vya afya. Muda wa karibu miezi miwili tulitatizwa kwa kupata vifaa vya afya. Wakaaji watusaidie kwa kupeleka wagonjwa katika vituo vya afya vyenye kwa karibu, wakaaji hawatuunge mkono. Na kwa mwisho, muungano wa wakulima wa mtaa wa Isangi pamoja na shirikisho zimoja za wavuvi vinasikitika na kusuka sana kwa mazao ya samaki katika mtaa wa Isangi. Hali ile ilionyeshwa jana pa Isangi kisha mkutano wa uchunguzi wa kazi za miezi tatu. Kinyume ni kupanda mara mbili hata kupita kwa bei ya samaki. Watetezi wa mazingira na shirika nyingi zisizo za kiserikali wanajulisha kwamba hali linatokana na utimivu wa kanuni za uvuvi zinazokatazwa. Taarifa Joseph Basai wa Redio Bundeko mengi na mwenzetu wa Kindu Rigobert Walumba. Ukosefu wa samaki na kupanda kwa bei sokoni vinakuwa kama mazoezo Paisangi. Kufuatana na ushuhuda wa wavuvi wengi, tangu hivi miaka miwili samaki inakuwa chache, hata mwanzo na mwisho wa mwaka ambako samaki ufa kwa uwingi. Kufuatana na Daniel Lisungi, hali hii huonekana kunako jito Kongo na mito zingine ndogondogo ndogo. makundi ya wavuvi husema kama hali hii ni tukio ya utumiaji wa nyavu ya macho ndogo uru hii husema kama kuna wavuvi wanaotumia hata shandarua pali ya nyavu. Kwa wenyi kukinga mazingira, hii ni matukio ya uvuvi mbaya. Kufuatana na Isidore Basongwa, kuna watu wanaotumia hata majani ya sumu kwa kukamata samaki. Kwake yeye, sumu hii huua vitoto vya samaki na kuharibu nafasi ya kutagia mayai. Mwaka jana walikamata nyavu iliyofanywa na singa ya shandarua, kwa shauri ya mlimo ya mtaa wa Isangi karte. Kwa ufupi, inaomba kutengeneza mambo hiyo sawa wa ilivyofanywa kwa mawindo. Kufuatana na inspekta mtaani wa mlimo, inakatazwa kutumia nyavu ya macho ndogo, ila wafanyakazi wa mazingira husema kama wana magumu ya kuzuia wanaotumia nyavu hizo. Kwao watu hawa huvua samaki zaidi usiku Okapi. Oka