Abaizetu, dunia mukunda. Tuna wasalimu na kuwakaribisha wafata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe Kinshasa ni leo hii tarehe makumi mbili na tisa mwezi wa nane ndipo tangu kutangazwa kwa mipango kuhusu ukataji wa miti mikubwa na kuyauzisha, ni sasa miaka kumi. Sherehe umepitika katika hali ya mafikiri mjini Kinshasa, nituruhusa mia moja makumi tano na sita ya ukataji wa miti yakiwamo makumi nane yochunguzwa na kumi na tano ndiyo huenda kutumika. Jimboni Manyema, watu kumi na moja waliotekwa nyara wakiwamo watumishi wa maeneo ya madini, mchungaji mmoja wa dijerade mtani Lubutu na kanali Mandro Mazelu waliachwa huru jana, siku ya pili. Jimboni Kivu ya Kusini, haki za wanawake haziheshimiwe katika maeneo mengi ya sheferi Bafuleru katika mtaa wa Uvira. Wanawake wanabakwa kiolela na viongozi vya lokaliti hawaheshimu mipango ya wanawake. Habari kamili. Miaka kumi kisha kushimikwa kwa mipango kiserikali juu ya utumivu wa pori na ukataji wa miti mikubwa, mazingira yanaendelea kwa hali ya juu, lakini utumivu wa mipango ni chini sana. Mashirika ya kutetea ukingo wa miti mikubwa na kuiunguza na kuweza kuiuzisha yakiungana katika kundi limoja ya kukinga mazingira yaliweza kusherekea leo hii sikukuu ya miaka kumi ya mipango yenye kuelekea. Bila shaka ukataji wa miti mikubwa juu ya ruhusa ya kufaidika ni mapori mia moja makumi tano na sita, kati yao makumi nane yalichunguzwa huenda kugeuzwa, lakini kumi na tano yalitimizwa. Mashirika yayo yalijuisha maoni yao kwa waziri mkuu wa serikali ili achukue mipango muhimu ili mali kutoka pori na miti mikubwa iweze kusaidia kwa maendeleo ya uchumi bwana shamari bolika wa fo mondiali juu ya mazingira anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu jeffe ngoyi Matokio imekuwa vizuri kwa sababu kumekuwa sasa hivi barua kuhusu mategeneo ya kanuni ya sekta ya pori. Kulikuwa maneno mengi yeni yaliyoandikiwa ni kusema maneno makumi ine na tano lakini maneno makumi tatu na saba ndio waliweka dalili. Serkali imejua mambo yeni kupita upande ya sekta ya pori kupitia mabadiriko, lakini shughuliko letu imekuwa upande ya utimizi ya maneno yeni iliyoandikiwa. Tuliona kama kungali tatizo upande huu, umeonekana leo hii kukatiwa miti bila hatua ya sheria. Mfano wungine ni uregevu ya wenyi kuangalia mambo ya pori, hawaruhusu serikali ya Kongo iweze kufunga mutu wote mwenye afate sheria ya pori. Sasa kukata miti ya ustadi imekataziwa. Kukata miti ya ustadi haikataziwe, imeandaliwa kwa ajili ya matumizi ya dasturi na haiwezi kupelekewa inje ya inchi d'exportation. Wilayani Ituri makundi na makundi ya miti mikubwa yanasafirishwa kwa magendo jimboni Mashariki kwa upande wa jimbo la Kivu ya kaskazini na kuingia Uganda. Hayo ndiyo yalivumbuliwa na waziri jimboni Mashariki ausikana ya mazingira Bwana Fose Lukinda mwenye kupatikana katika ziara ya kazi katika mtaa wa Mambasa. Usafirishaji wa miti mikubwa kwa magendo unasaidia wna askari wa FRDC wenye kupatikana jimbo Kivu ya kaskazini. Waziri wa mazingira katika jimbo la mashariki Poste Lukinda anajieleza juu ya magendo yale, jeni mwasimu tangu Bunia na mwandishi wetu Isaac Rimuyope. waile tukafika hapa mjini za Bela na Luna, tukaona pale ya kwamba askari jeshi wamekuwa ndani ya ile mafroze za mbao kutoka professor atal kwenda Nord Kivu. Ndio tunataka sema hivi ke tunayengo hapa mapaka mapaka bwa enye itatupermetre kufuatilia ile kazi ambao tujue kama kila mtu na mtu ni nani anafanya ile kazi. Maanake ile kazi iko na wa, wa e, apa, ai, ai ivi, inaferde, kamisa, na faida sana kwa maisha professor natal. Sasa hivi hapa nyingi tunaanza kupoteza mapesa nyingi enye haiko recovery hivi hivi professor atal inaperde kabisa, na hivi ekonomia yake inashuka chini. Jimoni Maniema katika mtawa Lubutu, watu kumi na moja waliotekwa nyara na kanali Mandro Mazelo aliejuzuru waliachwa huru jana, siku ya pili, pasaa ine ya usiku. Watu wali walitekwa nyara siku ya tano, tarehe makumbini na nane makumbini na ine muniorazi mwezi wa nane mwaka tunao, katika eneo la kuchimba madunu madini zuwa yo katika shamba la mboga la wanyama, yani parki Maiko kwa upande wa mtoni oso pa kilomita makumi munane na ine na Lubutu. Ripoti ya Rigobere yu mandwani mengi sitafate na jedone tumba mobili mateka walikuwa ziarani kwa kulipisha kodi juu ya utumiaji ya mitumbu na ingine kodi juu ya uchimbaji madini. Kati yao sultani wa Bitule, inspekta wa Degerade na wengine watumishi wa vyumba wa mbalimbali vya serikali venye kutumika ndani ya sekta ya madini ni ile jana kisha masikilizano iliyoendeshwa na mwanabunge wa taifa Stanislas Oleko mchaguzi wa chama cha siasa NADE, na administrator saba waliachwa nao uhuru, fatana na duru nyingi ya pamoja, ambayo Deogracia Scopi mfanyakazi wa CEC na pia Jile Mayala, president wa gundi la raia Palubutu. Kwa kufikia kupata kuachwa uhuru ya mahanga hawa, kanali aliyekataa kujiingiza jeshini la taifa, kanali huu aomba shurti mbili, ni sawa vile kutambua cheo chake cha jemadari wa na serikali ya Kongo na kupia kutoshwa ya waskari wote wa FRDC wenye kuketi Lubutu na watu wake tujulishe. Kama mpaka sasa akujulikani chochote juu ya hali ya kuachwa uhuru hii. Tena kufatana na duru nyingi, maanga hawa wachungwa tangu hii nyuma ya mchana Palubutu. Ni kiripoti toka Kindu jidone tumba Mobile Radio Okapi na mjini Kinshasa, MONUSCO huenda kusaidia labda serikali ya Kongo kidemokrasia katika mpango wake alioanzisha wa kuingiza vijana katika majeshi yake. Hau ndiyo yajulishwa leo hii siku ya tatu na msemaji wa majeshi ya MONUSCO wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Tumsikilize luteni kanal Basi, msemaji wa majeshi ya MONUSCO, maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Unone Misenga. Le recrutement national kuongeza askari nchini zima imekuwa kawaida ndani ya kundi ya jeshi yote. Mafaa yake ni kwamba imeongeza watu wa mupya na watu hao wamekuwa mengi na wanapatiliwa mafunzo ya mzuri kupita ya mbele. Tuliona kama serikali ya Kongo ilianza kampeni moja ya kualika watu nchini yote kwa ajili ya kuita wakongomani wote wenye kupenda kutumika kazi hiyo ya kijeshi. Mumejua kama ni kuchagua ya maisha yeni, mutu wote anaifanya siku moja ya maisha yake. Lakini Monisco ametayarishiwa hapo, kama kunakuwa aja upande ya FRDC, tutawasaidia kama vile tunao zoezi ya kufanya ndani ya sekta yote jimboni Kivu ya kusini, urisha kama haki za wanawake ziheshimiwe katika maeneo mengi ya kolektivite ya Bafulero katika mtaa Uvira hali hiyo ilivumbuliwa na kiongozi ya chumba cha hali jamaa na mtoto pauvira, na hiyo kiisha kutembelea sheferi Bafulero. Bibi Mitira Punga anajulisha wazee wa miji nyingi katika sheferi ile hawafurahishwe na mipango yenye kuchukuliwa na wanawake. Tangu mwanzo wa mwaka huu wanawake yapata makumi mbili na nane walibakwa kiolela Parubarika, na wengine tatu waliostakiwa kuwa walozi walipigwa majiwe. Taarifa ya Gewesha Bilepa wa Radio Le Messager du Peuple mengi sivyo, yafate na bibi Adolfine Ngoi. Sheria ya mwanamke haijulikani humo vijijini ndani ya mkoa ya Bafuliru kama aliamua kiongozi ahusika na tawi la mtoto na jamaa pa Uvira baadaye ya ziara yake ya kazi humo mkoni, alisema bwana mitila ponga Huyu akaendelea na kusema kama viongozi ya humo mikoni wanapinga uongozi wa mwanamke na kazi ya shirika za kutetea haki za binadamu. Anayehusika na jinsia ya sehemu ile aliyesabia tangu mwanzo ya mwaka huu tunao, wamebakwa wanawake yapata makumi mawili na munane kijijini Lubarika. Watatu walishtumiwa uchawi wakawawa kwa kuwatupia maibu pale Luvungi mumwezi wa sita uliopita. Wabakaji hawa hawakufikishwa mbele ya wahusika na sheria na jimboni Kivu ya kaskazini kuhusu kuanzishwa kwa masomo kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili kumi na tatu jimboni mule Kivu ya kaskazini, viongozi jimboni vile vinahakikisha kama ni tu tarehe tatu mwezi wa kenda mwaka tunao ndipo kutaanzishwa masomo, lakini hali ya usalama katika maeneo mamoja ya mitaa ya Masisi, Ruchuru na Walikali ni ya kuchunguzwa. Viongozi vya masomo katika mitaa zile vinahakikisha kuanzishwa bila shaka kwa masomo tarehe ile tatu e, ta, mwezi wa kenda mwaka tunao. Mengi tuyafati na mwandishi wetu Bibi Sifa Maguru. Viongozi wa mashule katika vijiji wanaonyesha mashito kwa kufunguliwa kwa masomo katika eneo zimoja, ndani ya tarafa ya Masisi. Kwa mfano, masomo yatafungua katika migini ambako itawezekana kwa sababu ya usalama mdogo. Viongozi wale wanasema kama mwaka uliopita migini kama vile Oso, Banyungu na Katoi vilikuwa na shida hiyo. Gabriel Baati Mutimatonda, kiongozi wa mashule pale Masisi: Mwaka uliopita tulipata matatizo mengi ya usalama mdogo katika groupement ya Nyamaboko ya kwanza na ya pili, ambako watu walikimbia wengi. Shule nyingi zilitumikia katika mahali pa ukimbizi kama vile Pabwabo, Nyabiondo na Mahanga Centre. Na kuhusu mashule zinazokuwa ndani ya ukimbizi pale Ngungu, siwezi kuhakikisha kama watafungua. Mre. Hali ni vilevile vile katika maeneo ya Ruchuru na Walikali. Jueni kama shirika UNICEF linasema kuhesabu hadi sasa mashule zaidi ya mia tatu zilizoharibiwa na vita humu jimboni. Na shule hizo zitapaswa kuwapokea wanafunzi mwaka huu. Nani pamoja nawe Sifa Maguru takomesha taarifa habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha magharibi. wafundi wa, wa mitambo pole wa nyama na waandishi wetu wa shiriki nasi chini ya uchunguzi wa Pele Kipera Mundu na Richard Jr. Kamunga, dunia mukonda milimbaro kiasi sana. Ataacha nafasi kwa Tina Salama ataendelesha na vipindi vingi. Okapi, Okapi.