Habari zetu dunia, Mukunda Milemba. Karibu mpendwa wa msikilizaji, wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu ya kaskazini, milio ya mitutu ya maziraha kubwa na ya kidogo yalisikika leo asubuhi kutoka milima yenye kuwa juu ya maeneo ya Shasha na Karuba kilomita 15 kusini mwa mji wa Sake. Ujusha kama ni shambulio la FRDC kwa kupinga M23 katika mtaa wa Masisi. Mjini Goma, wauni wa tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tisa yani M23 wanakubali kuondoka Goma bila hata shuruti moja, siku ya ine pasaa sita. Ndivyo vimeijulishwa na kiongozi cha majeshi ya Uganda mjini Kinshasa. Katika soko mbalimbali vya kula fulani fulani kutoka mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, savili maragi, majani ya chai na nyama za ngombe na vingine vinapanda bei hivyo ndivyo vinyume vya vita vya kivu ya kaskazini. Habari kamili jimboni kivu ya kaskazini. Milio ya mitutu kubwa na ndogo iweza kusikika leo asubuhi kutoka milima ya maeneo ya shasha na karuba, kilomita 15 kusini mwa lokalite Sake katika mtaa wa Masisi. Ujulisha kama ni shambulio la FRDC kwa kupinga kundi la waoni M23 katika mtaa wa Masisi. Kwa upande mwingine, mapambano yalichanganyisha mchana mm, mzima wa FDL na waskari wa Rwanda paruengeri nchini Rwanda. Taarifa ya bibi Giselle Cash, mengi tuyafate sijoni na bibi Sifa Maguru. Ni tangu saa kumi za usiku nji wa FRDC kutoka Minova kilometa makumi tano na Goma walianza kujielekeza Mushaki ni katika vilima vyenye kuinukia vijiji vya Shasha na Karuba kilometa kumi na tano na Sake, huko ndiko majeshi ya Kongo yalianza kushambulia wa M23 pale Ngungu, Karuba na Mushaki. Habari kutoka jeshi la FRDC, wao wanatarajia kuchukua maeneo yote inayodhibitiwa na wa M23 tangu sasa juma moja, ila wakubwa wa jeshi hawakuhakikisha habari hiyo. Hali hiyo inatuma shughuli za kibiashara hazikuendeshwa pale Minova, hata soko ya leo siku ya pili haikulema pale. Upande mwingine, mapambano yaliripotiwa tangu sakenda za usiku kati ya jeshi la Rwanda na wa FDLR katika eneo la Ruingeri nchini Rwanda. Mlio wa silaha nzito zilisikika hadi Kibumba nchini Kongo, kilomita makumi tatu na Goma. Habari tulizo nazo zaeleza kama wa FDLR walitokea ta tukiwa tu katika eneo lile la jimbo ya Kiva Kaskazini mjini Goma ujisha kama wauni wa kundi la M23 wanaitika kuondoka Goma kufatana bila shaka na shurti, bila kutaja gani na wakundi lile na kundi lile, basi linaomba kwa Raisi Joseph Kabila Kabangi atatue mamoja ya malalamiko yao kabla ya kuondoka mjini Goma. Hayo ndio yajulishwa na kundi lile la wauni M23. Leo siku ya pili katika mkutano na wapasha habari, muda walioupewa wa saa makumi ine na mbili na mkutano wa kimataifa wa CRG kwa kuondoka mpaka kilomita makumi mbili mjini Goma umetimia. Ripoti ya bibi Denise Rokiso, mengi sioni tuyafate, na mwandishi wetu Emil Sadiki. shuruli yetu kubwa sio mji wa Goma sisi tunajishurutisha kwa kupata solution kumashida za jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ni masemi yake president wa M23, Jean-Marie Runiga. M23 imesema wapo tayari kuondoka mji wa Goma, lakini wanatoa shurti kwa Joseph Kabila. Hiyo ni masemi yake Jamari Runiga, ninataja ndio kuondoka haraka. Kwanza bwana Kabila atoshe bila mu kizuio cha kutokubaki huru kwa Bwana Kisekezi, aombe kusimamisha vita na M23, kuweka mbio kalendari ya kikao cha mazungumzo kati ya M23, vyama vya upinzani, wakongomani wanaoishi ugenini, shirika la raia, na kwa mwisho, baada ya kuondoka, tunapenda kuona Bwana Kabila aondoshe wa FNL, FDL na wa ADF Nalu ambao wanazorotesha usalama ya mainchi jirani. Mwisho wa kumnukuu pia M23 inaruhusu wenye kuendesha kazi za kiutu kufanya kazi ndani ya maeneo wanayodhibiti, wanahakikisha kulinda usalama wao muda wa kazi zao. Kungambo ya MONUSCO, kundi la M23 inahakikisha kutumika pamoja nao. Kufatana na vibarua vilivyosainiwa na presidenti wao na MONUSCO. Tukisimulia tuju ya kundi la wauni wa M23, tujulishe kama wanakubali kuondoka bila shurti yoyote, siku ya ine pasaa sita mjini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Hayo ndiyo yajulishwa na mkuu kiongozi wa majeshi ya Uganda aa, Aronda Nyakairima kupitia kituo cha upashaji wa habari AFP. Kuondoka kwao mjini Goma kutafanyika bila shaka kufuatana na muda, ndivyo alisema ripoti ya mwandishi wetu Richard Jinor Kamunga. Mengi sizuntu yafate na Bibi Karine Damuso. Bwana Nyakairima amehakikisha kwamba kwambatana na makubaliano ya siku ya sita iliyopita kati ya nchi za kanda la maziwa makuu kwa ajili ya kutatua mzozo mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia kundi la M23 wenda kuweka wanamemba wake mia moja kwenye uwanja wa ndege wa Goma. Anaongeza kusema kwamba viongozi wa majeshi ya nchi za kanda la maziwa makuu wenda kukutana siku ya tano katika mji mkuu wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kuchungua heshima ya makubaliano ya kupokonya silaha kando na ndani ya mji lakini kempi mbalimbali zilikuwa zikitoa habari mbalimbali zenye kuelekea makubaliano yale, usahihi wakati wa waasi na viongozi wa majeshi ya nchi za kanda la maziwa makuu jana jioni mjini Kampala kuhusu kuondoka huko. Kufuatana na kituo cha habari cha AFP, Sultani Makenga amehakikisha leo kwamba kundi lake huenda kuondoka Goma toka leo mpaka siku ya tano, wakati wa mkutano. Unawapasha habari leo asubuhi, kiongozi wa kisiasa wa M23 Jean-Marie Runiga amehakikisha kwamba wataondoka kisha kutimizwa kwa sharti zinazotolewa Mjini Kinshasa. Maoni ya wingi wa uraisi ndio makubaliano ya kundi la wauni wa tarehe kumi na tatu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tisa yani M23 yaliyosainiwa na serikali ya Kongo Kidemokrasia na makundi yaliyochukua masilaha. Kwake uwingi wa uraisi hakuna hata hatua moja huenda kuruhusu n kwa kuomba afaidishe na malalamiko mengine, kwani sasa ni mchezo. Hayo ndio yajulishwa na Mkili Jambuyu, kada wa PPRD na presidenti makamu wa zamani wa komisheni ya ukingo na usalama kunako baraza la bunge la taifa, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Richard Junior Kamunga Wale watu wa M23 wanasema kama inafaa tuangalie tena mambo ya John Numbi na mambo mengine mbalimbali. Kampala balisema ile accord ya zamani ya le vingt trois mars inapaswa kukuwa aplike, na president alisema vile mnasema tuaplike, tutachungua ile accord benye ilikuwa aplike ni vitu gani, na venye haikukuwa aplike ni vitu gani, a partir ya pale tena kusema hapana, tunaongeza tena hivi, tunaongeza kitu fulani, tunaongeza kitu fulani, hapana. Inapaswa kujua kama ile yeye ilikuwa ilisemekana mbele Kampala, itafanyiwa ndio ile itafanyiwa, hakuna ingine itaongezewa tena pale tusimulie tu juu ya hali ya vita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, tukichungua mkutano mkuu wa kiongozi cha mkutano wa kiongozi cha mkuu wa monisco akiwa pia msimamizi makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, bwana Roger Missi. Huyu aliweza kusimulia juu ya vitendo vilivyotendewa watumishi wa Umoja wa Mataifa wa monisco na wa mashirika mengine ya kimataifa na wakaaji wa wilaya la Ituri mjini Bunia. Ojemis maoni yake alichukuliwa na Inosa Olenga nawaza kama ni kukosa habari nzuri kuhusu kazi zetu. Tuko kundi la usalama la Umoja wa Mataifa, hatuko maaskari wa vita, lakini tuko na kazi ya ulinzi wa raia ambayo tunaendesha kama kawaida. Hiyo ilionekana pa Kibumba, Kibati, Ruchuru na sehemu zingine, ila watu wa moja wanawaza kwamba hatufanyi kitu. Sio kweli, hivyo sivyo wanavyosema viongozi wa jamhuri, hata wakuu wa FADC, mawaziri pia wana membo wa serikali ambao wanafahamu kazi tuliyo nayo pia kazi tunayofanya maoni mengine ni yale ya wanasiasa mbalimbali. Kwa jumla, wanahitaji uchunguzi wa maswali makuu juu ya hali ya usalama katika Jamhuri ya Kongo Demokrasia ichunguzwe ili amani ishimikwe nchini. Ombi lile linahitajiwa bila shaka katika maoni ya siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kati ya waliosaini maoni yale ni wa mzee wa bunge la taifa Mutamba, wanabunge Matadi Nenga, Kayakiro Gabriel Matusela na wengine kama Adamu Bombele Lukula na Mkili Bulai. Kwa basi wanasema kama ni lazima bila shaka mambo yali yachunguzwe, kwa kuweza kuchungua namna gani vinyume vya vita huenda kutukia, na hiyo ni bila shaka sharti kubwa, na neno kubwa ni kufatana na uchaguzi uliofanyika mbaya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Mzee wa bunge la taifa Michel bongungu anarudilia muhimu ya maoni yale njiani mwa simu na mwandishi wetu bibi mimi engumba mulongoni. Mi wakati wa kuungana wananchi wote, wakuu, viongozi wa kisiasa, wana memba wa shirika la raia na wakongomani wanaoishi ugenini, sisi wote tuungane, ili kufikiri kuhusu maswali ya muhimu yanayozuia ya mwendo wa nchi, kuchungua swali la kuboreshwa kwa jeshi polisi na kazi za upelelezi pia swali kuhusu kuboreshwa kwa mpango wa uchaguzi. Tumezungumzia kujitegemea kwa majimbo, tumezungumzia pia sheria ambayo inapaswa kuwa msingi wa amani ya kijamii na ya kiuchumi. Inafaa kuchungwa pia swali kuhusu hali ya kuwa mwananchi kwa kujua nani yupo mkongomani <tipa> Mjini Kinshasa utambua kama bei ya vyakula vimoja kutoka mashariki mwa jamhuri ya kongo demokrasia inapanda sana, hivyo ndivyo vinyume vya vita vyenye kupitika mashariki mwa kongo demokrasia. Ni hayo hasa vyakula kama maharagi, majani chai kutoka Bukavu, nyama za ngombe viazi na vingine. Wafanyabiashara wenye kuchuruza vyakula vile hujulisha kama bei inapanda sana, sababu ni vinyume vya vita. Vyakula ambavyo hutokea mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo vinaonekana kwa shida kwenye masoko mengi ya Kinshasa. Kwa yale ambayo yanaonekana bei imepanda ni kama vile kipimo cha maharagi aina Sakombi ambacho kilihuzishwa franka elfu moja mia mbili franka za Kongo, imepanda ku elfu moja mia nne hadi elfu moja mia tano franka za Kongo. Kwa upande mwingine, kilo mia moja ya maharagi ambayo ilihuzishwa dola mia moja makumi nane inahuzishwa kwa sasa dola ndani ya masoko moja, kilo moja ya nyama imetoka ku franka elfu kenda hadi elfu kumi na mbili franka za Congo. Viazi ulaya kilo moja imetoka ku franka 2500 hadi 2800, hayo yakiwa na sababu hali mbaya ya usalama mashariki mwa nchi, kama walivyotaja wachuhuzi wengi, na hapa na wanukuu, maharagi yamekuwa shida kupata. Ili maharagi yafike hapa Kinshasa, kuna kuwa matatizo mengi ya ambao wanaonyang'anya sehemu nyingi za biashara njiani. Kwa upande mwingine, ikiwa M23 ingali bado Goma, biashara hivyo vitakuwa shida kuonekana. Mwisho wa kunukuu. Tukumbushe kwamba ndani ya duka ya vyakula dikivu pa kata la kitambo, sehemu ambayo wa raia wengi wa Kinshasa upendelea biashara havipo, wachuhuzi sehemu hiyo wanaeleza kwamba biashara vilimalizika tangu kwa mato kwa Goma na wahasi wa M23, hiyo inaweza pelekea Kinshasa kukosa biashara ambavyo hutokea sehemu hiyo ya Goma, na ni hapo tutakomeja taarifa ya habari katika lugha bora la like Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Jean-Claude Siala na kundi liweza kusaidia kwa uandishi wa habari habari, hizo Ben Kabamba, Ben naev Mbwinga pamoja msha Mpangi, dunia Mkunda Milemba na wapigia ksanti sana na wacha katika mikono ya bibi Nabolodwe, na ambaye ataongoza vipindi vingine kw