Dunia. Karibuni wapenda wasikilizaji wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe. Jimboni Kivu kaskazini, mjini Goma, majeshi ya kundi la Wauni M23 yanazidi kuonekana leo hii siku ya ine mjini Mule na kandokando yake wakaaji wa miji ya Goma wanao wa mawazo mbalimbali mbali, kwa kuona wangali tu wanamgambo wa M23 tubaki katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini, ambako ujulisha kama wakaaji wengi wa miji ya mtawa Lubero wanakimbia wakiogopa hivi maisha yao yasishambuliwe na yenye kushambuliwa na wanamgambo wa Kanali Muhamba Lyaki. Jimboni Kasai ya mashariki, vyumba vya masomo ya dini Katolika imeunguzwa. Kiongozi wa masomo yale na walimu mbili wa punguvoni shina la mzozo ni kufia udongo. habari oh, kamili. Jimboni Kivu ya kaskazini, mjini Goma, makundi ya majeshi ya M23 yaliyokuwa yanaonekana leo hii siku ya ine mpaka sasa mjini mule na kandokando kando yake kuondoka kwao kufanyika leo hii siku ya ine kama vile ilijulishwa kwa wakati huo. Wakaaji wa mji wa Goma wanao maoni mbalimbali mbali, wengine wanafurahishwa na mpango wa kuondoka kwa kundi lile na wengine wananyamaza wakitia maoni chini. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Raia wa Goma wasubiri sana kuona waaskari wale wameondoka mjini mchana kati ya Alhamis. Msemaji wa jeshi la M23 kaeleza kwamba kuondoka kwao kuliopangiliwa i Alhamis kumeahirishwa kwa kesho Ijumaa bila maelezo ya ziada. Kwa sasa maoni ya raia wa Goma yana tofautiana kuhusu swala lile. Wamoja wanaofurahia kuondoka kwa waaskari wale wahisi kwamba hali yaweza rudi nzuri ikiwa tu serikali ya Congo yarejea ili kuongoza mji wa Goma. Wengine wadokeza mashaka na kuhisi kwamba hakuna kitakachobadilika ikiwa kwamba waaskari wa M23 waweza ondoka na baada ya kurejea mjini wakivaa mavazi za kiraia na wengine waeleza kupinga mpango ule wa kuondoka kwa M23 mjini Goma. Kwa mujibu wa hawa, ikiwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yaonesha udhaifu wa kisiasa, baadaye wa askari wa M23 watarudi tena kwa nguvu, na hayo yatachelewesha kwa bure kurejea kwa amani kunaoweza fikiwa kupitia mazungumzo ya ana kwa ana Goma kijana mmoja mume wa umri wa yapata miaka 15 aliuawa kwa risasi jana usiku mbele ya wanamemba wa jamaa lake katika sitea sake. Kijana yule alifatuliwa masasa sekenda na kufariki pale palepale kiisha mabishano na jamaa lake na wanaume wakiwa wanamemba wa kundi la 23. Kisha kumuua kijana yule, wana mgambo wale wa kundi la wauni M23 walilazimisha jamaa lake la marehemu wasifanye hata kilio na kuwaomba wamzike pembeni ya site ya nukta ya karibu kisha kisha, niurazi dakika makumi tatu katika shamba la mimea, na wakasema kama inafaa, bila shaka, wasifanye kilio, waendelee mbali. Ni tangu sasa siku tatu utambua kama wakaaji wa mtaa wa Luveru ni wenye kuhama makao yao, tupo pale katika jimbo la Kivu ya kaskazini tu. Fatana na maoni ya shirika la raia la eneo lile, wakaaji wa mji Kanzanza Rutue au tena Dianze wanajielekeza kwa upande wa Kamanzi kwa upande wa mashariki kaskazini na Kanyabayonga. Wakaaji wale wanakimbia makundi yenye kumiliki masilaha na kuwatesa sana raia, makundi yenye kuongozwa na kanali Muhammad Aliaki habari hiyo ilihakikishwa na dhuru za watu wengi, na kwa upande wengine shirika lile la Rubero linaomba kwa makundi yale yenye masilaha kuacha kuwatesa wakaaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini ambao wanasumbuliwa sana pia zaidi na waoni wa kundi la M23. Taarifa ya Alisi Kakule wa Radio kijamii Kanyabayonga mengi sidruntafati na Jiber kwa ngaba Kufuatana na shirika la raia la Lubero, kuonekana kwa wapiganaji wa Maimai upande wa Kanzanza, Hutu na Janze ni tishio juu ya amani. Kiongozi wa shirika hilo la raia ameeleza kwamba inakuwa sasa juma mbili watu wenye silaha wanaomtii Kanali Muhamba wanatesa wakaji wa vijiji tulivyo vitaji hapo juu. Bwana Joseph Mali kidogo anasema juu ya ubakaji wa wanawake, kunyang'anya pesa, simu za mkononi, wizi wa mbuzi na vitu vingine vyenye thamani kubwa. Vitendo hivi vinashurutisha raia kuhama vijiji vyao. Kwa leo, raia waliohama maskani yao wanaishi katika jamaa wapokea mpaka Manzi, kijiji kinachopatikana kwa mbali wa kilometa makumi ine na mbili upande wa kaskazini mashariki mwa Kanya Bayonga. Mbele ya hali hiyo, shirika la raia la Lubero linaalika wananchi kulaani vitendo hivyo, ili raia wasingizwe katika hali ya musba. Ni nani kati ya serikali ya Congo na CNDP alienda kinyume na makubaliano ya tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili na kenda kwa kiwaziri ausikani na mambo ya kigeni na uhusiano wa maeneo ya nchi jirani, Kinshasa iliweza kuheshimu makubaliano aliyoyasaini. Hayo ndiyo yajibishwa leo siku ya ine mbele ya wazee wa bunge la taifa, na waziri Raimu Chibanda akijibu hivi kwa swali la mwito waliomwalika nalo katika baraza la wazee wa bunge la taifa akichungua gisi makubaliano yale yalianzwa kutumiwa. Waziri Rahimo Chibanda alijusha kama wakati ule CNDP ikakubaliwa kama vile chama cha siasa na kinyume kuwaingiza makundi yake katika FRDC askari polisi, lakini kwa upande wa CNDP haikuheshimu makubaliano aliyoyasaini, na kukimbilia hivi kuchukua masilaha kwa kuoa wananchi. Waziri Rahimo Chibanda maoni yake yalichukuliwa na Bibi Mimi Engumba Mulongo Waku viongozi wa sende walipewa viti vya uongozi. Rais wa Jamhuri alitangaza sheria ya masamaha kwa walioendesha vita, sio kwa waliotenda vitendo vya mauaji na kutesa wananchi. Kwa hiyo kamati ya nafasi ya upatanisho ilishimikwa, kambi kumi na sita ya wakimbizi wa ndani iliundwa, kwa ngambo ya kuwarudisha wakimbizi wakongomani walio nchi zingine ilikubaliwa. Kwa hiyo nchi ya Kongo ilifanya mapasho yake fatana na makubaliano ya mwaka wa elfu mbili na kenda. Basi M23 haina kisingizio kwa kuficha sababu ya kuendesha vita. Kwa kurudisha CNDP haikuheshimu makubaliano yake. Ushuhuda mbili kati ya zingine zote, makubaliano kamili ni yale ya kutokutumia silaha na kuendesha mbele njia ya mazungumzo ya kisiasa. Walikubalia pia kukomesha uongozi mbili tofauti. Na kwa ombi la Jamhuri ya Ufaransa, Shauri la Usalama la Umoja wa Mataifa linatoka kuongeza muda wa kundi la wataalamu wa uni kwa kuchungua hali ya usalama katika eneo la mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Muda huo unaendelea mpaka tarehe moja mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na nne. Hatua hiyo ilikubaliwa jana siku ya tatu mjini New York kwa hatua ya 1807 ya mwaka wa 2008 yenye kuhukumu na kukataza kuingizwa kwa masilaha nchini Kongo ya kidemokrasia na makundi yenye kumiliki masilaha. Taarifa ya mwandishi wetu Jeff ngoi mengi siat na mwandishi wetu Mutar Matiso. Mkazo huo unahakikisha umoja kati ya uchimbaji madini kwa uficho, uchuhuzi mbaya wa madini hayo pia uchuhuzi wa silaha, kwani uchuhuzi huo unachangia uwepo wa mizuzu ndani ya nchi za maziwa makuu. Kwa hiyo Baraza la Usalama linataja kwenye mkazo huo kwamba wakuwa wa kisiasa, pia makundi ya nje na ile inayoshikilia silaha ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanapokea msaada toka nje ndio wanaochangia kutoacha silaha, pia mpango wa kurejesha makundi hayo nchini mwao. Mkazo huo inaomba M23 na makundi mengine kama FDLR, LRA, maimai na FNL kuacha bila muda watoto wote wanaopatikana ndani ya makundi hayo kundi la wajuzi linapaswa kutayarisha ripoti ya kati tariki makumi mbili na nane mwezi wa sita ujao na ya mwisho kabla ya tariki kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Na chama cha siasa Union de Demokrate Mobutiste, IDEMO kwa kifupi, kinahuzunishwa na gisi hali ya usalama mbaya inadumu mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Chama hicho cha Zanga Mubutu kilijulisha maoni hayo leo hii siku ya ine wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Idemo inaomba e serikali na mkuu kiongozi wa jiuzuru kwani vitendo vyao haviwakinge usalama nchini wala kukinga raia. Idemo inahuzunishwa e, kwa sababu gani jamhuri ya Kongo Kidemokrasia haikuchukua hatua ya kujulisha hali mbaya tunayo kwa kuongozwa kwa sasa mji wa Goma na wauni Idemo maoni yake iliweza kusimwa kujulishwa moniwerazi na Bernard Biando mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Askezibia Tayoro na Emile Sadiki. Kipengele la... cha makumi munane na tano cha katiba kinasema hivyo: wakati kuna muzozo mkali mnaoshambulia huru au udongo wa nchi, wala kama serikali inashambuliwa, rais wa jamhuri anapashwa kutangaza kama hali hiyo ya kawaida. Katiba imepingwa kweli, kulingana na jinsi hali ilivyo mashariki mwa Kongo ki ya kidemokrasia, imetambuliwa kwamba nchi haina uongozi mwema, na sababu ya hali hiyo serikali haipaswi tena ongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hali ya mzozo wa kijamii na kisiasa. Inaonekana wazi kwamba Kongo ya kidemokrasia inakosa ukingo, pia kumeendeshwa mgawanyiko wa nchi kwa manufaa ya wasambulizi. Hali hiyo inatupelekea kuhakikisha kwamba rais wa jamhuri ameshindwa kazi yake na amepinga katiba constitutionnelle. Jimboni kasa ya mashariki huhuisha kama vyumba vya masomo ya kiprimari yenye kuwa chini ya ongozo wa dini la kiprotestanti yameunguzwa. Kiongozi wa masomo yale na walimu wake mbili walifungwa tangu jana. Jambo lile lilifanyika katika lokalite Boya, katika mtaa wa Miambi. Hicho ndicho kinyume cha mzozo kutokana na udongo Mchungaji mkuu wa kanisa la CPC ya inayoitwa Kapeta ya hapo Paboya anahakikisha kwamba jengo mbili la shule ya msingi Kapeta ziliunguzwa. Tendo hili mbaya ilifanyika na mtu binafsi hawali alikuwa akichungwa na kanisa. Sasa yeye anajiita kuwa mwenye udongo nafasi wanajenga kanisa hiyo ama parcel, na jambo hili liko kwenye mashitaka, inakuwa sasa miezi mingi. Kuna washahidi wenyi walihakikisha kuona ndugu wa mtu yule kuweka moto kwenye jengo la shule Kapeta wakitumikisha mishale ya alimeti, na hiyo ilileta woga mpaka wanafunzi wanakimbia hovyohovyo. Kisha hapo wakufunzi nao wakaanza kupigana, yote ni juu ya kuponesha watoto vilevile. Vile katika fujo hiyo polisi walifika hapo, wakamfunga muongozi wa shule na walimu wawili, pia na yule aliyeanzisha ugomvi. Asubuhi hii karibu wanafunzi elfu moja hawana jinsi ya kuingia shuleni proved. Makamu wa miabi aliomba polisi walinde nafasi hiyo kwa kuchunga ngambo yenye kupata ya moto toka mjimai, mimi ni Jamilinganyo, kwa niaba ya Radio Okapi. Na ni na pamoja na Jamilinganyo tutakomesha taarifa ya habari katika katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na kundi liloweza kuandaa taarifa hii, Ben Kabamba, Lilian Mwinga na Natuala Mpangi, na waandishi wetu, mushiriki nasi. Na wacha katika mikono ya Bibi Nabu Lujua ambayo itaongoza vipindi vijakuja. Kwa heri.