Habari zetu. Jean Desire Kanyama. Wakongomani wane waliofungwa jimboni Kabinda la Jamhuri ya Angola, kutokana na hali siyo sawa, na waliongoja kufukuzwa nchini humo, walifariki mwisho wa Jumajana katika gereza. Duru nyingi za pamoja zilihakikisha leo siku ya kwanza habari yenyewe Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakuu wa kiasili wa mitaa Lubero na Ruchuru pamoja na wananchi wa kabila za eneo hizo wanapinga kabisa utafiti na uchimbaji wa petroli na shirika la kimataifa soko katika mbuga la taifa la Virunga. Walionyesha msimamo wao siku ya posho uliyopita kisha mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na shirika za kuhudumia mazingira pa Vitumbi, kilometa mia moja kaskazini ya mji wa Goma, mtaani Ruchuru. Ugonjwa wa kuendesha unaendelea kusumbua Wakongomani, hasa sana wakaaji wa mji wa Kinshasa, pamoja na magonjwa mengine ya uchafu wa mikono. Kinyume ya hali hiyo, chakula inaendelea kuuzishwa chini udongoni katika soko nyingi za mji mkuu wa Kinshasa. Oh, Wakongomani wane waliofungwa kutokana na hali isiyo sawa jimboni Kabinda la jamhuri ya Angola na waliongoja kufukuzwa nchini humo walifariki mwisho wa juma jana katika gereza duru. Nyingi za pamoja zimehakikisha leo siku ya kwanza habari hiyo. Taarifa mwenzetu Dani Kindanzita kutoka Matadi, inasoma studioni nawe Adolfin Ngoi shirika la kiraia la Mwanda husema kama wazaliwa wa Kongo hawa wanne walialikwa siku ya tano iliyopita kwenye kituo cha husika na uchunguzi ya wenye kuingia wala kutoka mjini Kabinda sababu walikosa vitambulisho vya kuketi mjini humo, njo kusema walikuwa wamefungwa kabla ya kufukuzwa nchini humo, walifariki ndani ya jela ya Angola sababu walipata tatizo ya pumzi. Kwa hiyo kiongozi wa shirika la raia la Mwanda Wili Iloma analazimishwa kuundwe ujumbe ya moja, shirika la raia wakuu wa kisiasa na wa maofisi ili wachunguze kabisa kisa cha kifo hicho, na tena zifikishwe mili ya wahati ajili ya maziko halali, mpaka wakati sheria itafuatilia waliyewaua. Alipoulizwa waziri jimboni ahusika na mambo ya ndani Bwana Felicie Mbedi ya Kitembedi alisema kusitoarifiwa lolote kuhusu swala hilo. Wakuu wa kiasili wa mitaa Lubero na Ruchuru pamoja na wananchi wa kabala za eneo hizo wanapinga utafiti na uchimbaji wa petroli na shirika la kimataifa la soko katika mboga la taifa la Virunga. Walionyesha msimamo wao siku ya posho uliyopita, kisha mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na shirika za kuhudumia mazingira pa vichumbi ni eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini ya mji wa Goma, mtaani Ruchuru, jiboni Kivu ya Kaskazini. Wanahofu wasipoteze katika mradi huo mafasiwa mengi. Nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Kisha kupata taarifa kaza wa kaza kuhusu mazara za utafiti wa petroli kama ulivyotekelezwa pa mwanda jimboni Bakongo na shirika Soko International, wazaliwa wale wa mitaa za Lubero na Rujuru walichukua uamzi wa kukataa mradi ule mnamo mbuga la wanyama la Virunga. Kwa mujibu wao, uchimbaji wa petroli eneo hiyo waweza kuwa na vinyume mbaya kwa viumbe viishimo ndani ya ziwa Edward, ijapokuwa ndiyo mali yao ya asili inayogharamia zaidi ya raia salasini elfu eneo za uvuvi panyaka. Goma Vichumbi na kia vinyonge. Ngumbi Ngalia ni mwanamemba wa jamii ya raia panya kakoma, ile proje inaweza kubakia kule juu, si ndo mwenyewe tutapoteza sama le, petroli inaweza kutokea kwenye samaki na zalaka, na pale samaki zinapashwa kukufa. Ya pili tunakunyaka njo maji ya laka senye vataitosha ile buchafu ya yulu haitaleta mazara juu ya maji ya kunywa na watoto yetu havatapata kule kazi. Sasa wale bazukuu betu pataishi ai, raia wale waomba kwa serikali ya Kongo kuwa na zoezi ya kushirikisha raia katika mafunzo ya vinyume kimazingira vya mradi za utafiti wa petroli kabla ya kuchukua msimamo wote. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi, uhusiano wa kiufundi wa Beljiji una masito kuhusu kuendeleshwa kwa mradi wa usaidizi wa kujitegemea kwa jimbo isio kwa jimbo ijayo e ya chopo katika jimbo la mashariki Msimamo huo ulionyeshwa leo, siku ya kwanza kisha mkutano wa siku mbili wa uchunguzi wa mradi wenyewe. Ni sababu mradi huo wa kufikia majimbo ya kujitegemea hauyakamilika katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Taarifa ya Joseph Basai wa redio Televizion Bondeko ya Isangi inasoma Sizoni nawe Karin Damuso. Ushirikiano wa kiufundi wa Belgici, CTB, inatamani kwanza kuzungumza na serikali ya Kongo ya kidemokrasia kabla ya kujieleza wazi kuhusu msaada unaoelekea kujitegemea kwa majimbo sawa vile Pachopo, kama alivyosema mtume wa shirika la CTB kutoka mjini Bruxelles. Kuchelewa kwa kazi hiyo kuambatana na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inalazimisha kufikiri pamoja na wakuu viongozi wa serikali. Pia wanamemba wengine wa ujumbe wanahuzunika kuona uharibifu wa jumba zimoja za serikali na kijamii zilizotengenezwa hapo hawali katika mitaa ya Chopo na mjini Kisangani kufuatana na muradi wa kusaidia mipango ya maendeleo ya kijamii Paideko kwa kifupi. Mpango huu unaoelekea kujitegemea kwa majimbo ulipangwa kukomeshwa mwaka huu. Viongozi wa kamiti za vijiji kwa ajili ya maendeleo wanaomba kuongezeka kwa muda kusudi ya kumaliza matengeneo ya serikali na ya shirika la raia. Lakini kwa kiongozi momoja wa CTB, bila kutoa jina lake, shirika lake haliwaze kuendesha muradi huu sababu ya kuchelewa kwa mpango huu nchini. Nalo shirika la bima sona stawi la luja katika kasai ya mashariki limeshutumu kupingwa kwa uchunguzi na malipo ya uchuru wake dhidi ya magari na pikipiki tangu Jumambili, kwa mujibu wa kiongozi wake Operesheni ya kulipisha uchuru wa bima ilianzishwa vizuri, lakini ina matatizo kwa sasa kutoka pande zote. Sikilizeni mafasirio ya Loyeke Losilenge, kiongozi makamu wa shirika la Sonas Paloja, kuambela mikrofoni ya Jean Michel Omanga. Wenyeji magari na pikipiki piki wanatupinga wakati tumefunga magari yao, japokuwa tumeendesha kazi ya muhimu kwa faida ya wote. Pesa zenye tumeingiza na kazi tunaendesha ni kazi ya serikali, lakini wanasiasa, viongozi wa serikali na jeshi wanatuzuia kuendesha kazi, wakati tumefunga pikipiki piki au gari ari yenye kuendesha kazi bila heshimu ya sheria. Tumepinga hali hiyo, sababu wakaaji hawataki kulipa ushuru wa bima ndio wanapinga polisi, japokuwa askari polisi wameendesha kazi ya serikali uh, huyo ni Loyeke Losilenge, kiongozi makamu wa shirika la SONAS Paloja, alikuamba na mikrofoni na mwenzetu Jean Michel Omanga. Ugonjwa wa kuendesha unaendelea kusumbua Wakongomani, hasa sana wakaaji wa mji wa Kinshasa, pamoja na magonjwa mengine yanayoarifiwa kuwa ya mikono michafu. Kinyume ya hali hiyo chakula inaendelea kuuzishwa chini udongoni katika soko nyingi za mji mkuu wa Kinshasa, hali yenye kupelekea uchafu kwa wakaaji wa mji huo. Taarifa ya Paul Matendo na Pegi Ngolela inasoma studioni, nawe Adolfin Ngoi. Hali ni namuna moja katika soko tulitembelea, kote soko ya Liberte, yale ya Gambela na yale ya Zigida. Wanatandika chini ku udongo kipande cha mfuko na wanateleka mboga mboga mboga, matomate na mboga zengine juu. Sokoni la Liberte kwa mfano, kuna mchuruzi alileta ya ushuda yafuatayo: kama unatandika biashara juu ya meza, wateja hawatakuja kwa kuuza, lakini kama unatia pa udongo, watakuja kuuza pande ya wateja wanashitaki kama hakuna usafi, hakuna afya, lakini tukisha kuyanunua tunasafisha kabisa mbele ya kuyatumia. Tulipouliza mawazo ya wahusika na kazi za usafi, muganga mumoja alisema kama depuis 2005. uhimizaji ulianza tangu mwaka wa elfu mbili na tano kunako wizara husika na mambo ya afya, bado kuhazibu watu mpaka leo Depression tabia kama yale ingelipashwa kufuatilia na viongozi wa husika na afya katika muji jimbo wa Kinshasa. Uchaguzi wa urais nchini Senegal ni habari kwa kifupi. Habari zenye za kwanza zimearifu kwamba Macky Sall ndiye alichaguliwa na kushinda moja kwa moja uchaguzi huo ulioendeshwa katika hali ya kimya. Rais wa zamani wa jamhuri ya Senegal Abdoulaye Wade tayari alikubali kushindwa kwake mbele ya waziri mkuu wake wa kwanza wa zamani na hali imerudi tulivu leo nyuma mchana mjini Brazaville kiisha maandamano mbele ya ofisi ya mtaa wa Uenze. Waandamanaji walidai malipo ya dola za kimarekani elfu sita, ahadi ya serikali ya Congo Brazaville kwa kila jamaa wa wahanga wa miripuko ya silaha kubwa katika kampi ya Mpila tarehe ne mwezi huu wa tatu. Operesheni ya malipo tayari ilianzishwa, lakini jina za waandamanaji hazikuonekana katika daftari zilizotayarishwa. Muda wa saa mbili vikwazo viliwekwa mitaani wenze na Talangai mjini Brazzaville. Migorodumu yaliunguzwa pia ya lala kugeuzwa barabarani kubwa. Mbele ya ofisi ya mtaa wa wenze waandamanaji waliunguza pikipiki na kuvunja madirisha ya jumba za serikali. Kiongozi wa mtaa alikimbia. Waandamanaji ni watu wenye kuwa katika hasira sababu hawakona majina yao kwenye orodha ya wahanga ambao watafaidishwa na dola za Kimarekani elfu sita kufuatana na miripuko ya mpila. Serikali lihaidia kutoa kwa la muhanga dola za Kimarekani elfu sita, muda wa kungoja kuwalipa hasara wahanga wote elfu kumi na nne. Malipo yalianzishwa siku ya tano iliyopita, lakini majina ya wengine haikupatikana kwenye orodha ya wenye kufaidishwa. Hali hiyo ndiyo ilisababisha hasira ya waandamanaji. Hata kama askari polisi walitawanywa hapa na pale mujini, waandamanaji walisambazwa na mvua ilionyesha leo asubuhi mujini Brazzaville.