Radio Okapi. Habari zetu, oh, wapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili karibuni, fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Ni leo hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita mwezi wa kumi na moja pa saa sita ya usiku ndipo muda uliopewa kwa kundi la wauni M23 kwa kuondoka mjini Goma utamalizika. Kundi lile M23 lina lushuti mbele ya kuondoka mjini Goma. Wilayani Ituri hali ya usalama ni nzuri kwa sasa, kulingana na Jumajana juma ambalo lilihudhuria kwa kuondoka nchini Kongo ya kidemokrasia kwa watumishi kima wa kimataifa wa Munesco wa mashirika ya Kongo la Maziwa Makuu ya maisha aai ya mataifa na pia ya kimataifa sababu ya kusumbuliwa na raia wa Ituri jimboni mashariki miji kumi na tano ya mtaa wa Basoko inapatikana ndani ya maji ya mto Arwimi. Zaidi ya jamaa elfu kumi walipoteza makao yao, wanalala katika mitumbwi habari. Oh, kamili ni kama ilivyojulishwa ni leo hii, siku ya kwanza, pasaa sita ya usiku ndipo muda uliotolewa kwa kundi la M23 kwa kuondoka mjini Goma utamalizika fatana na mkutano wa CIRGL wa enchi za kanda la maziwa makuu kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo kidemokrasia pa Kampala siku ya sita tarehe kumi na ine mwezi wa kumi na moja mwaka huu, maraisi wa eneo la kanda la maziwa makuu waliomba kundi lile liondoke goma kwa muda wa saa makumi ine na nane. Mwito huu utapeta kweli nafasi kwa kundi lile la wauni taarifa na kwa niaba yake waziri wa jamhuri ausikae na mambo ya nje Bwana Haimochi Banda, serikali ya Kongo haina wasiwasi na kuheshimishwa kwa mambo walioambiwa viongozi wa M23. Je, muda huo ulikuwa nzuri? Haimochi Banda alieleza na hapa, na mnukuu: marais wa jamhuri pamoja na mawaziri wao wa ulinzi, pia wakuu wa jeshi nju, waliopana muda huo na presidenti wa nchi za maziwa makuu anawasiliana na mbalimbali wakiwemo viongozi wa M23. Inawaza kwamba kila pande liliona vizuri muda huo, kwa mengi tutaangalia baadaye. Mwisho wa kumnukuu. Ila kwa niaba ya tangazo lililotolewa na M23 asubuhi ya leo, kundi hilo linasema kutojulishwa kiserikali hatua zilizochukuliwa kisha mkutano wa Kampala. Kundi hilo linasema kujulisha msimamo wao kisha kujulishwa kwao kiserikali na wakuu wa nchi za maziwa makuu. Tukumbushe kwamba kundi la M23 linaonyesha kuitika hatua zilizochukuliwa pa Kampala ila wanahomba mazungumzo na raisi Joseph Kabila kabla ya hao kujitoa Goma. Je, hiyo ni mwanzo wa vizuizi? Kwake Raimochi Banda, vizuizi vyote vitamalizwa bila tatizo tukisimulia juu ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, jueni tu kwamba wanamgambo wa M23 wapo tu mjini Goma na kando kandokando, hawataondoka mjini mule, ingawaje mwisho wa muda walioupewa wa saa 48 na, na mkutano mkuu wa nchi za kanda la maziwa makuu ili waondoke Goma na kurudi hadi kilomita makumi mbili kwa upande wa kaskazini. Msemaji wa kijeshi wa kundi lile M23 alisha kama mbele ya kuondoka kwa mjini goma kunaot taarifa ya mwandishi wetu Bebigizelkage. Mengi tuyapate studioni na Gabriel Wamenya. Tarehe ya mwisho iliyopewa na viongozi wa CIRGL kwa waasi wa M23 pa Kampala siku ya sita iliyopita itakoma leo. Kwa sasa hakuna lolote linalotendeka kwa upande wa waasi. Msemaji wa chama hicho kanali Vianney Kazarama amejiuliza na kujulisha kwamba ni nani atalinda wakaaji wa Goma ikiwa watajiondoa ndani ya mji. Amejulisha kuweko kwa wanamgambo wa FDLR na maimai wanaoendesha dhulumu dhidi ya wakaaji. Leo wapiganaji wa wa M23 wameonekana ndani ya mji wa moja kati yao wakitembea ndani ya gari za kijeshi na wengine wakidhibiti maeneo sawa vile benki kuu, kituo cha redio, kituo cha jeshi na polisi. Jimboni, makao ya viongozi wa FARDC zimeikaliwa na viongozi wa M23. Vianne Kazarama amejulisha kwamba uongozi wa M23 ndiye umebaki ndani ya mji wa Goma, ila jeshi lote la M23 limepatikana sasa kwa Mushaki, huko kusini magharibi ya mji wa Goma. Wakaaji wengi hawaamini kujiondoa kwa M23 ndani ya mji wa Goma kabla ya kuanzisha majadiliano na serikali ya Kinshasa, walijulisha wakaaji wa Goma. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi, Kinshasa wapendo wasikilizaji, muliweza kufata katika vipindi vyetu kama chama cha siasa Fonusi, yaani Force Novatrice Polinite la Solidarite katika lugha ya Kifaransa, kilijieleza juu ya hatua isiyokuwa ya kawaida ya kumsimamisha kazini Jemadari Gabriel Amisi aitwa Itango fo na rais wa jamhuri akiwa mkuu wa majeshi ya taifa. Fatana na hali ya makosa ya Jemadari Gabriel Amisi Itango fo, Fonusi, chama cha upande wa upinzani, kinaamua kufunga kufungwa kwake tangu fo na kusikilizwa katika kesi ya wazi na mbele ya watu wote. Kwa upande wa sheria ya kijeshi, wajui la kufanya, kwani hakuna hata mwendesha mashtaki kijeshi mwenye kuwa na pete zake sawa vile zake kwa kuweza kusikilizwa. Ripoti ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Wajuzi wenye kuhusika na mambo ya kijeshi wanakubali pia kwamba hatua inayochukuliwa na rais wa jamhuri haiambatani na sheria ya kijeshi, hasa sana wakati wa vita lakini gisi jemadari Gabriel Amisi amesimamishwa kazini, ujiuliza kama mahakama ya kijeshi naweza kuchunguza suala hilo. Akijibu kwa ulizo huo, mwendesha mashtaka mmoja mkuu wa kijeshi, bila kutoa jina lake, anasema kwamba mahakama ya kijeshi haiwezi chunguza suala hilo kwa sababu jemadari Amisi Tango Fort yupo na nyota mbili na hakuna mwendesha mashtaka mwenye kuwa na daraja hiyo. Anaongeza kusema kwamba kwa kipindi cha sasa rais wa jamhuri pekee yake ndiye yupo na madaraka ya kumshtaki jemadari yule, bali kutakuwa tena shida kwa kupata waendesha mashtaka wa kumsambisha. Kufatana na duru zetu, jinsi sheria ya kijeshi haina uwezo wa kumwamua tangu for, anaishtumiwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa kwa uchuruzi wa silaha na vifaa vya kijeshi pamoja na makundi wanaomiliki silaha, anaweza kusikilizwa na shauri la kuchungua makosa linaloundwa na majemadari wenye kuwa na daraja yake au zaidi. Wilayani Ituri yapata wafanyakazi mia moja wa kimataifa wa MONUSCO na wa mashirika ya kiutu ya kondola Umoja wa Kimataifa na yale ya kimataifa waliondoka nchini Kongo ya Kidemokrasia kutokea mjini Bunia jimboni mashariki. Kuondoka kwa wilayani Ituri ni vinyume vya hali ya asira ya raia wa Ituri iliyofuatwa na uporaji kiolela wa mali na vifaa vyao, vitendo vilivyotendwa na watumishi wale, iliyotendewa watumishi wale wa Umoja wa Mataifa Jumajana ni vitendo na kutekwa kwa mji wa Goma na kundi la waoni M23. Taarifa ya mwandishi wetu Jean Paul Basila tupo nayo njiani mwa simu za kiremo yope, hali ni gani sasa wilayani Ituri? Viongozi wa Monisco wanajulisha kwamba ni watumishi wasiokuwa lazima sana ndio wameondoka, yaani kuondoka kwao haiwezi kuzuia kazi kufanyika kama kawaida wengi kati ya watumishi hawa ya MONUSCO walipoteza mali yao, na wamoja vitambulisho zao ziliporwa wakati ya maandamano. Watumishi hawa wanahitaji kupumzika kabla ya kurejea kazi. Mashirika umoja ya umoja wa taifa sawa mpango ya chakula ulimwenguni PAM, haser OCHA wamesimamisha kazi yao sababu ofisi zao zilishambuliwa na waandamanaji. Wakongomano wanaotumika katika hizo shirika wanakaa nyumbani. Shirika ya kimataifa sawa CSV, Premier Urgence Oxfam Quebec na Agro Action Allemande pia zimesimamisha kazi yao na haijulikani kwa muda gani. Waziri anayehusika na mambo ya ndani, Richard Muyej, aliye anasikitika sana na jambo hiyo katika ziara yake ya siku ya sita hapa mjini Bunya. Kwa mujibu wake, mzozo hiyo itazuia kazi ya kiutu wilayani Ituri. Jimboni mashariki hujusha kama zaidi ya miji 15 inapatikana ndani ya maji ya mtoni Arimi ni katika mtaa wa Basoko pa kilomita mia mbili makumitano na Kisangani. Hali hiyo inadumu sasa yapata juma mbili, hujusha kama zaidi ya jamaa elfu kumi walipoteza makao yao na wanaishi katika mitumbwi. Wakaaji wanao wasiwasi kwa upotoe kwa wani kwani kwa bila shaka wapo tayari kukumbwa na magonjwa mbalimbali. Mmoja ya wenye kuishi katika shida ile bwana Pier Ikosi anajieleza njani mwa simu na mwandishi wetu Joseph Basaya wa Radio Bondeko tupo wakaaji wa miji zinapatikana kando ya mto Aruwimi. Vijiji vingi vinakumbwa na mafuriko ya maji kwa siku hizi, tunaishi ndani ya mitumbwi, tunapiga chakula, tunakula, tunalala ndani ya mitumbu hiyo. Mashamba zetu zote zinafunikwa na maji yenye kujaa, tunapoteza mazao yote. Mwaka huu tunateseka kabisa. Ndani ya mashule, watoto hawasomi vizuri, masomo nayo imezama na maji matope, ni fasi yote, walimu wamoja wanakataa kutumika katika hali hiyo ni, kwa hiyo tunaomba viongozi watufukuzie na msaada. Serikali inaweza tusaidia na chandarua ema na madawa, kwa sababu tunajua kiisha magumu hii, magonjwa mengi yatatukia. Habari kutoka jimbo ya Kasai ya Mashariki Usha Kama, mpasha habari wa radio Tutante ya muji wa Mwenedutu pa kilomita na Mbujimayi. Alibuka saa Kabambi aliachwa huru leo hii siku ya kwanza. Huyu alifungwa siku ya tano iliyopita na kupelekwa kunako jimbo la tano la kijeshi pa Mbujimayi jana, siku ya Yenga viongozi vya kijeshi pa Mwenedutu vili mkaripia kutangaza habari juu ya hatua ya liwali wa jimbo ya kuomba vikwazo yani, bariere ziondoshwe katika mtaa Lwilu kwani operesheni ya kumtafuta Kanal Joni Chibangu alieliuzuru wa jimbo la kijeshi la ine imekwisha. Kiongozi wa jimbo la tano la kijeshi kililulisha kama hakuona kosa lolote juu ya kufungwa kwake. Mpasha habari Alibuka sawa radio tutante ya kikatolika na niapo, tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya kundi liloweza kushiriki nasi, Beni Kabamba, mama bibi Bibili vine Mbwinga na mishene chora Mupangi, fundi wa mitambo ya Klodisiala dunia Mukunda milimrapia. Asante sana na wacha katika mikono ya bibi na naburujoa Okapi, Okapi hayo Okapi. <laughs>