Okapi habari zetu, Dunia Mukunda Milemba, mumesalimika na kuweza kutakiwa siku wema. Habari tunazo kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Bibi Mary Robinson akiwa mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchi in, ulimwenguni yupo mjini Kinshasa huyu alifika kwa shabaha ya kuweza kukamilisha mpango uliochukuliwa Addis Abeba na kuzungumza na viongozi vya Kongo demokrasia, ambapo leo hii alipokelewa na Raisi wa Jamhuri. kuhusu gari ndege la mabawa la Boeing 737 ya shirika Kurongo Airways, ambayo liweza kufatwa na matatizo wakati iliporuka mjini Lubumbashi na kurudia, hali ni wasiwasi, lakini watu husema na viongozi wake kama hakuna jambo lolote la kuweza kushangaa. Oh, habari kamili. Mjumbe mtaalamu wakati wa umoja mataifa, bibi Remeri Robinson mwenye kupatikana mjini Kinshasa tangu hivi jana, leo hii anatoka kupokelewa na raisi wa jamhuri Joseph Kabila Kabange, na mbele hapo aliweza kupokelewa na waziri Ausikani na mambo ya ndani Raimo Echibanda na mambo ya kigeni na pia kuzungumuza shabaha yake, aliweza kusema atakutana na viongozi vya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na vile vya Afrika kwa kukamilisha makubaliano yaliyochukuliwa Adis Abeba nchini Ethiopia, kwa shabaha bila shaka ya kukomesha hali chafu ya vita katika mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Bibi Mary Robinson aliweza kujieleza kutoka katika mkutano aliokuwa nao na waziri Remo Chibandaosikaye na mambo ya kigeni. Maoni yake ilichukuliwa na mwandishi wetu Richard Junior Kamunga. Nia yangu andr... ni, ni kusikiliza kabisa lakini pia kuzungumuza. Nilizungumuza kweli na waziri anayehusika na mambo ya nje, nitazungumuza pia na waku viongozi wa inchi na shirika la raia kuhusu kusimikwa kwa makubaliano hayo ya ongozi. Niko pia na nia ya kutungua suluhisho zitakazosaidia kwa kukumisha mizozo katika eneo la maziwa makuu hasa sana nchini humo, na waza kwamba makubaliano ya tarehe makumi mawili na ine mwezi wa ine ni makubaliano matumaini kwani natumaini kwamba inaleta matumaini kuhusu amani mkingo na maendeleo ya kiuchumi katika eneo la maziwa makuu. Sharti ni kwamba walio sahihi waweze kuitimiza. Muda wa ziara yangu nitakutana na Raisi Kabila, waziri mkuu, viongozi mbalimbali na wali wa jimbo la Kivu ya kaskazini, ili kuzunguzia namna ya kusimika mipango itakayorahisisha kuchungua makubaliano hayo kwa upande wa serikali ya Kongo a Kidemokrasia wanafurahishwa na ujio wa Bibi Mary Robinson ambaye bila shaka kufika kwake ni kukamilisha kwa kuonyesha kama makubaliano yayochukuliwa Adisabeba nchini Ethiopia huenda ukamilishwa na pia mpango wa makumi mbili na makumi kenda na nane wa Umoja wa Mataifa utakamilishwa. Hayo ndio yajulishwa na waziri Raimo Chibanda ausikae na mambo ya kigeni kisha mazungumzo na mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa Emoti Banda, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Richard Junior Kamunga kali ya Jamhuri ya Kongo inashangilia na ziara ya Mama Marie Robinson, mjumbe maalum wa katibu mkuu anayehusika na nchi za maziwa makuu, kwa sababu ni mwanzo wa kutimizwa kwa makubaliano yaliyosainiwa mjini na Addis Abeba, vile vilevile na azimio makumi mbili, na, na makumi kenda na mnane ya Baraza ya Usalama ya Umoja wa Mataifa. Katika mpango iliamuliwa kutuma kwa kikosi kya jeshi kya usaidizi ambayo kitaongozwa kati ya MONUSCO kwa ajili ya kukinga na kulinda mipaka yetu na zaidi zaidi kukomesha kuwepo kwa makundi zote za wanamgambo nchini Kongo ya Kidemokrasia, kuanzia na wabaya kabisa kati yao sawa M23. Napendelea kueleza kwamba utaratibu unaendelea bila shaka. Mnajua kwamba kamanda wa kikosi anakuwa sasa hii mjini Goma. Makundi za kwanza zitafika mnamo tarehe kumi tatu mwezi wa ine, na minatumaini kwamba maneno zote hizi zitafanywa gisi tulipangwa. Habari kutoka wilaya ni Ituri ujulisha kama barabara za distrikti ya Ituri ni yenye kuwa na hali mbaya sana. Hayo ndio yajulishwa leo asubuhi mjini Bunia na prezidenti wa komiti ya uchunguzi wa kazi mbalimbali za barabara katika wilaya la Ituri jimboni mashariki, ilikuwa kisha mkutano usio wa kawaida na komiti ya uchunguzi wa hali ya barabara kwake bwana Avoeka Ristik. Msingi wa hali hiyo ni bila shaka mvua kubwa ilionyesha naviapia kuharibu vifaa vingi na kila mara mvua hutiririka. Tukibaki katika wilaya la Ituri tuajoshe kama askari polisi la taifa linaalikwa kujua kazi yao, ukingo wa raia na mali yao, sio kuwasumbua au kuwanyanyasa mali zao na vifaa vyao. Mwito huo ulitolewa leo asubuhi mjini Bunia na kiongozi kipya cha askari polisi la taifa katika wilaya la Ituri ilikuwa wakati wa mkutano wake wa kwanza kunako itama sho ya askari polisi pale mjini Bunia. Luteni Kanali Mukinzi kapita polisi yote huenda kuvumbuliwa kama ndiye msingi wa fujo, ndivyo alisema, na kama ni mwenye kufanya vitendo vya unyanyasi ya kuwatesa raia atafuatwa na sheria. Tumsikilize Luteni Kanali Mukinzi kapita, yupo mbele ya mikrofoni Martial Byamungu. Polisi ambaye kuitwa kuwa watumishi wa usalama wa umma hawawezi kuwa watumishi wa ukosefu wa usalama. Mavazi ambayo polisi alipewa ni nguo inawatofautisha na raia, ili wakati mtu ambaye anawaona aseme, huyu ndipo mtu ambaye anaweza kunilinda. Ndio maana niliwakumbusha kazi yao ya kwanza, usalama wa wakaji na mali yao. Polisi ambaye analikwa kuwa kandokando kando na raia ni polisi mwenye kuongea na wakaji, polisi mwenye anapashwa kuwa tayari juu ya usalama wa raia. Sheria ya kijeshi ni kituo ambacho kinakuwa mikononi ya makamanda wa vikosi kwa ajili ya kutia adhabu na kuzidisha kanuni kati ya vikosi. Mwenye ambaye atapokonya mali ya watu, yeye ndipo atakuwa sawa mfano juu ya wengine. Ili kutoa mafundisho, tutaendesha kesi mbele ya watu wote hapa kwenye ofisi kubwa ili ahukumiwe na nitafuatilia kwa ajili afungwe gerezani. Rudi mjini Kinchasa kwa kuweza kuwashurisha kama kuhusu usafirishaji kwa njia ya anga, ndege la aina Boeing saba tatu saba la shirika Korongo Airlines lilirudulia hewani jana, siku ya Mungu, mara hapo kisha kuruka kwake kutoka uwanja wa Lubumbashi, alikuwa ikijielekeza mjini Kinchasa. Kiongozi cha ndege lile kilitambua kama hali ya ndege lili haliku nzuri kwa upande wa chombo cha uongozi Habari hiyo ilihakikishwa na kupitia redio Kapi na bwana Christophe Arlar, kiongozi kikuu cha Korongo Airlines, ambaye alijulisha kama kurudia tangu angani kwa ndege lile ni mipango ya usalama, na ikiwa kama inayo manunguniko kuhusu biashara, ni kwa ajili ya ukingo wa safiri. Aliweza kuhakikisha hali ambayo haiwezi kusababisha masito juu ya shirika Korongo Airlines. Christophe Arlar yupo mbele, yupo njiani mwa simu na mwandishi wetu Inosaolenga. Nawaza kwamba inapashwa kutolea wasafiri matumaini, kwani tunaheshimu kanuni ya kimataifa. Tunaendelea tuna kufanya angalisho, tumechukua hatua nazorahisisha kulinda ndege zetu, watumishi wetu, lakini pia wasafiri wetu. Kwa hiyo, wakati tumeona kwamba kuna shida au kama kanuni ya kuruka sio kawaida, tunapaswa rudi na kushuka mara tena kunako uwanja wa ndege kwa ajili ya kuchungua pamoja na wafundi msi wa tatizo la kiufundi ili kujua kama kuna uwezo wa kuruka tena au kama inabidi kuitengeneza au tena kama inapashwa kubaki bila kuruka, muda wa kungoja kutengeneza ndege. Hata kama inatuombesha, tutapashwa kuchelewa au kuvunja safari kulingana na jambo lile. Kwa mara ya pili ya ndege la shirika ya Korongo Airlines, kiongozi kinachohusika kiserikali na usafirishaji kwa njia ya anga alijulisha kama atachungua sio tu hali ya ndege lile, bali namna yake ya kutumika kuruka na hivi hivi, mbele ya kuchukua mipango yenye kustahili. Kinshasa tu ni leo, siku ya kwanza, kazi hazikufanyika kama kawaida kunako kliniki Ngalima. Watumishi wenye kuhusika na matunzo ya wagonjwa na wale wa kazi za kiserikali kunako kliniki Ngalima walichukua hatua ya kugoma kazi, lakini kazi ndogo ndogo huenda kufanyika hayo. Ndiyo yajulishwa na ujumbe wa shirika la kuwatetea hao. Wanadai walipwe franka zao za nyongezo na zile za mwisho wa mwaka na komiti ya kiongozi, Bibi Janette Mumwizi. Mumwizi anajieleza mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Sherge Nor Kamunga. Katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wale ngoi na kundi liweza kuandaa taarifa ya Julie Nyamwinyi, Liavine Mbwinga na Mshene Twala, tunawapigia aksanti sana na kuweza kuacha katika mikono ya bibi na Nabolojo ambaye ataongeza na kuongoza vipindi vingine pamoja. Nani aksanti, mangaribi mema. O kapi, o kapi.