Habari zetu Jean Desire Kanyama. Wakati pande zote zinatamani mazungumzo ya Kampala ya komwesha, hakika wakilishi wa, wa, wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopatikana mjini Kampala wanaendelea kungoja kutoka upatanishi tangu mwezi wa tatu kibarua watakacho sahihi kwa kumaliza mazungumzo hayo. Ni maoni ya Francois Mwamba kiongoza na husika na mbinu za kutimiza mkataba wa disabeba tutamsikiliza. Kisha kuvunjwa juma jana kwa makao yao na mabomu, wakati na wa mapigano kati ya wanajeshi wa FARDC na wauni wa M23, wahanga wa mripuko hiyo ya mabomu katika mikoa ya Ndosho na Mugunga wanaishi katika hali mbaya mjini Goma hao wanaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kazi za ujenzi wa jumba mpya la masomo ya kiufundi ya matayarisho ya kazi INPP, zilianzishwa leo siku ya pili, hapa mjini Kinshasa, ni zenye kutimizwa kutokana na usaidizi wa jamhuri ya Japan wa thamani ya milioni kumi na kenda za dola za Kimarekani. Oh, Mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la wahuni wa M23, pendekezo kutoka pande zote ni zenye kutamani mwisho kamilifu wa mazungumzo hayo, lakini serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imejulisha kwamba jukumu zidi ni kwamba ni jukumu zidi ya upatanishi wa Uganda. Bwana François Mwamba, kiongozi wa mbinu za kutimizwa kwa mkataba wa Addis Ababa, anasema jukumu anasema upatanishi unapaswa tayarisha sasa kibarua cha mwisho kitakachosainiwa, kibarua kinachongojwa tangu mwezi wa tatu na wakilishi wa serikali wanaopatikana mjini Kampala. Maseme yake yalichukuliwa na Inosa Ulinga kama kuna kizuizi sio kwa sababu ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Rais wa Kongo ya Kidemokrasia alitamani tuweze kukomesha swala hilo tarehe 15 mwezi wa tatu uliopita. Muda haukuheshimiwa, lakini tuliweza kutengeneza kibarua kinachoweza kusainiwa, sawa, kibarua cha mwisho chini kukomesha mazungumzo hatukukubaliana na wahuni wa M23 kwani walitoa wa mapendekezo yenye hatukukubali. Upande wa upatanishi ndio unapasa sasa kutengeneza kibarua cha mwisho. Tunaendelea kungoja upatanishi ufanye kazi yake, lakini hatutaendelea kubaki muda mrefu pa Kampala kwa sababu hiyo. Hey, na ujumbe wa mawaziri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaoongozwa na waziri makamu mkuu anayehusika na ukingo unapatikana mjini Bukavu tangu leo hii, siku ya kwanza ni katika shabaha ya kutembelea maeneo zenye kuwa na fujo mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutoa masemi ya amani na mapatano. Ni kiisha tukiwa jumajana mjini Bukavu katika mkoa wa Nguba, Alexandre Lubantambo alijulisha kwamba serikali inaendelea kuomba wamaimai waingie katika majeshi za FARDC wala katika maisha ya kiraia kwa kufikia amani. Tumusikilize akuambela mikrofoni ya Michel Thierry Mwami. Sijue kama kuna... alama yenye kuonyesha kwamba askari jeshi wamechoka kwa sasa na mpangilio unaoendeshwa na jumuiya ya kimataifa kuhusu kikosi cha usaidizi chenye kuwasili. Kikosi cha Umoja wa Mataifa kina shabaha ya kukomesha makundi yote ya wanaomiliki silaha, lakini tunatoa mwito, kwani hakuna vita. Operesheni ya kijeshi tunayoandaa, iwe sisi au kikosi, itapelekea kwa uhamishaji wa wakaaji, utaleta vinyume vibaya, lakini hatutaki kufikia kwa vinyume vibaya, kwani tunatamani suluhisho ya kijeshi. Kuna viongozi wa makundi ya wenye silaha wanaowaza kwamba ni wakati wa kujitoa, tunawakaribisha. Hatubembeleze mtu na hatuazibu mtu. Hey, jueni kwamba Alexandre Lubantambo walitembelea baadaye kampi ya kijeshi ya Nyamunyunyi ambamo wanalazwa wa mamia ya wamaimai wa zamani kutoka makundi ya silaha na wanaotayarishwa kuingia katika majeshi. Wahanga wa mripuko ya mabomu ya jumajana katika mikoa ya Ndosho na Mugunga wanaishi katika hali mbaya mjini Goma. Nyumba zao zilivunjwa na mabomu wakati wa mapigano kati ya wahuni wa M23 na wanajeshi wa FARDC Pamutahu. Wengi kati yao walikaribishwa katika jamaa na wanaomba usaidizi kwa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Taarifa ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio inasoma Siduni nawe Karinda Muso. Jamii nne katika kata Ndosho na zingine tatu wameishi na ni ni na pa Mugunga wameishi katika jama za kupokea. Ndosho na Mugunga ni kata mbili zenye kupatikana pa kilomita tano pia saba mangaribi mwa mji wa Goma. Sasa wahanga wameumba kuenda mahali pengine. Nyumba yetu yote yote iliharibika iko chini. Pour moma tuko tunaishi kwa wajirani, barafiki, maki tushagabulikana familia mzima. Garçon moi il peut nafasi ya kuikala, lakini naye acha choka juu iko nafika kila magharibi, anasema ke tutoke twende kubakuwa watusaidie. Ijapo kuwa kiongozi wa Ndosho ametetea juu ya watu wale, hakuna msaada wowote unaotolewa. Ndivyo amesema Eli Kalinda, kiongozi wa kata Ndosho. Upande mwingine serikali ya jimbo inaunda kamisheni itakayotambulisha wahanga. Joseph Makundi, kiongozi jimboni wa ulinzi wa raia. Misheni hiyo imeti imetimikwa chini chini ya uongozi wa waziri jimboni mwenye kusika na mambo ya kijamii. Wakati habari zitakamilishwa milisha atuta kosa kutoa msaada kutoka kuto serikali ya jimbo. Wakati huo jama hizo zimebaki bila makao kamili, na habari kutoka jimbo la Kivu ya kusini hujulisha kwamba karibu watu makumi mnane na mnane walibakwa juma jana katika eneo la Buzi, Minova, Mbinga Nord, Mbinga Sud na Mupuni Nshanga. Ni hakikisho kutoka kituo kinachosaidia kiafya na kijamii, wakati wa waumizaji kuhusu hatari za ubakaji. Zaidi ya watu elfu makumi mane walifaidishwa kupitia michezo na mafunzo hayo, alisema Justin Kabanga. Taarifa Ezekiel Batumike Waridi Bubandano, inasoma Sidoni nawe Karinda Muso. Kumehesabiwa wanawake 315 waliobakwa tangu mwezi wa 11 uliopita katika maeneo ya Buzi, Minova, Mbinga ya Kaskazini, Mbinga ya Kusini na Mupuni Nshanga. Kufatana na Justin Kabanga, kiongozi wa shirika hilo lisilokuwa la kiserikali, wahanga wa moja wameambukizwa na ukimwi au magonjwa mengine kupitia njia ya uzazi. Wengine walijeruhiwa na vita. Ndio maana ni lazima kuwasindikiza kwa jinsi watakavyotenda au kipsikolojia, kiafya na kisheria. Kama kama alivyosema kiongozi wa shirika la Kams tawi la Minova, wajuzi wenye kufahamu roho ya binadamu na jinsi ya kutendea wenzao wapo tayari kusikiliza watu. Kazi yao ni kuandaa mazungumzo na mtu au mkusanyiko wa watu ili kusaidia wahanga wawe sawa. Wahanga wamesaidiwa pia kiafya na Kams katika ushirikiano na wasaidizi wengine sawa hospitali kuu ya Minova na MSF ya Espanya. Wenye kuwa na vidonda wamepelekwa hospitalini kuu ya Panzi kwa ajili ya matunzo yanayostahili. Viongozi wa hilo wanaalika wakaji waweze kuwasili kwenye kituo cha kusikilizwa ili washtaki vitendo vya ubakaji. Kazi za ujenzi wa jumba mpya la masomo ya kiufundi ya matayarisho ya kazi UNPP zilianzishwa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa ni zenyi kutimizwa kutokana na usaidizi wa jamhuri ya Japan wa thamani ya milioni kumi na kenda za dola za Kimarekani. Kazi zilizinduliwa rasmi na waziri mkuu Auguste Matata Mponyo. Katarifa na dini fulani simba mengi sio na we bili vanu tumba. Ilikuwa muali ya shangwe, ndipo jiwe ya kwanza ilitiliwa njuu ujenzi wa ofisi mpya wa INPP. Majengo mawili zitajengwa, kati yao moja ya kiutawala na ngazi moja na ingine moja ya ngazi mbili njuu ya madibisho. INPP ni ofisi kujua kana njuu ya madibisho ya vijana. Ni kwa hiyo ndipo balozi wa Japan inchini Kongo alisisitizia umuhimu wa mafunzo kuhusu kazi njuu ya inchi yenye kuwa katika maendeleo. Kwa hiyo bwana Yoshimashi Tominaga alihimiza Wakongomani kufata mafunzo kuhusu kazi na lengo ya kuimarisha maisha yao ya, ya, ya siku zijayo. Na ujenzi huo mupya, idadi ya vijana ambaye kushirikia mafunzo itaongezwa na makumi tano asilimia na kuheshimu kanuni gisi imekuwa ulimwenguni, kusema kiongozi wa INPP bwana Maurice Chikuya, kuongeza tena kwamba viwanda inchini vitaweza kuadhibisha watumishi wao hapa katika Jamhuri ya Kongo. Tukumbushe kwamba ni tangu mwaka wa elfu moja mia kenda na makumi mnane ndipo inchi Japan inaunga ENPP mkono katika mafunzo zinazotolewa kwenye ENPP. Kuna kuwa mafunzo kuhusu umeme, uhandisi mitambo, kutengeneza kwa magari na mengine ya kiufundi. Na kwa mwisho, waziri mkuu makamu anayehusika na bajeti Daniel Mkoko Samba aliwasili leo nyuma mchana mjini Kisangani akitokea Kinshasa. Amesindikizwa na wanamemba wawili wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri wa ukarabati, kazi za serikali na ujenzi, pamoja na waziri wa nishati na mafuta ya gari. Alipofika mjini Kisangani, Daniel Mukoko Samba alisema atachunguza matatizo ya maji, umeme na mabarabara. Masemeke alichukuliwa na Andre Kitenge. Uh, tulikubaliana na liwali wa jimbo mwezi wa tatu, ya kama tutafika muji kabisa kabisa kwa kutezamia mambo ya maji, umeme na ya barabara katika muji wa Kisangani na kando kando lake. Lakini laki, laki kwa wakati wa ziara la kazi letu tutatembelea pia muji ya ngambi na mashirika zingine la uchumi jimboni la mashariki. Ni ziara ya kazi ya sipu uchunguzi, lakini yale ya kutezamia shida na kupeleka muji Kinshasa.