jimboni mashariki kuna kumbuga la wanyama la epulu Okapi, 15 ziliuawa na wasi wa kundi la simba la Morgan. Ndivyo amesema leo mlinzi mkuu wa mbuga la nyama itwayo Okapi. Uchaguzi wa wazee wa bunge una hatari ya kusukumwa kwa mwaka wa 2014 na, na kama hawafanya ngagisho, uchaguzi wa mitaa na maeneo ya chini ina hatari ya kutoandaliwa sababu ya ukosefu wa pesa. Ndivyo amesema leo msemaji wa seni mbele ya radio Kapi. Ulimwengu mzima unashirikia leo siku kuu ya kupinga uzulumu. Kwa bahati hiyo, shirika la OCDH nalotetea haki za binadamu nina si kuona vitendo vya kuzulumu vimepunguka mwaka huu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wapendwa wasikilizaji, tunawasalimu pia asante kwa kutupokea popote pale mulipo. Jimboni Mashariki, kunako mbuga la wanyama la Epulu, okapi kumi na tano ziliuawa na waasi wa kundi la Simba la Morgan wakati wa shambulizi la shamba la wanyama siku ya Mungu iliyopita. Ndivyo amesema leo mlinzi mkuu na kiongozi makamu wa mbuga la nyama itwayo Okapi katika shamba la wanyama la Epulu. Kama alivyosema mlinzi, okapi zote zilizofungwa tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi munane na saba ni habari mbovu kwa ICCN kwa ujumla na kwa eneo la wanyama la ukapi kwa upekee. Washambulizi waliwasili kunako stesheni ya Epulu na kuharibu vikali wanyama wote kutosha wa aina ya ukapi. Na kesha mapigano na washambulizi, walinzi wawili wanyama, wali wawawa, wa shamba la wanyama waliuawa na mke wa mlinzi mwingine alichomwa moto. Tulihesabu pia uharibifu wa ofisi ya kazi za serikali na vyumba vingine vya kazi pamoja na ubakaji, yaani wahuni walibaka wanawake Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kijamii na kiutu ni yenye kuleta wasiwasi wasi pakato hii. Wakubwa wa vijiji saba vya eneo hilo wanahakikisha kwamba wakaaji kwa wingi wa hami hawapate msaada wowote tangu kuanzishwa kwa mashambulizi katika eneo hilo. Viongozi hao wa kiasili wanajulisha kama vituo vyote vya afya viliporwa, kunguzwa wala kubadilishwa vikao vya wapiganaji mbalimbali. Malaria, ugonjwa wa kuendesha, damu ni magonjwa yanayokumba ndivyo amefasiria kiongozi wa ofisi ya aa serikali pakato hii Abimana Kabira. Yupo mbele ya mikrofoni ya Gabriel Aminia. Wakimbizi wanasambarana, walishakuwa wamingi mbo, kama mutu kuwahesabu ni vigumu, sababu walishakuwa mingi muno na wanasambarana nafasi ya Kabambis hivi mbo, mbo, wamoja wanatoka Musidi Kivu, wengine wanatoka musidi Kivu sawa kule Rumbishi, wanaenda kule mumitaa ya Manyambisi bo wanaenda kule mumitaa ya Ngungu, wengine wana wanaenda kule ngambo za Ruzirantaka, wengine wanaenda, manaake unaweza fanya sawa kilometre makumi tano na ukingaro naona yoyote tu wakimbizi ndani ya majamaa mbalimbali, hakuna msaada yoyote wanayopata ila tu wenyi kuwasaidia ni wakaaji, lakini hakuna msaada yoyote ingine inayofika kwao tukumbushe kama watumishi wote waliotumwa pakatoi na ufamandu ya kwanza wamekimbia mashambulizi kwenye masisi ya kati, mji mkuu wa mtaa huo. Kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, umoja wa Ulaya pamoja na umoja wa Afrika inashutumu wasi wanaomiliki silaha wenye kuendesha mashambulizi dhidi ya serikali ya Kongo. Katika habari iliyotangazwa jana pa Luxembourg, umoja wa Ulaya unahitaji nchi zote za eneo la maziwa makuu kushirikiana na wakuu viongozi wa Kongo ili kupokonia silaha kwa kundi la M23 na kwa makundi mengine yote ya wanaomiliki silaha. Upande wake umoja wa Afrika unahaidia kuunga mkono juhudi za serikali ya Kongo ya kidemokrasia kwa ajili ya kurekebisha uwezo wa serikali. Taarifa ya Michel Kifindangoy, usomi wake na Adolphe Ngoy. Kisha mkutano wa pale Addis Ababa siku ya nne iliyopita, shauri ya amani na ukingo ya umoja wa Afrika walifahamisha huzuni yao kuhusu hali ya kiutu sababu ya vita hupitikana mashariki mwa jamhuri ya Kongo, hasa matendo ya nguvu juu ya wakinamama. Kwa maoni ya shirika hilo, sherti wakuu wa M23 wajibu kwa matendo yao. Kwa hiyo, wakazi na wanasiasa wazaliwa wa Kongo wachukue jukumu lao, wajiunge kwa kusabitisha amani ukingo vijijini mwa jimbo la Kivu ya Kaskazini Wanatishwa na vita. Umoja wa Ulaya uhakikisha kwamba walifuatilia hatua kwa hatua uharibifu ya ukingo na kiutu kuendeshwa katika eneo hilo la mashariki mwa Kongo. Wakati wa mkutano wao jana siku ya kwanza pale mjini Luxambure, mawaziri wa mambo ya kigeni wa shirika hilo walionyesha wasiwasi kwa kusikia kama kuna wenye walisaidia waasi. Njo maana shirika linaalika wahusika wote pamoja na makundi ya wapiganaji wajitolee, walinde raia, wapee wapeo msaada na pia shirika la Munisco wafuatilie kazi za kusabiti hasa yale kuelekea ukingo ya raia. Uchaguzi wa wazee wa bunge una hatari ya kusukumwa kwa mwaka wa elfu mbili na kuminane, kama komisheni ya uchaguzi haisaidiwe na fedha pa wakati kwa ajili ya kuheshimu kalendari ya uchaguzi. Ndivyo amesema leo msemaji wa seni mbele ya Radio Kapi. Mathieu Pita anajulisha kwamba Kongo ya kidemokrasia itakosa kuendesha uchaguzi katika mitaa na maeneo ya chini kama hawafanyi angalisho, na hali hiyo ina hatari kupelekea kwa vinyume katika kazi za serikali la anatumaini kwamba serikali itatoa jibu kwa haraka ili kutatua shida hiyo. Matwe Pita kwenye mikrofoni ya Francois Kadima: tulikuwa wazi kabisa, tunapaswa tangaza kalendari hiyo sasa, wakati tunao kwa sababu tunahatari, munipate vizuri, ya kwa sababu uchaguzi katika mitaa na eneo za chini, ijapokuwa kongomani wana lazima kuishi uongozi wa chini demokrasia chini, katika mikoa, katika vijiji, katika mitaa. Tunaendelea kutumika, sababu kwa kweli tuna matatizo ya fedha, sio jambo la kukatazwa, lakini vituo vyetu vya kazi vinaendelea kuzungumza na serikali ya jamhuri, na tunawaza siku zenye kuja hali hiyo itapata suluhisho. Johny, kama kuhusu uchaguzi wa maliwali wa jimbo la Bakongo, jimbo la mashariki na kasa ya magharibi, seni na ngoja kibarua kutoka kwa serikali kwa kuandaa machaguzi, ndivyo ameongeza msemaji wa seni. Ulimwengu mzima unasherekea leo sikukuu ya kupinga uzulumu. Kwa bahati hiyo, shirika la OCDH linalotetea haki za binadamu linasifu kuona vitendo vya kuzulumu vimepunguka mwaka huu nchini Kongo ya Kidemokrasia, akisifu juhudi za serikali. Katibu mkuu makamu wa shirika hilo anasema kwamba Rais wa Jamhuri alitangaza tangu mwezi wa sita mwaka wa 2012 sheria kuhusu hukumu wanaote sheria kuhusu hukumu wanaotenda vitendo vya kuzulumu. Kwake yeye, inabaki tu kutangaza sheria hiyo kwenye kazi za ukingo na upelelezi zenye kuendelea kusumbua watu na kwafi kuwafunga bila sheria. Na habari hiyo ya mwisho, padungu wilayani Owele, karibu wanafunzi mia kienda, wa shule ya kimsingi ya Dungu ya kati wanasoma chini, kama walivyosema viongozi wa masomo. Maofa iliibwa na kuharibishwa na wakaji wa kando kando ya shule. Wanaongeza kusema kwamba hali hiyo inadumu tangu miaka nyingi, na jaribio zote walizoandaa kwa mashirika ya kiutu ili kutolea shule msaada wa maofa hazikufaulu. Katika chumba ya masomo ya kwanza ya primari kuna kuwa viti tatu yenye zimekuwa katika hali mbaya, wanafunzi wanakaa kwa udongo. Kiongozi ya masomo wanasema watu wanatumizia viti ya masomo wakati ya mkutano kwa parokia Katoliki, kisha wanaiacha nje na zingine zinavunjika. Wanachukua sehemu ya hizo viti kwa kuipeleka nyumbani mwao. Kufuatana na ukosefu ya viti, wanafunzi ya hiyo masomo wanachukua mawe au sehemu ya matofali na kukaa juu yake. Katika shule wengine wanabeba viti kutoka nyumbani Msimamizi wa masomo ya Katoliki kwa mtaa ya Dungu, Padri Mboliguma anasema wamekwisha kuomba msaada kwa shirika la kiutu, lakini hakuna matokeo. Duru ya UNICEF inajulisha kwamba wanaendelea kujifunza kuhusu hiyo shida kwa kupata sululisho. Bunya Izakremo Yope, Radio Okapi. Kwa kwa Isaac kabla kwa twakumbushe vitwa vya habari jimboni mashariki kuna mbuga la wanyama la Epulu Okapi wa kundi la simba nyama hatari ya kusukumwa kwa mwaka. Ndivyo amesema leo. Leo e msemaji wa seni mbele ya radio Kapi na ulimwengu mzima unasherehekea leo siku kuu ya kupinga uzulumu. Kwa bahati hiyo, shirika la OCDH, linalotetea haki za binadamu linasifu kuona vitendo vya kuzulumu vimepunguka mwaka huu, nchini Kongo ya Kidemokrasia, na ulimwengu mzima unasherehekea leo siku kuu kupinga klaau