Habari zetu unia Mukunda Milemba. Karibu mpenda msikilizaji wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili jambo nafateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe Jimboni Kivu ya kaskazini, shirika la raia linahuzunishwa kwa jina la wakaaji wa jimbo lile kusainiwa jana mkataba uongozo wa uongozo upya juu ya amani mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Matafata baadaye Omar Kavota kuhusu jambo lile. mm -hmm. Kinchasa, jambo lenye kuelekea chama cha siasa SDN na, na cha mpinzani Roger Lumbala na waziri ausikai na mambo ya ndani, korti kuu ya Gombe huenda mpaka tarehe makumi mbili na tatu mwezi huo kuchukua hatua kwa kuadhibu chama kile. Mjini Kinshasa leo kumefunguliwa vyumba mbili vya askari polisi vya ku ulimushaji wao na ujumbe wa apol wa ulimushaji wa askari polisi la taifa, wenda bila shaka kuwapanua na ulimushaji wao unaitwa Kamo Formation. Habari kamili. Maraisi wa inchi wana memba wa eneo la kanda la maziwa makuu walichukua hatua jana siku ya kwanza mjini Addis Ababa Ethiopia, ya kurudisha nyuma mpango wa kusailiwa kwa makubaliano ya hatua juu ya amani mashariki mwa Kongo Kidemokrasia, na hiyo ilikuwa ukilingana na mkutano wa kumi na mbili wa Muungano wa Afrika. Makubaliano yale yanasimuliwa yana ni, ni kusimuliwa ni, aliposha kusimuliwa juu ya mipango mipya iliyopangwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kusainiwa mbele yake kwa shabaha ya kukomesha vitendo vya vita mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya kaskazini linahakikisha kama wakazi wa mashariki mwa Kongo kidemokrasia walitumainia mengi kutoka mkataba ule ambao ulikataliwa na viongozi vya nchi wanamemba memba uh, eneo la kanda la maziwa makuu. Na bila shaka wa wasedek, msikilizaji, ufuateni kwanza maoni ya huzuni ya Aumar Kabota, prezidenti wa shirika la raia jimboni Kivu ya kaskazini, njiani mwasimu na Benard Nyangi raia ambao wameteswa na vita inayoendeshwa na M23 wa SDLA wa ADF Nalu na wanamgambo mbalimbali, raia ambao wameshurutishwa kuwa wakimbizi, ambao wamebakwa, ambao hawana usaidizi wa kiutu, kwa kweli wanatarajia ni amani, na tulikuwa tukifahamu ya kuwa muda wa kuweza kushurutisha hiyo amani ulikuwa umefika, lakini tumeshangaa kuona ya kuwa viongozi wa bara wamejizuiza kuchukua hatua yoyote kwa kukubali hilo pendekezo ambalo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameleta. Kufuatia hiyo, tulikuwa tunaomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aweze kuleta pendekezo lingine ambalo linaweza kuleta suluhisho bila kuhusisha viongozi wa bara la Afrika, ili amani iweze kurudi, kwani raia wameweza kuteseka sana mkoani Kivu ya Kaskazini. Kumbukeni kwamba mkataba ule ulipashwa kusailiwa na marais wanamemba wa kanda la Maziwa Makuu chini ya uchunguzi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Msemaji wa Ban Ki-moon Erike Kaneko alijulisha habari ile na bila kuhakikisha mengi zaidi ya kutosailiwa kwa mpango ule juu ya amani mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Juu ya jambo lenye kuelekea chama cha siasa RCDN cha mpinzani Roger Lumbala na waziri wa mambo ya ndani Kurtuku ya Gombe inasukuma jambo lile pa tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa pili ujao kwa kukataza kazi zote za chama kile cha siasa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Nyuma ya tarehe hiyo, hatua huenda kuchukuliwa kwa kukivunja. Presidenti wa korti anajieleza juu ya hatua zake, Rene Sibu Matuba, mbele ya ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Lazima tukumbushe kuwa waziri wa usikae na mambo ya ndani anakuwa na uwezo wa kusimamisha kazi ya chama cha kisiasa ambacho anaona kama kinaweza kuharibu amani ya wananchi, usalama na uli lakini sheria inapatia waziri muda njuu ya uwezo wake huo, kusimamisha kazi hakuwezi kupita zaidi ya masiku kumi na tano. Hatua ya waziri ilichukuliwa tangu tarehe nne mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ilipashwa enda hadi tarehe makumi mbili na tatu kisha chama kiliwezi kuanzilia kazi yacho. Sheria inapatia chama uwezo wa kuenda kwenye korti zingine, hata waziri naye pia anawezi kuenda kwenye korti kuu kulingana na sababu yenye anakuwa nazo ili wafike kukipindi cha kuvunja chama kenyewe kwenye korti kuu ya sheria, wala chumba cha mwendesha mashtaka. Kwa upande wake, katibu mkuu wa SDN alijulisha kama sheria haikusemwa, kwani kama vile Moise Moni dela alijulisha ni tuwatue ya kukusudia kusu, kuwafunga wanamemba wa chama chake. E, Moise Moni mbele ya mikrofoni ya Jetengoi: mimi sifikiri kwamba ni kuhusu ukawisho wa muda katika barua. Tulipata sheria inatoa muda wa kuendesha uchunguzi na kufunga viongozi vya chama. Nilisema kuhusu sharti za sheria za msingi na sheria kuhusu uongezi wa vyama vya kisiasa, hawawezi kusimamisha kazi ya chama cha kisiasa juu ya matendo ya kiongozi mmoja wa chama kenyewe. Ni wazi katika sheria za msingi, hata sheria kuhusu uongozi wa vyama vya kisiasa. Lumbala bado kukatiliwa hukumu hata moja na sioni kwa nini wanaweza kulaumu chama kwa sababu Lumbala ameenda kwenye M23. Sipo chama cha kisiasa kilituma Lumbala kwenye M23. Yenye inapitakana inchini mwetu ni uzalimu, fujo yenye kukosa hukumu, utawala wa kipekee wa ukali, kwani ailingane hata kidogo na sheria aki hata sheria ya msingi. Tumekuwa inchini mwenye awapendi kukuwe watu wenye kuwa na maoni isiyo ya pamoja tutabaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama askari polisi la taifa linalo sasa vyumba uenda kuwapokea kwa uelimishaji wawo. Vyumba vile vilijengwa na kundi la ujumbe wa Epol nchini Kongo ya Kidemokrasia, na ambavyo vilifunguliwa kiserikali leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Mpango wa mafunzo uenda kufanyika uitwa kamo formasyon, ikiwa e moja ya shabaya wana mafunzo ya askari polisi nchini na ero Ofisi mbili hizi zenye wanaita kama formation zinakuwa na vyombo mbalimbali sawa kompyuta ama ordinateur na vingine vinaweza saidia juu ya madhibisho ya polisi wote wa Kongo ya Kidemokrasia. Vyombo hivyo vilitolewa na Epol. Kama formation atakuwa tena na ofisi moja yenye itaongoza vyombo vya madhibisho ya polisi nchini. Kazi hii ina lengo ya kuboresha hali ya kazi ya askari polisi wa Kongo. Kiongozi wa Epol nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Jean-Paul Rikir kujulisha kwa mba ofisi hii itakuwa inapanga maadibisho zote zenye zitatolewa kwa askari polisi wote wa nchi. Ngambo lake, wakili mkuu wa polisi Charles Bisengimana alisema kwamba maadibisho ya askari polisi itakuwa moja tu kupitia kukazi itafanywa na ofisi hii. Tujulishe kwamba Apple alipatia ofisi hii kama formation gari moja ili waendeshe kazi yao vizuri. Jimboni Maniema ujusha kama yapata wa askari polisi mia ine ni wenye bado kupewa mishahara yao tangu hivi miezi ine. Au wanahitaji kuchungua binafsi daftari ya kutoka benki ili wakamilishwe kutokuweko kwa majina yao. Akiulizwa juu ya jambo lile, jimadari inspector division makamu wa askari polisi ambaye alitoka kukomesha safari ya Kikindu anaomba wa askari polisi wawe na utulivu na kuaidia, kama malalamiko yao yatapata sulugisho kutoka mjini Kinshasa. Jemeda Isikilyamambele ya mikrofoni ya Dedone Tumba Mobili: mambo haya yote naipata, nimekuja vile vile kuona shida zote wanazozipata. Sababu gani tangu miezi mine hawapokee? Wanipe mafaili zao, nitarudi nazo Kinshasa kwa kutatua shida. Hawezi kubaki siku zote bila kulipwa, mambo yote isiyoendeka tunapashwa kuyaondoa, shida zote Mbujimai, kulianzishwa jana siku ya kwanza mpango wa usaidizi kwa maendeleo ya vifaa vya kazi vijijini Padiri. Kwa kifupi shabaha ya mpango ule kama vile vilivyojulishwa ni kuunga mkono kwa hatua za kupinga njaa na kupinga umasikini wa raia. Taarifa ya Chris Mukand mesityafati na Bibi Esther Ndarafina. Viongozi vya mradi mpya huo usema kwamba Padir ina shabala kukamilisha kazi la maendeleo ndani la vijiji kupitia fedha leni kutokea kwenye benki la maendeleo la Afrika kwa ajili ya kuendelesha kazi la mradi itwayo Parsar na Presar. Christian Kamuziku kiongozi wa Padir usema kwamba tuna vifaa vya uchuluzi vya manjia, ujenzi wa vituo vya meli, ujenzi wa bilalo wa vyumba vikuu, soko ndani la vijiji, shimo la maji safi, masomo na masenta la kifu. Fundi, chuo kikuu cha Mukongo pale Lukalaba, shule la sekondari la kilimo la umanjadi pale Loja, masomo la kiufundi la dombosco pale mtaa wa Bipemba, la mtakatifu na narit pale mtaa wa Muya, kilomita mia tatu makumi tatu ilitengenezwa na pesa la BAD. Badir itafanya kazi ndani la wilaya ya Sankuru, na japo presar ilitupilia mbali eneo hii, jambo hii inafurahisha. Kamisha wa wilaya Francois Xavier Kongol usema kwamba teritoria la wilaya langu linapata soko, napata njia la kutoka Chala Piana Mutombo hadi Lusambo kuna kilalo pabununu. Nafurahishwa tujulishe kwamba padiri itaishi miaka tano na itatumikisha dola za Kimarekani makumi mnane tokea Mbujimayi. Esther Ndalafina, Radio Kapi, na ni pamoja nawe. Tunakombesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo gima zangu na kundi liweza kuandaa taarifa ya habari pele kipela mondu ulievine mbwinga na Michelin Atwala mupangi tunia mkunda milimaloapiga. Asante sana, na wacha katika mikono ya bibi na Nabolojou ambaye ataongoza vipindi vingine. Kwa heri, asante oh.