Na wasalimu pia, kwa kuwa nasi kwanza, fuateni vichwa vya habari. Mapambano wa meriposi wa yameripotiwa tangu leo asubuhi kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la M23 katika eneo la Kibumba, jimboni Kivu ya Kaskazini. Sila zitozito zimesikika hadi sasa, pia wakaji wanakimbia maskani yao. Jimboni kati ya mashariki, watu kumi wamefariki kati ya wale makumi mawili na kenda wani kukumbwa na ugonjwa wa fievre jaune muda wa juma mbili katika eno la afya la Ludimbi Pakabinda. Habari imetolewa na mganga kiongozi wa wilaya ya afya Mwaji wa mpasha habari Gina Chanjabo. ana ukumi wa miaka makumi mawili kifungoni ya malipo ya dola za Kimarekani elfu makumi mawili wamzi umetolewa leo na korti kuu ya Ituri oh, Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano yameripotiwa tangu leo asubuhi mpaka nyuma ya mchana kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la M23 katika eneo la Kibumba mtani Nyiragongo. Ndugu zetu za pahali zinajulisha kwamba idadi ya waasi wa M23 imezidishwa. Mpaka sasa hakuna namna ya kutoa matokeo kamili ya mapambano. Wakaaji wa maeneo ya Kibumba na Buhumba wanakimbia maskani yao. Maelezo mengi na we Moise Mutunga Lukube kutoka Goma. Mapambano makali yameripotiwa hii baada ya mchana kati pande za Kibumba kijijini heu kwenye mpaka na Rwanda. Silaha nzito nzito zimesikika hadi sasa ndani ya eneo la Kibumba. Kwa mjibu la jeshi la serikali limedhibiti eneo hilo baada ya kutoa nje waasi wa M23. Imehakikishwa ya kwamba mapambano haya yamezuka wakati wa M23 waliungwa mkono na vikosi toka pande za Kabuhanga kwenye mpaka na Rwanda hadi sasa askari tatu imeripotiwa kwamba walijeuriwa na wengi zaidi upande wa waasi, kama wanavyotueleza imeripotiwa ya kwamba vijijini Kibumba na Bumba wakaaji wote wamekimbia maskani yao. Wengi wamejelekeza upande wa Rwanda ila waaskari wa Rwanda wamekataa waingie nchini Rwanda. Nikiripota Goma, mimi ni Mweze Mutunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi Goma. Aksansi kwa komoizi Mutunga Lukube. Wakaji wa vijiji vitano vieno la ba muguba ya kusini mutani Shabunda katika jimbo la Kivu ya kusini Wamekimbia makao yao tangu karibu siku kumi, Habari vio tole wa jana na duru zetu za hapu nyumbani, Pia kuhakikishwa na viongozi wa kisiasa, wale wa kiserikali na shirika la raya la Shabunda. Kufatana na duru zetu, wahami wano kadirewa kuwa elfu kumi. Wapoporini wakikimbia mapambano makali kati ya makundi mawili ya wahaya mtomboki ya kikuni juriste na sisawa ambao wamegombania uongozi wa eneo hilo la mtawa Shabunda. Watu kumi wamefariki kati ya wale makumi mawili na kenda wenye kukumbwa na ugonjwa wa fievre jaune katika eneo la afya la kama alivyo sema mganga hilo. Marcel Kabadi inasomwa na mami Alili. Matunzo ya wagonjwa imeendeshwa kwa atua mawili kufuatana na mnganga mwenye kuhusika na uchunguzi kunako kituo kya afya ya Ludwimbi Lukula iko anaanza kwanza na matunzo ya vidudu ya magonjwa yale yenye kujitokeza, ni kusema mwili moto, kichwa kuluma na mwili kuuma. Ya pili hospitali imetunza magonjwa wa kiwapa chanjo. Chanjo hiyo ime tunza wagonjwa pia na wenye hawako wagonjwa, imesaidia kuwakinga na magonjwa ndani ya mwili yao. Kwa ngambo yake, muunganga direkta wa hospitali ya Penge anena kuwa na hesabu ndogo ya chanjo kwa kutunza wagonjwa wote, na kwa hiyo ameogopa idadi ya vifo kuweza kuongezeka. Wagonjwa wao wamelalamika na hali mbovu ya kuchungwa na wataalamu wa afya, jambo ambayo inatupiliwa na president wa kamati ya wataalamu wa afya ya Ludimbi Lukula, chumba cha raia ya Kabinda. Aomba wakuu viongozi wa afya jimboni na wa jamhuri waongeze wingi ya dawa ya chanjo anti amari kwa lugha ya Kimombo kwa kuhepuka ukosefu. Shirika Save the Children inatangaza ripoti inayofafanisha juhudi zinazofanywa kwa kupunguza vifo kwa watoto na wamama katika nchi makumi saba na tano ulimwenguni. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inachukua nafasi ya makumi mawili na tano. Hesabu iliyofanywa na Save the Children inajulisha kwamba mwaka wa elfu mbili na kumi, watoto mia moja makumi matano na nane, walifariki vya wale elfu moja waliozaliwa ijapokuwa mwaka wa elfu mbili, watoto moja makumi, ma, ma, watoto mia moja makumi mnane walifariki dhidi ya wale elfu moja. Ni kusema idadi ya wenye kufariki imepunguka. Mimizaji mipango ya usafi, utoaji wa chanjo na utoaji wa dawa ni mbinu za haraka katika mipango ya taifa kwa kuboresha hali hiyo. Mganga Arsene Nyangoran, kiongozi wa mipango kwenye Save the Children nchini Kongo ya Kidemokrasia, anafasiria hapa mbele ya maikrofoni ya Jocelyn Musa Oponde. Ripoti inategemea usawa, ni kusema tulichungwa kama watoto wote wapo na bahati ya sawa kwa kupata matunzo. Tulichungwa pia kwa mfano, kama katika nchi zile kuna wakubwa wa kisiasa ambao wanaweza kutoa msaada kwa ajili ya kupunguza vifo kwa watoto. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari kuna mpango wa kupiganisha kufariki kwa watoto na wamama, ni vizuri kwani kuna utashi wa kisiasa pia, wasaidizi kwa maendeleo wanashiriki kwa kupunguza vifo. Tunatamani kusema kwamba juhudi zinapaswa kufanyiwa tena, hakika leo watoto wengi hawafikishe miaka mitano S kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari muuaji wa mpasha habari Gilan Chanjabo anahukumiwa miaka makumi mawili kifungoni, pia malipo ya dola za kimarekani elfu makumi mawili uamuzi umetolewa leo na korti kuu ya Ituri. Mwili ya mpasha habari yule wa Radio Canal Revelation Radio Kijamii ni kutangaza hapo nyumbani ilipatikana tarehe kumi na saba mwezi wa tano uliopita mjini Bunia katika mtu wa Ngezi, kisha siku kumi na mbili ya kupotea kwake. Watu tatu walishtakiwa kusababisha mauaji ya mpasha habari Gilan Chanjabo. Wawili kati yao waliachwa huru sababu ya ukosefu ya kidhibiti. Kuhusu mwenye amehukumiwa, imejulishwa kwamba aligombana na huyu mpasha habari kabla apotee. Mahakama ya Bunya inaripoti kwamba huyu mtu aliahidi kuua mpasha habari mbele ya washahidi wengi na akatimiza kisha siku chache. Wakili ya Gilan Chanjabo wanasifu hatua ya mahakama ya Bunya, lakini watetezi ya mtu aliyehukumiwa wanaahidi kupinga hatua ya mahakama ya Bunya kwa ngazi ya juu. Tujulishe kwamba mpasha habari Gilen Chanjabo alipotea na kisha mwili wake ilipatikana tarehe kumi na saba mwezi wa tano mwaka elfu mbili kumi na tatu kisha maandamano ya wapasha habari ya Bunya kwa kushutumu kupotea kwa mwenzao. Bunya, Isakre Moyope, Radio Kapi. Aksanti kwako Isaac. Zaidi ya tembo makumi kenda wanaonekana hapa na pale katika nula la Kabondo Dianda, wakitoka kadia kwa kutafuta mbuga. Na lamiko lilitolewa jana na kiongozi jimboni wa shirika la ICCN kwake Felix Mbayo: wakaaji wa Kabondo Dianda hawapashwe kuuwa wanyama wale kwani wakati wanashambuliwa wanaweza kusababisha hatari. Anawaomba watumie namna ingine kwa kuwafukuza. Sikilizeni Felix Mbayo mbele ya mikrofoni ya Jean Gando. Sasa juma moja ambayo, ambayo tembo kadiri ya makumi kenda inaondoka vijiji kazi anakipamba na kuelekea pale Kabondo Janda na tembo hii kunaenda kutafuta chakula. Ni vizuri wakaaji wa sehemu hiyo wafanye kelele kubwa na wachome pilipili kwa kuwafukuza. Yenye tunaweza kuomba kwa viongozi wa district ya Olomami wawe licho wazi, waombe kwa wakaji wao wasishambulie tembo hiyo. Hali ya tembo hii imejulikana tangu zamani ya kwamba wa tembo hawa huko hatakatanka. Sisi ICCN hatuwezi kwa upeke kufukuza tembo hii. Ni vizuri watu wote wajitumbukize katika maneno haya, ili kwa jumla tufukuze tembo na irudie mahali yao ya zamani. Tangu miaka tatu tembo hii imeisha kuua watu wengi, kulingana na ripoti niliyopokea mu miaka tatu nyumba na mashamba De kabla kwa Depui... as... gana twakumbushe vichwa vya habari. Mapambano ya meripotiwa tangu leo asubuhi, kati ya askari wa jeshi la taifa na wasi wa kundi la M23 katika eneo la Kibumba jimboni Kivu ya Kaskazini silaha nzito, nzito, zimesikika hadi sasa. Pia wakaji wanakimbia maskani yao jimboni Kasai Mashariki. watu kumi wamefariki kati ya wale makumi mawili na kenda wenye kukumbwa na ugonjwa wa fievre jaune muda wa juma mbili katika eneo la afya la Ludimbi paka Binda. Habari imetolewa na mganga kiongozi wa wilaya ya afya. Na mwisho, muuaji wa mpasha habari gina chanjabo anahukumiwa miaka makumi mawili kifungoni pia malipo ya dola za kimarekani elfu makumi mawili uamuzi umetolewa Waleo na kortiku ya Ituri. Na ndugu msikilizaji, ni hapa ndio tunatoa, tunakomesha habari zetu. Asante kwa wote waliojiunga nasi. Kwaheri, jioni njema Okapi. Okapi,