mazungumzo kati ya wakongomani wakati jumuiya ya kimataifa imeisi yataruhusu kuleta suluhisho wa Mani, wa bari, kwa matatizo yanayogawa wakongomani. Waandishi wa habari wanashutumu ukosefu wa dua kiserikali kwa kuwapasha habari yoyote. Mashirika sita ya haki za binadamu yanashutumu ukosefu wa ulinzi wa watetezi wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale yanadai pia kusimikwa haraka kwa komisheni ya taifa ya haki za binadamu. Ni jana siku ya pili ndiyo shirika la madini Kibali Gold lilionesha mkuu wa kwanza wa madini za dhahabu katika mkoa wa Watsa jimboni mashariki. Mazao yale ya dhahabu yatakuwa na vinyume vizuri zidi ya uchumi wa jimbo la mashariki, alisema waziri jimboni anayehusika na madini. Kwanza, ombi ya Rais Joseph Kabila mbele ya baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa ya kuhukumu nchi zote zenye kuharibu usalama wa mataifa zingine Rais Joseph Kabila alitamka hivyo leo siku ya tatu, mbele ya mkutano wa makumi sita na mnane wa baraza ya usalama ya umoja wa mataifa mjini New York nchini Marekani. Joseph Kabila alionesha furaha yake kwa kushiriki kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Ban Kimoon katika mwenendo wa kutafuta suluhisho kwa matatizo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo kati ya kongomani yanao matatizo katika mahusiano wakati tunao. E, tangu kuanzishwa kwa mazungumzo yale, waandishi wa habari wana magumu katika kazi yao. Hakuna duru ya kiserikali inayopasha habari kutoka makundi yote. Kinyume ya hali hiyo, habari nyingi zinatolewa bila mwangaza wowote, hata wakati huu wa mwisho wake unaokaribia. Taarifa Jacques Ive Molima mengi zinaoe bili Ivan Lutumba. Mtu hata mmoja apendi kusema neno lolote mbele ya, ya wapasha habari, na japo kunaonekana maneno fulani yanayofanywa kati ya chumba cha mazungumzo. Wana memba wa tume la wasimamizi wanatembea hapa na kule. Kuna kuwa pia wapinzani wanafuatiliwa na wajumbe wa makundi ya waasi. Mwisho ni wana memba wa tume inayohusika na uchumi na pesa ya serikali. Kulingana na maseme tulipata, kumekuwa kizuizo moja kati ya mazungumzo haya, lakini ni kizuizo gani? Wana memba wa tume moja alijibia kwamba hawezi kusema kitu hata moja wakati wa kutokuelewana kizuizo wala kutokuelewana ni kuhusu maneno gani ni magumu kutambua. Katika hali hii, hatujui ambayo itakuwa matokeo ya mazungumzo haya, lakini yenye kusikilizwa katika chumba cha mazungumzo ni neno moja tu, kuongoza pamoja nchi, maana yake ugawanyo wa mamlaka. E, taarifa ya Jacques Yves Molima, iliyosoma na bili, Ivan Lutumba. Upande mwingine jumuiya ya kimataifa imefurahishwa na kuendeshwa kwa mazungumzo kati ya Kongomani. Wakati huu tunaowapa mjini Kinshasa, hasa kama mazungumzo yale yatahusu kuleta suluhisho kwa matatizo yanayogawa Wakongomani. Balozi wa Ufaransa mjini Kinshasa ndiye alitamka hivyo leo siku ya tatu, kisha kukutana na spika wa baraza ya bunge ya taifa, akiwa mmoja wa viongozi wa mazungumzo yale. Kwa mjibu wa Lik Alad, kukutana huko kulihusu kuzungumzia mwenendo na mwisho kamili ya kazi zile. Mashirika sita ya haki za binadamu yanashutumu ukosefu wa usalama na waulinzi wa watetezi wa haki za binadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika ripoti iliyotangazwa kisha uchunguzi wa mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, mashirika yale yanadai pia kushimikwa waraka kwa komisioni ya taifa ya haki za binadamu. Katibu mkuu wa shirika la haki za binadamu ni mwakili Sylvain Lumu huyo alishifasiria akiwa mbele ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Kwa kifupi, Kanali Luteni Felix Bas, msemaji wa kijeshi wa Monisco alijulisha leo siku ya tatu kuwawa tarehe kumi na mnane Septemba iliyopita nchini Afrika Kusini kwa mwanajeshi mmoja wa Monisco mzaliwa wa jamhuri ya Tanzania Munga Ugo Barnabas alifariki kutokana kutoka na vidonda alivyopata kutoka mripuko wa bomu tarehe makumi mawili na mnane Agosti iliyopita wakati wa mapigano kati ya wa wahuni wa M23 na wanajeshi wa FRDC pakibati jimboni Kivu ya kaskazini. Ndio mwanajeshi wa pili aliyefariki katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na mapigano ya mwezi wa mnane uliopita. E, jimboni Kivu ya kaskazini hali ilikuwa mvu mchana mzima pa miriki, eneo linalopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita mia moja makumi kenda kusini ya mji wa Butembo na tena kusini magharibi ya mtaa wa Lubero ni sababu wakaaji wa eneo lile walipinga kuuawa kwa mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyetekwa nyara tangu juma moja. Maandamano ya wakaaji wale yalipingwa na wauni wa nyaranda wa hutu wa FDLR wanaodhibiti eneo lile. Ni taarifa ya Marcial, Papi Mukeba kutoka Beni. Ni jana siku ya pili ndio shirika la madini Kibali Gold lilionyesha mkuo wa kwanza wa dhahabu katika mtaa wa jimboni mashariki ni kiwanda kinachohusiana na Sokimo pamoja na kiwanda cha Afrika Kusini Anglo Gold Ashanti. Maandamano aliendeshwa mbele ya wa waziri wa madini Martin Kabwelulu na liwali makamu wa jimbo la mashariki Pascal Mombi. Waziri jimboni wa madini alijulisha kwamba kiwanda hicho kitatoa kati ya toni elfu kumi na tano hadi elfu kumi na nane za madini za dhahabu kwa mwaka. Paulin Odian anawaza mazao yale yatakuwa na vinyume vizuri zidi ya uchumi wa jimbo la Mashariki. Huyo alijulisha kwamba kiwanda cha kushimba madini cha Kibali gold kinaendelea kujengwa jimboni Katanga. Hakuna mpango wowote wa kuanzisha masomo katika mtawa Kabungu hadi sasa, kwa mjibu wa kiongozi mmoja wa masomo wa mji huo mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia mbili mashariki ya Kamina anayepatikana huku. Walimu wanaomba malipo ya mshahara ya, ya mwezi wa ya miezi miwili mbele ya kuanza kazi. Jean Musau anasema ipo Kamina kwa kutetea walimu, tumsikilize akiwa mamikrofone ya Hippolyte Kalinga Les walimu wanadai serikali malipo yao ya miezi isiyolipiwa mbele ya kwanza kazi. Tulichungua namna masomo ilianzishwa eneo yote. Ukweli wa mambo ni kwamba fasi yengine masomo imekwisha fungua milango yao kwa ajili ya wanafunzi, ijapo tu eneo ya Kabongo. Wakati ninaposema muda huu na dakika hii, masomo haichafungua milango yao muji wa Kabongo. Ni kusema walimu walijikusanya ndani ya kikao chao tarehe mbili Septemba, na baada ya uchunguzi walikamata hatua kali ya kuendelea na mgomo wao na shurti kwa serikali iwalipe franka ya mwezi wa tano na ule wa shita. Wanaendelea kubaki nyumbani na kukataa kuelekea njia ya masomo bila malipo yao. E, kuhusu matatizo yale, kiongozi wa masomo wa eneo la Katanga ya pili amesema ana suluhisho kwa sasa. Huyo amejulisha kwamba alifikisha ripoti kwa wakuu wake, e, na anaomba uwalimu waanze kazi huo utakomesha matangazo ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliokuwa nasi. Kabla ya kuagana, nikumbukeni kwamba mazungumzo kati ya kongomani yanaendelea bila shaka, lakini wakati jumuiya kima ya kimataifa inahisi yataruhusu kuleta suluhisho kwa matatizo yanayogawa kongomani. Waandishi wa gazeti wanashutumu ukosefu wa duu za kiserikali za kuwapasha habari na mashirika sita yake za binadamu yanashutumu ukosefu wa ulinzi wa wateti wa haki za binadamu katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale yanadai pia kusimikwa haraka kwa komisheni ya taifa ya haki za binadamu. Na kwa mwisho, ni jana siku ya pili ndio shirika la madini Kibali Gold lilionyesha mkuu wa kwanza madini za dhahabu katika mtaa wa Watsa jimboni Mashariki. Mazao yale ya dhahabu yatakuwa na vinyume vizuri zaidi ya uchuru wa jimbo la Mashariki, Alisema waziri wa jimbo lile anayehusika na madini Okapi. Okapi, eh.