Abai tuyakunaiafateni mm. Vichwa vikubwa vya bi habari zenye wejivoni Kivu ya Kaskazini, mapambano makali kati ya FARDC na waoni wa Uganda wa adefe palese na abya yanaripotiwa tangu sasa siku tatu mtaani Beni. Juma la Ufaransa mjini Kinshasa lipo katika siku yake ya pili leo hii. Mazu ni mazungumzo yenye kuelekea utajii wa petroli na mafuta ya taa. Aliyezungumza ni waziri ya usikai. Kwa upande mwingine, shirika Transcor inayokusudia kubadilisha hali nzuri ya usafirishaji mjini Kinshasa imeunda maeneo mbili mapya, kwa jumla huenda kusafirisha watu katika maeneo kumi na mbili oh, Habari kamili jimboni Kivu ya Kaskazini, wakikisha kama mapambano makali kati ya FARDC na wauni wa Uganda wa ADF inaripotiwa tangu sasa siku tatu Palese na Abia, maeneo mbili yenye kupatikana katika sekta ya Beni Mbau, umbali wa yapata zaidi ya kilomita makumi saba kaskazini mashariki mwa mji wa Beniville. Kiongozi kijeshi cha operation ile Sokola wa askari wanao lengo la kuharibu ni vila lisema makao ya kijeshi ya wauni wale wa Uganda taarifa ya mwandishi wetu Marcel Papi Mukeba mengisi ya fati na Rigobere Yumandwani. Mapambano kati ya jeshi la Kongo FRDC na waasi wa Uganda wa ADF imeanza siku ya Mungu asubuhi, kufuatana na duru la usalama. FRDC imeshambulia mara moja fasi mbili huko Lese na Abya. Fasi hizi mbili ya sekta ya Beni Mbau iko ndani ya mbuga la wanyama ya Virunga, kufuatana tu na duru hiyo, waasi wa Uganda wa ADF utumia Lese na Abya kama kituo chao cha msaada kisha kupoteza fasi ya Medina. Kamanda wa jimbo la nane la kijeshi na kiongoza operesheni Sokola uhakikisha habari hiyo. Jemadari Lucien Bauma Ambamba usema kama kuna operesheni ya kijeshi la FRDC kwa kuharibu nafasi za mwisho ambako waasi wa Uganda wamefichama. Huyu usema kama kuna vifo vingi upande wa waasi na silaha iliyokamatwa na FRDC tangu siku tatu. Na jimboni mashariki, mjini Kisangani wa watu mbili wenye kuuzisha vifaa vya vita kwa magendo walionyeshwa leo hii mbele wapasha habari. Kiongozi wa jimbo la kenda la kijeshi ambaye aliwaonyesha mbele ya watu aliusha kama watu wale ni tangu siku nyingi wanatafutiwa na kazi za ujasusi kijeshi, kwani wapo katika kundi la magendo la kuuzisha silaha na vifaa vingine vya vita kwa wamaimai wa Opienge pa Mambasa. Kiongozi wa jimbo lile la kenda la kijeshi anahakikisha kwamba walikuwa na bunduki mbili na masasi mia ilipofungwa tarehe makumi mbili mwezi wa tano baba fasende kunako kanali pia, mmoja wa FARDC wa jimbo la kenda la kijeshi wa maimai wa zamani wa Upenge mwenye kufungwa jemadari meja Jean Claude Kifoi, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Mukongole. Sifikiri nasema ukweli, wanakotea ndani ya hii rezo. Yani sisi tulipata renseignement sio information, nasema vizuri renseignement, ila utangia Kinshasa kwa service special na wanatupatia majina, na kwa kweli tunakuwa kuwakamata na ile vitu wakati wanachukua silaha hapa Kisangani na risasi juu apeleke porini, na mtu aliwasimamia hapa ni koloneli Michigan, ameshashikwa yeye, njo alikuwa anachukua risasi hapa na silaha kupitia kwa watu mbalimbali mbali. Ifike kugrupu ya huyu marehemu Morgan na wengine wanafungwa, sio mpaka hapa, kuna waraia Beni wengine wanafungwa sehemu mbalimbali, na wale wengine walikuwa wanafanya kama anachukua azabu, wanaenda kumuuzia beni na wanamunuzia manyumba kule na wengine wanamjengea hapa meve Kisangani. Tunaomba raia wakuwe macho kabisa, hatutaki vita ikuwe ndani ya Kisangani. Mimi nasema kila mara adui utamwona kuvitendo ambayo anaonesha, na tukikuwe atufuatilie itakuwa hatari sana kwetu. Jemadari Meja Jean Claude kifo alijulisha kama anafanya lolote ili bila shaka, uchunguzi unaendelea na kukomesha kundi lile Jueni kwamba baadaye Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia huenda kuchota gazi metani katika ziwa Kivu. Hayo ndiyo huenda kugeuza kuwa moto wa umeme. Hakikisha hilo ni lake waziri wa petroli, wakati alipojieleza kwa maonyesho ya juma la Ufaransa hapa mjini Kinshasa. Lakini serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inangoja kujulishwa kiserikali kwa sheria juu ya petroli kwa kukamilisha uchunguzi bora katika sekta hiyo ya muhimu ya nchi. Taarifa ya Emanuel Elmaji mengi sivyo tu yafate na Linda Musso. Ni tangu mwaka wa elfu mbili na kenda ndio Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lisimamisha utoaji wa haki za uchimbaji wa petroli kwa wenye kuendesha kazi katika sekta hiyo. Serikali inasema inatamani kwanza kusimika sheria yenye kuelekea hazina ya serikali yenye kustahili kwa ajili ya kazi za petroli. Waziri anayehusika na mambo ya petroli anajulisha kwamba bado siku chache kutatolewa mwito kwa wenye kutumika gaz methane viwani Kivu. Kama alivyosema waziri, Kongo wa Kidemokrasia ina maeneo kumi na moja mnamopatikana petroli yasiyotolewa. Shirika moja tu linalochimba petroli nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa sasa ni Perenco. Shirika hilo linaingiza dola za Kimarekani milioni makumi manne katika bajeti ya nchi, na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inapanga kupata zaidi ya pesa zile katika kazi ya petroli. Wakati sheria kuhusu petroli itakubaliwa, ndiyo mpango huo utaweza kutimizwa. Kama vile mnajua, shauri la usalama la Umoja wa Mataifa ifa lilichukua hatua inapita miezi nyingi kwa kubadili hali ya Monusco. Wengi wenge watumishi wake wanatumwa mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Hatua hiyo inao vinyume vyake mjini Kinshasa. Kwa mfano, utambua hayo katika sekta ya makao. Bei ya nyumba katika mtaa wa Gombe huenda kushuka, makao mengi yapo bila wateja. Jambo hilo lilichunguzwa na mwandishi wetu Bibi Joseline Musauponde mengi na Bibi Ivalutumba ni nyumba ya vyumba mbili, moja ya eneo la mita mbili na nusu na lingine mita tatu, mafika ndogo ya urefu wa mita moja na chumba cha kupokea kwa jumla, ni kwa dola ya kimarekani elfu moja kwa mwezi moja. Mbele ilikuwa elfu mia moja na mia tano za dola za kimarekani. Mwenyezi wa nyumba huyo wa mtaa wa Gombe alilazimisha kushusha bei mwaka jana, nyumba iliyokuwa yani apartmenti wa gorofa ipo wazi. Hali hiyo utambulika mahali pote, upungufu wa bei ya nyumba makumi mbili hadi makumi mbili na tano asilimia moja, ni anaonekana nyumba zilizolipwa mbele kwa elfu moja ya dola za Kimarekani ulipwa dola za Kimarekani mia mnane, na zile za dola za Kimarekani elfu mbili elfu moja mia mnane ya dola za Kimarekani chini ya apo. Pia hayo yote kadiri bwana Pole Nikoli president wa kundi ya wakomisionere, kunako pia kupanda kwa bei njo ya nyumba na hali ya nyumba. Kuna pia watu wengi wenye kujenga mjini Kinshasa, na sasa pia kufuatana na ngambo wingine watumishi wa MONUSCO wanatawanya kwa upande wa mashariki ya Kongo ya Kidemokrasia, nyumba zipo wazi nyingi sana. Kuhusu wali ya usafirishaji wa watu mjini Kinshasa, shirika Transco linachukua mpango wa kuunda maeneo mbili mapya huenda kutumia gari kwa usafirishaji wa watu kwa jumla. Ni sasa ni maeneo kumi na mbili ndio huenda kusafirisha watu mjini Kinshasa. Mwandishi wetu Bibi Babele Mpongo Masimbango aliweza kuchungua mpango huo tango unako gari central mengi tuyafate katika ripoti yake na Karindamusu. Shirika la Transco anafasiria kwamba wanaongeza maeneo mapya kutokana na ombi la wakaaji wenye kupatikana wengi nafasi ya Victoria yenye kwa mashanga njia. Lakini katika safari hiyo ya 12 hakuna watu wengi, kwani hawajapata habari. Pasakenda za mchana, watu sita tu ndio walikuwa wakisafirishwa katika basi moja, basi zingine mbili ziliondoka bila wasafiri. Lakini wakaaji walio harifiwa, wanafurahishwa kuona Transco na waruhusu kusafiri tu na gari moja bila matatizo pia wanatumia tu fedha za kikungomani mia tano ijapokuwa mbele walikuwa wakitumia franka za kongo mia kenda lakini wengine wanasema wanasauliwa na transco jimboni kasai ya mashariki mjini mbujimai kumeanzishwa leo hii siku ya pili mkutano wa kielimu kunako universite protestante okel di congo ipcc kwa kifupi muda wa siku tano kazi za mkutano huo wa kielimu huenda kuchungua maoni mbalimbali hasa pia usalama katika uchumi wa Inchi, inchi ya maziwa na asali. Taarifa ya mwandishi wetu Kris Mukanda mengi saanbiliuumb kulikuwa swala mengi kati ya mkutano huyo wa UPCC. Wenye kualikwa kwenye mkutano huo ni wengi, wamoja wanatoka Kinshasa na wengine nchi za kigeni. Kuna walimu wakuu wa university, kati yao tunaweza atajadidonemba e Chaka ni msimamizi wa UPCC, mwalimu kalulambi kutoka Kinshasa. Kuna pia wakuu wa zamani wa jimbo sawa bwana Mkamba kaja Tanzemba, kiongozi wa zamani wa kiwanda miba Universite Protestante au Cœur du Congo ni chumba cha masomo kuundwa tangu miaka mbili sasa. Kati ya university hii kuna na masomo ya théologie, informatique de gestion na pia petrol et gaz. Wakati wa, wa mkusanyo wao mkuu wiki iliyopita tume ya viongozi ilijulisha kwamba wataeneza mbele ya masiku masomo mengine hadi kumi. Wanapanga pia kujenga vyumba juu ya wanafunzi kati ya Universite Protestante au Cœur du Congo. Pelekipela Mondo na Gevine Mbwinga, tunapigia asante sana na baby, Nabolo, Jua, sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolojua ataongoza vipindi vingine. Asante sana magharibi mema.