Azimio wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kukomesha kabisa kikosi cha kundi la silaha inafurahishwa wanasiasa wa Kongomani. Waziri wa mambo ya kigeni anamatumaini kwamba kikosi hicho kitafikia lengo yake. Wingi wa urais unasema ni ushindi wa diplomasia. Wakati wa mwanasiasa Vital Kamere ametamani azimio hiyo itimizwe hakika. Wakuu wa yeah jimbo la Katanga wanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ishike waliopanga shambulio ya siku ya posho mjini Lubumbashi na kuwahukumu moja kwa moja wakuu wa shirika za usalama mjini humo walioshindwa kazi yao. Ni moja wa pendekezo za mkutano kati ya wakuu hao na ujumbe kutoka Kinshasa uliokomeshwa mkutano uliokomeshwa leo siku ya tano kunako Grand Hotel Caravia jimboni Maniema. Mkutano mkuu unaendeshwa tangu siku ya tatu mjini Kindu kuhusu maendeleo ya kilimo katika mpango wa sherehe ya mwezi wa mwanamke. Mkutano huu uliandaliwa na shirikisho la wanawake wa tawi la kanisa raobot wanaotoa usaidizi mbalimbali mbali, katika shabaha ya kupinga njaa. Baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa imeongeza mwaka mmoja hadi tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili kumi na nne kwa utume wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baraza hiyo hiyo ilikusudia kutolea utume wa MONUSCO kikosi cha kupinga na kukomesha kabisa makundi ya silaha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo ilipendekezwa na Ufaransa na kukubaliwa moja kwa moja na wanamemba wa baraza ya usalama ya umoja wa mataifa jioni ya leo hii. Maoni kutoka wanasiasa yameendelea kutolewa. Kwanza maoni ya waziri wa mambo ya kigeni anayefurahishwa na kuundwa kwa kikosi hicho akiwa na matumaini kwamba kitakomesha kweli makundi ya silaha katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni Remoti Banda. kukomesha vikundio silaha wazo yao imetimizwa leo, na hii ni mara ya kwanza Umoja wa Mataifa ikamate atua ya namna. Tumewaza kama kikundi hii kitasaidia kufanya tofauti, vikundi ivi venye leta fujo vitabaki tu makumbusho mabayaazimio hiyo inafurahisha pia wanasiasa wakongomani iwe wa upinzani unaoongoza, sawa vile wawingi wingi wa upinzani wa kisiasa, sawa vile wawingi, wawingi unaoongoza. Ni ushindi wa diplomasia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, umesema uwingi wa urais kupitia mwanamemba wake wa tume la wa mawasiliano Andre, Alea, Tundu, Umbe la na Michel Kifinda Ngoi. Zaidi ya ushindi wa diplomasia ya serikali ambao tunapashwa kubali, pia naamini kama kikosi cha Umoja wa Mataifa kitafukuza vikundi vya silaha na wahuni wote wanaoleta shida kwa wakaaji ya mashariki ya Kongo, na hiyo shida itapashwa malizika. Tunahitaji sasa vita ya kujenga nchi yetu kwa kupinga umaskini na njaa, yote imekuwa tayari kusudi vikosi hivyo visikuwe tu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ili viweze kufanya kazi inavyostahili. Tumaini langu ni kuona msaada wa nchi zingine jirani, wakikataa kupokea wale waasi. Upande wake upinzani wa kisiasa unahisi kwamba kazi ya ulinzi wa nchi na wa mipaka yake ni ya wakuu wa kiserikali. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha UNC anatamani azimio hiyo isiwe kama isiyotimizwa. Vital Kamere njiani mwasimu na Michel Kifinda Ngoi. Tumeelewa sasa ya kwamba ilipashwa ngoja wakongomani wa fariki kwa wingi juu baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa ikamate hatua ya namna hii. Tumefurahi sana kuona vikundi tatu hivyo vyenye vimepewa mamlaka ya kugombanisha vikundi mbalimbali vyenye kukosesha amani nchini Kongo. Nawaza kama mjumbe wa mwongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa Bibi Robinson ataongoza na kuangalia vizuri kwa ajili mwenendo wa kisiasa unganishe sehemu zote juu ya kugombanisha masababu ya shida zinazoshambulia nchi yetu. Wakuu wa jimbo la Katanga wanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itafute waliopanga shambulio ya siku ya posho iliyopita mjini Lubumbashi ni washike na kuwahukumu wakuu wa shirika za usalama walioshindwa katika kazi yao. Ni moja wa pendekezo ya mkutano kati ya wakuu hao na ujumbe wa serikali na wanabunge wa taifa kutoka mjini Kinshasa uliokomeshwa leo siku ya tano kunako hoteli Grand Karavia. Mkutano huo ulioongozwa na mbunge wa taifa Charles Mwando Simba malizo mengi nawe jangandu, kutoka mji wa Lubumbashi. Masungumuzo elidumu masaa ine, kulingana washiriki wengine, mkutano huo ilikuwa bahati kwa ajili ya kutatua maneno yote inayoelekea jimbo la Katanga, ni kama vile usalama, maneno ya namna watu wanaishi katika jimbo, hasa pia maneno ya kisiasa decentralisation na maneno kuhusu mzozo uliotukia siku za nyuma na wakatakatanga. Kulingana na jambo hiyo, tangazo ya kwanza ilitolewa, lakini watu wengine hawakukubali tangazo hiyo, kwani ilikuwa kinyume na maneno waliosemezea. Baada ya hiyo, washiriki walikutana tena na kwa kutafuta namna ya kuandika tangazo. Wengine washiriki wanashitumu gisi watoto kidogo wanaingizwa ndani ya vikundi vya watu wanaomiliki silaha, kisha walishitumu matendo mabaya. Ya wa mai, mai na gisi usalama auko wa kawaida sehemu zingine ndani ya jimbo la Katanga. Kwa ajili ya hiyo wanaomba ko serikali ya nchi kufanya juu chini ili maneno ya decentralization yeshimiwe, hata kupeleka kwa majimbo pesa itwayo bidje d'investissement kwa ajili ya maendeleo ya jimbo. Mwisho waliomba kwa wafanya siasa kwa kufanya yote iwezekanayo kwa ajili ya umoja wa inchi. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Kapi. na mkataba ulisainiwa leo siku ya tano kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maliwali wa majimbo. Ni kuhusu shurte za utimizi wa mikopo ya kazi kubwa kubwa katika majimbo, ni maendeleo katika mpango wa uongozi huu wa eneo za chini, ikiwa ni pendekezo ya mkutano wa tatu wa maliwali ulioendeshwa siku zilizopita mjini Kananga. Mafasirio ya mkataba huo ni ya liwali wa jimbo la Kasaya Mashariki, mkuu makamu wa shirikisho la maliwali Alfons Ngoi Kasanji, katika masehemu yaliyochukuliwa na Nadin Fulansimba. Le protocole de ce jour vient de permettre aux provinces d'acceder. Mkataba tulio sahihi leo hii utawezesha majimbo kupokea pesa za ujenzi. Hapo awali pesa hizo zimekuwa zikitumikishwa tu na serikali la taifa peke yake. Sasa kila jimbo litapokea kila mwezi sehemu ya kikita hicho cha pesa ya ujenzi kwa lengo la kutimiza miradi yake ya haraka kwa ujenzi wa, ujenzi wa jimbo nayo pesa kuhusu ujenzi wa majimbo itakayosalia katika sanduku la serikali la taifa itatumikishwa kufatana na makubaliano kati ya serikali la taifa na majimbo, yaani kwanza uchunguzi wa mradi, pili kutimiza mradi, tatu kufuatilia mwenendo wa mradi, ili mradi kutokea serikali la taifa usiambatane na mradi kutokea majimbo. De mkutano mkuu unaendeshwa tangu siku ya tatu mjini Kindu Jimboni Manyema kuhusu maendeleo ya kilimo, ni katika mpango wa sherehe ya mwezi wa mwanamke. Zaidi ya wanawake elfu moja kutoka madini mbalimbali wanaohudhuria katika mkutano ule utakaodumu siku saba umeandaliwa na shirikisho la wanawake wanaotolea usaidizi mbalimbali mbali, Jimboni Manyema tawi la kanisa Reobot ni katika shabaha ya kupinga njaa. Bijoze Kyalu Kimbalanga, kiongoza wa shirikisho hilo la wanawake wasaidizi wa Manima, anafasiria pambele ya mikrofoni na Mathieu Ilunga Shambui kupitia mkusanyo huo, lengo ni kuboresha kitunga cha kina mama na kutupilia mbali njaa kwa kurudilia umuhimu ya mlimo. Tunataka kuboresha kabisa mlimo, tukianza kwenye mawazo na mafikara za wanawake wa Manyema, wapate kutambua kama leo mlimaji anazaroliwa na kuonelewa wabure na wasio maana katika maisha ya kiutu. Kwa siku za leo tunaendelea, tunaendelea kushikamana kisha watu wenye kuvunja wengine moyo, lakini mahali pengine mlimaji ndiyo mtajiri popote duniani. Ndio maana tulipendelea kutengeneza na kuboresha mafikara za wamama kwa kuondosha mawazo yasiyofaa. Tunahakikisha kwamba tutaweza, kwani watatusindikiza na kutuongoza hata mwisho. Eh, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema kwa niaba ya waandishi wote asanti katika matayarisho na pia kwa napia niaba ya fundi mitambo Jean Claude Siala kwa irini <laughs>