Leo hii asubuhi ndio kesi ya kwanza Bosco Ntaganda iliendeshwa kunako korti kuu ya kimataifa, Palahe nchini Olansi. Kiongozi huyo mwasi wa kundi la M23 anashutumiwa mauaji ya kibinadamu na ya vita tangu sasa miaka sita. Paminova jimboni Kivu ya Kusini, baraza mpya ilishimikwa leo, siku ya pili, kwa kutambua na kutatua ugomvi wa aina nyingi katika mtaa wa Kalehi. Shirika la kimataifa Norwegian Church Aid lenye kuunga mkono mpango huo lilihesabu zaidi ya ugomvi elfu moja mia nne katika eneo hilo. Wapo sasa madereva hakika, wanawake mia moja makumi mawili walianza kazi hiyo tangu mwisho wa juma jana mjini Lubumbashi Nikiisha mafunzo ya miezi ine. Oh, kwanza habari inayotufikia wakati huu, doria ya kijeshi iliyoanzishwa siku ya Mungu iliyopita mjini Lubumbashi ilisimamishwa. Ni hatua ya meya wa mji huo mkuu wa jimbo la Katanga, iliyotangazwa kupitia vituo vya habari vya hapo nyumbani, wakati kwa Jean Oscar Sanzuga wa kutoa mwito wa amani na kuhakikisha kwamba mji wa Lubumbashi upo katika kimya. Huyo aliomba wakazi wa Lubumbashi wasikubali habari zinazopelelezwa huko na kule, bali wabaki katika umoja. Kumbukeni kwamba doria hiyo ya kijeshi ilitokana na shambulio ya mji wa Lubumbashi mwisho wa juma jana na wahuni wa kundi la Bakata Katanga. Bosco Ntaganda alisamba leo hii asubuhi mbele ya waamzi wa korti kuu ya kimataifa Palah nchini Uholanzi. E, kesi ilidumu karibu saa moja. Ameshutumiwa mauaji ya kibinadamu na ya vita tangu miaka sita sasa. Kiongozi huo mwasi wa kundi la M23 aliendesha mapigano katika maeneo ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya mwandishi wetu Stefani Mopas tokala toka he Bosco Ntaganda alikuwa na woga mbele ya mwamzi wa korti ya hukumu ya kimataifa leo asubuhi. Mwasi huyu alitamani kuzungumza katika lugha la Kinyarwanda. Anasema ya kwamba alizaliwa nchini Rwanda tarehe 5 mwezi wa 11 mwaka wa 1973, na alikomalia nchini Kongo ya kidemokrasia. Anahakikisha kuwa Mkongomani. Bosco Ntaganda anajulisha a, kwamba alikuwa mwanajeshi nchini Kongo kabla ya kufika pala. E, anashitakwa mauaji ya vita na ya kibinadamu yaliyoendeshwa wilayani Turi mwaka wa elfu mbili na mbili na mwaka wa elfu mbili na tatu Shutuma zinazohakikisha pia kwamba katika kundi la wapiganaji wa UPC aliendesha mauaji, ubakaji, uporaji na wanyanyasi dhidi ya raia. Lakini mbele ya kiongozi wa chumba cha masambo, Bosco Ntaganda amesema kwamba hakufanya makosa, lakini mwamzi hakutaka kujua zaidi. Kiongozi huyu wa wasi huenda kuleta utetezi wake tarehe makumi mawili na tatu mwezi wa kenda utakao kuja, wakati wakesia. Kuhakikisha makosa yake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imejiunga nyuma msimamo wa umoja wa nchi za Afrika unaoshutumu uwasi katika jamhuri ya Afrika ya kati. Hayo ni maoni ya waziri makamu wa mambo ya kigeni ya leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Na baadaye amesema tena jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatangaza maoni yake ya kiserikali ya kuhusu hali katika nchi hiyo jirani. maoni kamili ya serikali yatolewa kwa kanuni na waziri wa kwanza kisha mkutano pamoja na serikali yake. Ila kwa sasa ninachoweza kuwapasha kuhusu hali ya bangi pa Afrika ya Kati ni kwamba tunaendelea kuchunguza namna hali inakuwa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiunga na Umoja wa Afrika sawasawa sawa, na makubaliano ya pamoja. Tunachunga wasimamizi wa Equateur watupashe ni viongozi gani wa RCA bangi walivuka mpaka ya Kongo kwa kukimbia fujo. Hapa kwetu tunatumika na wizara ya mambo ya ndani. Ilishimikwa leo siku ya pili pa Minova, jimboni Kivu ya kusini, baraza mpya ya kutambua na kutatua katika hali ya kimya ya ugomvi wa aina nyingi mtaani Kalehe. Wanamemba wake ni watendaji wa shirika la raia wakuu wa asili na wakiserikali pamoja na wakuu wa shirika za haki za binadamu ni matokeo ya uchunguzi ulioandaliwa mwaka mmoja dhidi ya ugomvi wa aina nyingi katika mtaa huo kwa mjibu wa shirika la kimataifa Norwegian Church Aid zaidi ya ugomvi 1700 ndio zilihesabiwa katika eneo hilo. Upande mwingine, tume ya taifa ya uchaguzi huru inangoja fedha kutoka serikali kwa kuandaa uchaguzi waliwali jimboni Ekuater, kwa mjibu wa kiongozi makamu wake Ofisi ya rais wa taifa tayari iliarifu useni kuhusu kutokuwepo kwa liwali jimboni humo. Jacques Joli alitoa majibu kuhusu kalendari ya uchaguzi waliwali wali wa mpya wa jimbo la Equater wakati wa maandamano ya kutolewa vifaa vya uhimizaji wa uchaguzi katika maeneo za chini na shirika la IFES leo hii, siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Taarifa ya Jeff Fungoi usomeke tiuni nawe Karinda Muso. Kuhusu uchaguzi waliwali mpya wa jimbo la Equateur, ila pesa kamishe nyenye kusika na uchaguzi na ngoja kukomeshwa kwa hali hiyo ya ofisi mbili kwenye kito hicho ili kuepuka watu wasipinge matokeo, lakini seni mekuisha kutayarisha kalendari yake na vikundi vya watu watakao endesha kazi. Kama livyo sema mwalimu Jacques Jolie, seni lipata ujuzi wa kutosha kuhusu andalizi wa uchaguzi wa maliwali wa majimbo. Kwa keyeye, wakati huo wanangoja pesa zitakazo kurahisisha kutengeneza kalenda ya majadiliano inayopashwa endeshwa, bado siku makumi matatu, kuhusu vifaa vya maadhibisho vilivyotolewa na shirika la IFES. Kiongozi wa shirika hilo anafasiria jambo la muhimu linaloshurutiza Seni kuandaa uchaguzi wa maeneo ya chini. Anasema kwamba kati ya vifaa hivyo kuna vitabu vya watakaotoa mafunzo kwa wahimizaji, vikaratasi vya uhimizaji, mavazi na kadhalika. Kufuatana na mwalimu Jacques Joli, kupokea vifaa hivyo na Seni mwelekezo wa wa uchaguzi katika msingi wa demokrasia wanawake mia moja makumi mawili kati yao wasio na masomo wenye kuwa na cheti cha masomo ya kisekondari na wengine walianza kazi tangu mwisho wa juma jana mjini Lubumbashi au walifuata mafunzo ya kutembeza gari ya miezi minne. Mafunzo hayo yalisaidiwa na uhusiano wa kiufundi wa Ubeljiji naye aliandaliwa na shirikisho la wanawake kwa demokrasia na amani. Maelezo mengi nawe janga ndu kutoka mji wa Lubumbashi. Wazo ya kuanza majifunzo aya ilianza wakati liwali wa jimbo ali wa jimbo aliwatolea wamama awa basi kubwa, anena kiongozi wa muungano wa CFDP. Tena wamama awa usema ya kwamba wao ni tayari kwa kutafuta kazi. Tumsikilize bibi Christel Nyota, mmoja kati wa mama awa. Si kigumu, itaweza kutembesa basi kubwa bila shida. Kulingana naye bibi Albertine Mukanya, direkto wa Maison a Norite, majifunzo haya ina lengo ya kupinganisha umaskini wa kwa wamama. Lengo ni kuwapa wamama kazi na kupinganisha umaskini wa, wa mwanamke. Ndiyo maana tunapokea wamama wa kila dini wenye walisoma na wale hawakusoma, tena tunawafundisha katika lugha mbalimbali. Majifunzo haya ilitungwa na usaidizi kipesa ya Cooperation Technique Belge tena walimu wa ni wa pale INPP. Wamama hawa walipata majifunzo msehemu ine ama namna ya kutengeneza gari, mekaniko automobile, elektrisite automobile na anti-incendie. CFDP inapanga makazi mbalimbali kwa ajili ya mwanamke ni kama vile kiufundi wa maneno ya kujenga nyumba. Kwa ajili ya hiyo, wamama elfu mbili walijenga wao peke nyumba zao sehemu ya siti ya wamama inayopatikana kando kando ya mji Lubumbashi. Siku za usoni CFDP inapangilia majifunzo maneno ya ufundi wa vyuma ama soudure. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Okapi. Ni pamoja nawe Jean Gandu kutoka Lubumbashi ndio tutakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Lakini kabla ya kuagana nani, kumbukeni kwamba ni leo hii asubuhi ndio kesi ya kwanza ya Bosco Ntaganda iliendeshwa kuna korti kuu ya kimataifa pale. Kiongozi huyo mwasi wa kundi la M23 anashutumiwa mauaji ya kibinadamu na ya vita tangu sasa miaka sita paminova katika jimbo la Kivu ya Kusini. Baraza mpya ilishimikwa leo hii asubuhi kwa kutambua na kutatua ugomvi wa aina nyingi katika mtaa wa Kalehi. Shirika la kimataifa Norwegian Church Aid lenye kuunga mkono mpango huo lilihesabu zaidi ya ugomvi elfu moja mia nne katika eneo hilo na wapo sasa madereva hakika, wanawake mia moja makumi mawili walianza kazi hiyo tangu mwisho wa juma jana, mjini Lubumbashi, jimboni Katanga, nikiisha mafunzo ya miezi ine.