Abarizetu Jean Desire Kanyama. Shirika ya Uingereza Global Witness imeshutumu utimizi mbaya wa mwitu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukiwasa wa uporazi wa pori ni katika ripoti yake iliyotangaza leo siku ya ine pamjini Kinshasa, vikaratasi vinavyoruhusu kazi hizo za mwitu vinatolewa kinyume ya sheria, imesema Global Witness. ejimboni <tiple> e Kivu ya kaskazini, watu watatu waliuawa na wane walioumizwa leo asubuhi katika shambulia wa mai mai izidi ya doria ya pamoja watumishi wa shirika la ukingo wa mazingira ISSN na wanajeshi wa FARDC. Ni katika eneo la Kachanga karibu ya Vichumbi. Katika pande la magharibi ya ziwa Edward, mpango wa kuanzishwa rasmi kwa siku kuu ya taifa ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa kupooza mwili uliandaliwa leo siku ya ine pambandaka jimboni Ekwatere. Wanahesabiwa katika jimbo hilo karibu milioni mbili ya watoto wa chini ya miaka tano. Utimizi wa sasa wa pori ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haupo halali na unafanyika katika uporaji wa mwitu, ndiyo imeandikwa katika ripoti ya shirika la Uingereza Global Witness iliyotangazwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Shirika hiyo imejulisha kwamba peke yake kwa jimbo la Bandundu kwa mfano, ruhusa za kazi za mwitu mia moja makumi nne sita, zilitolewa kati ya miaka ya elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na mbili zikiruhusu kazi za mwitu katika eneo la karibu viwanja elfu kumi na moja vya mchezo wa kandanda pahali pa hektari makumi tano peke yake kama imearifiwa na sheria. Ni taarifa Adona Madimba inayosomwa na Gaiusi Sabilepa. Kwa jumla shirika la Uingereza limetaja hali kumi zinazoonyesha waribifu wa misitu ya nchini Kongo. Wakati sheria ya Kongo inalazimisha kuwepo kwa kibali cha kukata miti na wanaohitaji, na hawa wanapashwa kubaliana na wakaaji wa mahali, ila wanaofanya kazi hizo wanatoka mjini Kinshasa na vibali hivyo. Jambo lingine, sheria inaruhusu Wakongomani ndio wanapashwa kuwa wengi kwa kutumia misitu, ila kwa mtazamo kwa leo, wageni ndio wengi na wakati sheria inakataa matumizi ya vyombo vya makampuni kwa kukata pori, Global Witness inataja kuwepo na mashine ya aina za bildozer ndizo zatumikishwa. Matokeo yake ni kama haya, raia wanapoteza faida nyingi wanazozipata kutoka misitu. Ripoti hii wakilishi wa wizara ya mazingira walitarajia kuipinga, ila shirika la kimataifa Government and Institution Service ilihakikisha kutokana na mambo yanayo katika hali ya matumizi ya misitu nchini Kongo, watu watatu waliouawa na wengine wanaoumizwa leo asubuhi katika shambulio ya wamaimai zidi ya doria ya pamoja, watumishi watumishi wa shirika la ukingo wa mazingira ICCN na wanajeshi wa FARDC. Ajali hiyo ilijitokeza paka changa karibu ya vichumbi pamoja katika pande la mangaribi ya ziwa Edward jimboni Kivu ya kaskazini. E, duru za afya zimehakikisha kwamba walioumizwa Walifikishswa katika kituo cha afya cha Vichumbi na kuhamishwa moja kwa moja hadi hospitali kuu ya Kaina. Hadi habari ilihakikishwa na majeshi wa maji. Taarifa Evariste Mahamba, inasoma Masedonia nawe Fredi Balimbo. Kwa uchunguzi wa mazingira askari jeshi wana wafanyakazi ya isesen waliingia ndani ya mtego karibu saa mbili ya asubuhi, ngambo ya ziwa la Edward, habari ikihakikishiwa na askari wa Force Navale. Askari hawa walikuwa wakitafuta wavuvi haramu wakaanguka mkononi ya hawa wajasusi wa vurugu. Kwa mlio wa risasi, watu tatu wakafa kwa rafla: askari jeshi mmoja, mlinzi wa mazingira mmoja na rahia mmoja Watu nne wakaumia. Kwa hao askari jeshi watatu na raia mmoja wamelazwa hospitalini ya Kaina, asema mganga wa apo ku hospitali ya mji Vichumbi. Kupitia kamati ya wavuvi ya Vichumbi, wa kisikilika ya kwamba kigundi kubwa ya wavuvi haramu kwenye ziwa la Edward wamepewa zaidi ruhusa na hawa wajansusi majimaji ya Pareco. Mkuu wa Force Naval anakumbusha kwamba jana pia kulikuwa mlio wa masasi na ni Habari ya siku kwa siku. wahami wanaendelea kufika kwa wingi tangu siku ya tatu pasake mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi mbili na saba na mji wa goma jimoni kivu ya kaskazini kwa mjibu wao wahami wanatokea paluhonga kingi pupango na malehe zini kupatikana kaskazini ya Sake, ambako mapigano yaliendeshwa baina ya majeshi za FARDC na kundi la M23. Habari hizo zinahakikishwa na wakuu wa asili, wakati msemaji wa kijeshi wa FARDC Jimoni Kivu ya kaskazini hakuhakikisha mapambano hayo. Ikinyume, hali ya maisha ya wa wahami inakuwa mbaya pa Pasake. Mafasiliyo mengi nawe, bili van Lutumba. Wakimbizi wanakuwa kati ya shule, kanisa, na wengine wanalala nje. Wananena kwamba wanakuwa wakitumikia watu kwa ajili ya wao kuishi. Mashahidi wengine wanaonyesha kwamba wakimbizi hawa wanasaidiwa tena na misaada ya raia. Wakimbizi wengine wanalala chini kwa udongo. Kiongozi wa gurupa Kamurunza anajulisha kuwa ni wakimbizi wote hawa hawajulikane na shirika la usaidizi wala ofisi ya serikali. Wakimbizi hawa wanatuma mwito ili wasaidiwe na chakula na vifaa mbalimbali. Wanaomba tena serikali kurudisha kimya na usalama kati ya vijiji yao ili warudi nyumbani. Na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaomba kukubali mageuzo ya sharti ya Roma inayopatia korti ya hukumu ya kimataifa ya uwezo wa kuchungua maovu ya shambulio za aina ya vita. Mwito huo ulitolewa leo siku yaine hapa mjini Kinshasa na mashirika yasiyo ya kiserikali wakati wa mwisho wa mikutano ya kisayansi iliyoandaliwa katika mpango wa miaka kumi ya kuundwa kwa korti ya hukumu kima wa kimataifa kwa shirika la raia la Kongo utafiti wa amani unazuia sheria kushika wanaozaniwa kutenda maovu mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi inasomwa kutoka Kalemi nawe François Xavier Mibe. Profesa Kennedi Bindu wa Chuo Kikuu cha Goma ametoa wazo lake kuhusu jambo la jemadari Bosco Ntaganda ya kwamba serikali ya Kongo likataa kumtoa kwenye chumba cha CPI na ukomo wa kuleta usalama. Ngambo ya Xavier Maki, mwenyekiti wa shirika la Justice Plus ananena kuwa ni kwa sababu ya CPI, mmoja wao wa wale wanaoshtumiwa kutenda mabaya wanaendelea kufatiliwa. Mafatilio hayo hayawezi kulinganishwa na mabaya yote iliyotukia maeneo ya Ituri. Kordonata wa Coalition pour la CPI anapongeza ngambo yake kazi ya CPI ndani ya nchi ambako vyombo vya kutoa haki vilikuwa vyote havitumiki. Kwake yeye Andre Kito fasi yote leo, kuna kunakutaniwa sasa vituo vya sheria na hata wahakimu. Ni wao wanao kazi ya kuapiza mabaya inayotendeka nchini. Mwakilishi wa ofisi ya mkuu wa CPI anakamilisha kuwa CPI haitaweza kufuatilia kwenye chumba mambo yote iliyotukia nchini Kongo tangu mwaka wa elfu mbili na mbili. Lakini CPI itafuatilia mambo tangu miaka kumi iliyopita na ukomo wa kuona CPI kazi yake ikue ile ya kuepusha ubaya kujitokeza siku za usoni. Jambo inalofanya Pascal Turlan kunena kuwa CPI haikupewa kazi ya kuleta amani nchini, ila kufanya kazi na ukomo wa kuepusha mabaya yasitukie tena. Sikukuu ya taifa ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa kupooza kwa mwili mwaka wa 2012, mpango wa kuanzishwa rasmi uliandaliwa leo siku ya ine pambandaka na liwali wa jimbo la Equateur, bila waziri wa serikali kubwa wa afya aliyengojelewa kwa maandamano hayo jioni kwamba katika jimbo hilo karibu milioni mbili ya watoto wa chini ya miaka tano walitambulishwa kupitia eneo makumi sita na kenda za afya. Ni taarifa ya Jean Michel Libula Mopolo kutoka Mbandaka usumiakesidoni nawe Gaius chabilepa ni soko kuu ya Mbandaka de ndiyo imechukuliwa kwa kuanzisha kampeni hiyo zidi ya ugonjwa wa kupooza kwa mwili ama polio. Marcel Kabeya, mkuu wa ofisi kuu ya afya kwenye shirika la UNICEF jimboni Ekweta, alitaja kuwa matokeo ya kampeni ya hawali yalikuwa bora. Hayo ni kwa vile hakuna hata hali moja ya ugonjwa wa polio iliyojitokeza. Japo hiyo, Marcel Kabeya anataja kuwa jitihada za zidi kuendeshwa nchini Kongo ili kuepusha watu na ugonjwa huo. Ripoti kutoka duru ya afya zataja kuwa ni watoto ambao hawakupewa chanzo ndiyo wanazidi kuwa hatari, kwa sababu, ataja Dr. Rock Bayoli, mratibu wa program ya uchanjazi ndui jimboni Ekweta, watoto hao wenda wakawa ndani mwao na viini vya ugonjwa huo. Kwa mwisho, liwali wa jimbo hilo Jean-Claude Baende aliahidi kutoa mchango wake katika kampeni hiyo. Hayo yote yalifanyika mbele yake Lodri Mulumba, mkuu wa programu ya uchanjazi ndui nchini Kongo akidemokrasia akitokea mjini Kinshasa. Na pia sikukuu za chanjo kwa kupinga vunjavunja vunja zimeandaliwa jana siku ya tatu upande wa Bukama na Malemba Nkulu jimboni Katanga, lakini eneo zimoja za afya za mitaa hiyo zinapingwa na kundi zimoja za dini na tena ukosefu wa usalama. Tangu mwanzo wa mwaka mitaa hiyo ilihesabu karibu watu makumi mawili waliopooza mwili Denis Mahihu. Katika maeneo ya Kinkonja ndani ya teritoria ya Bukama kwa mfano wakaji wanayoishi kwenye barabara Magi na Mwamba ya kilomita kumi na tano wanaogopa watoto wao kutopokea chanjo kwa kuwepo kwa tembo maeneo hiyo, lakini munganga kwenye kituo cha afya ameweza kuhakikisha kwamba ijapokuwa kuogopa kwa tembo, chanjo itafanyika katika kijiji cha Mwamba na Magi. Dr Jacques Kakoma amehakikisha kwamba Ijapokuwa fujo imejitokeza siku ya sita hii kati ya askari polisi na, na wakaaji maeneo ya Magi na Mwamba, lakini kamati inayohusika na jambo la chanjo imeweza kusisimua wakaaji kwa kuweza kurudi. Upande mwingine ni kituo cha afya cha Malemba Nkulu wanayoandaa kazi ya chanjo wanakuwa na shida kuona wamoja kukataa chanjo hii, ni kama vile waaminifu wa kanisa kitawala. Lakini mganga mkuu wa kituo hicho cha afya ameweza kujulisha kwamba wamoja miongoni mwa waaminifu wa kanisa kitawala wameweza kupokea chanjo hiyo wakati walikuwa mbali na vikundi vyao. Lubumbashi, Madlene Waila, rejo Okapi. Oh, kapi, oh, kapi.