ya watu elfu moja wanahesabiwa kugonjwa ukoma jimboni Katanga, wakati jimbo zingine tatu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaguswa na hali hiyo. Ni kwa hiyo daktari kiongozi wa mpango wa taifa wa kupinga ukoma ameomba wakaaji wa eneo zenye kuguswa washiriki katika kampeni ya uhimizaji kwa matunzo ya mwanzo. Hapa mjini Kinshasa ni leo siku ya kwanza ndio ulikomesha mkutano wenye lengo ya kutengeneza hali ya utoaji wa umeme na wa maji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka tano ijayo. Wakati ulitolewa kwa mashirika ya Regideso na Yasnel kwa kuunda mpango wa kazi unaolazimisha fedha nyingi na hasa sana usaidizi wa serikali yenye kuwa na madeni nyingi za shirika hizo mbili. Hali ya kazi ilikuwa kuharibika leo siku ya kwanza mjini Mbuji Mai jimboni Kasai Mashariki. Soko duka, masomo za kipekee na za kiserikali vyote vilikuwa venye kufungwa. Hata hali ya usafirishaji iliguswa mjini humo kutokana na, na ombi ya kiongozi wa UDPS ya kusimamisha kazi. Zaidi ya watu elfu moja walihesabiwa kugonjwa ukoma katika jimbo la Katanga. Daktari Mputu Lwengu, kiongozi wa mpango wa taifa unaopinga ukoma anasema jimbo zingine tatu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaguswa na ugonjwa huo ni majimbo ya Equateur, Bandundu na jimbo la Mashariki. Hata hivyo Daktari Mputo anajulisha kwamba dawa zipo tayari, lakini matatizo ni katika usafirishaji hadi maeneo za afya. Daktari kiongozi wa mpango wa taifa wa kupinga ukoma anaomba wakazi wa eneo zenye kuguswa washiriki katika kampeni ya uhimizaji kwa matunzo ya kwanza alisema hivyo jana siku ya Mungu wakati wa, wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya kupinga ukoma. Yupo mbele mbela mikrofoni ya mwenzetu Denis Mahihu. Kongo imefika daraja ya kumaliza ugonjwa wa ukoma, bali tatizo kuhusu ugonjwa huu haikumalizika katika majimbo majimbo ine, kunahesabiwa wagonjwa wapya wa ukoma Katanga ni wagonjwa elfu moja mia sita Equateur wagonjwa elfu moja Bandundu mia sita makumi nane na Province Orientale mia kenda kumi na sita Zaidi ya ayo katika majimbo mengine ukoma upo pia. Tunaomba wakaaji kukubali vipimo kusudi kugundua wa pa wakati ugonjwa wa ukoma. Na pakalemi shirika la Katal linalotunza kifua kikuu linakosa dawa tangu duma mbili sasa hali hiyo inafadhaisha wakuu wa hospitali hiyo, wakati wagonjwa wanasema wameachiliwa. Maelezo mengi nawe François Xavier Mibe kutoka mji wa Kalemi. Ni mara ya pili kituo cha Katal kinakosewa na dawa muda wa mwezi mmoja. Mara ya kwanza ilitukia juma mbili ya mwisho wa mwezi wa 12 mwaka jana. Ni jumla ya wagonjwa 396 wa kifua kikuu waliopokelewa mwaka jana. Mwanzo wa mwaka huu ni wengine 36 wanaopata matibabu kwa kugombea kifua wa kikuu wagonjwa hawa wanakosa dawa. Mganga anayepokea wagonjwa Jean Pierre Dupalai anakumbwa na wasiwasi akisema, tunayowoga kwa wale wagonjwa kifu wa kifua kikuu cha wazi wanapokatiliza matunzo yao, wanarudi nyuma, mwishowe watakuwa shina la ambukizo la wengi mjinini kupitia vijidudu vilivyoshindwa na dawa. Wengi kati ya wagonjwa wa Katal ni wanawake wa mji wa Kalemi, wengine wao wanatoka kijiji cha Misisi. Kuna pia vijana wa miaka makumi mawili na zaidi kutoka maeneo kuna kuchimbuliwa madini inayozambaa maeneo ya Kalemi, kwenye ofisi inayogombana na ugonjwa wa kifua kikuu wilayani Tanganyika. Ijapo dawa inatangaziwa kufika juma kesho, inatangaziwa pia shida ya kusafirisha dawa tangu mji mkuu wa Kinshasa hadi hapa Kalemi. Mimi ni Francois Jabemibe kwa niaba ya Radio Kapi. Ni leo siku ya kwanza ndiyo likomeshwa hapa mjini Kinshasa mkutano unao lengo ya kutengeneza hali ya utoaji wa umeme na maji safi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda miaka tano ijayo. Ni kwa hiyo, wakati wa mkutano huo mashirika ya Regideso na Snel yaliunda mpango wa kazi kwa kufikia shabaha hiyo. Mpango huo unaolazimisha fedha nyingi na hasa sana usaidizi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yenye kuwa na deni nyingi za shirika hizo mbili. Taarifa ya s5bo inasoma Alice Baligamire. Shirika la Regideso na SNEL wanazungumzia pesa ambazo wanapoteza kila mwaka, kwa kila shirika milioni makumi tano ya dola za Kimarekani kwa Regideso na milioni makumi tatu kwa SNEL, haya yote yakitokana na vyombo vyao vya kazi ambavyo vimeharibika. Zidi ya hayo, serikali ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo haitoe malipo yake kama kawaida kwa umeme na maji wanayotumia, na hayo inaangamiza shirika hizi mbili kwa kutimiza kazi zao kama inavyofaa ni kwa hiyo wataalamu wa Regideso na SNEL walipendekeza serikali ya Kongo ya kidemokrasia ipane wake mchango ajili ya kuteketeza miradi ya utoaji maji na umeme. Waziri makamu mkuu wa mambo yenye kuelekea teknolojia mpya na mawasiliano anazungumzia kusudi na agano za serikali katika ka. Masemi yake aliaga ya kwamba serikali itatoa usaidizi wake ajili ya kutatua tatizo zote kuhusu mwenendo wa kazi Juweni ya kwamba mwisho wa mkusanyo huu komisheni za uchunguzi ziliundwa kwake waziri wa nguvu za umeme aliyeongoza mkusanyo huu. Wataalamu hawa wataendesha mafunzo hakika yatakayoongoza Regideso na SNEL kuchukua mpango ya kuteketeza miradi ya utoaji maji na umeme nchini Kongo ya kidemokrasia katika miaka tano. Ni tangu juma moja sasa, wakaji wa mji mdogo wa Loja wanakosa maji safi, shirika la Regideso na matatizo ya ufundi Amesema kiongozi wa kituo cha Reji de Zo hapo Loja Antoine Chelangoi Chelangoi, kinyume ni peke yake maji ya visima ndio yanatumikishwa, hali sio furahisha wakaaji wa Loja. Taarifa, taarifa ya Jean-Michel Omanga wa Radio de Busankuru. Inasoma studio nawe Adolfine Ngoi. Tangu tatizo ya maji safi lijitokeza mjini Loja, wakaji walianza kusafisha na kusota maji toka chemchemu, lakini wakaji wenye kuishi kando kando ya chemu hizo, wanaanza kuwauzishia wenzao maji kubei kali, kipimo kia litri makumi mbili kinauza franga ya Kongo mia moja na muna moja tu na rejidezo, wakati anauzisha maji kule kusite ambako watu hawalipie gari. Wakaji wenye wanazoea kusota maji wanasema kama ni kupitia franga ya mchango yao ndipo wamesafisha chemchemi hizo. Akina mama na mabiti wamechuka, wanaomba kwa wakuu viongozi mjini wawasaidie. Alipoulizwa kiongozi mtaani Loja bwana Sylvain Kankulongo alisema kama amekwisha kupana agizo kwa viongozi ya kata ili ikomeshwe tabia ya mchafu ya kuuzisha maji ya chemchemi, na pia afungwe kila mtu ambaye atakapouzisha maji ya chemchemi. Hali ya kazi ilikuwa ya kuharibika leo, siku ya kwanza mjini Mbuji Mayi, nyimoni Kasai mashariki. Soko duka, masomo za kipekee sawa vile za kiserikali vyote vilikuwa vyenye kufunga milango. Hata hali ya usafirishaji katika mji huo iliguswa; ni kutokana na ombi ya kiongozi wa IDPs ya kusimamisha kazi. Lakini meya wa mji wa Mbuji Mayi alisema hali ilikuwa ya kawaida, ikiwa kwa kisawa tukio ndogo. Maelezo mengi nawe Adolfine Ngoi. Kiongozi wa chama cha UDPS alifurahi kuona ngisi watu waliheshimu alikwa yake ya kugoma kazi. Mkila sekta magari hazikusafirisha watu ila tu pikipiki ndogo. Soko pia haikufungula, mashule namna moja. Wanafunzi wenyewe walijilekeza shuleni, walirudishwa. Hata nyumba za mawasiliano nazo pia hazikutumika. Ndio maana kiongozi ya polisi alipaza sauti kupikia chombo kwa kualika wafanyakazi, lakini hakufaulu. Bahati mbaya, bwana mmoja ambaye ni mfanyakazi kunakosa alizaniwa kuenda kazini wakati alikuwa akijielekeza kukilio, akapigwa, wakamuangia mafuta ya gari na kumuunguza kule mtaani Muya. Sehemu ya wafanyakazi ya serikali hawa walisimama bui makandokando ya maofisi zao bila. Kiongozi wa mji alisema kama hali ile inazoea kuonekana kila siku ya kwanza mjini mji mai. Liwali wa jimbo alitembelea sehemu nyingi ya jimbo kwa kuchunguza swala hilo, lakini pale mwenye ditu pia haku na kazi ilifanyika, na mgomo huo wa kazi uligusa pia kazi zimoja katika mji wa Kananga jimboni Kasa ya Magharibi, mfano wa masomo zilizofunga milango eh. Lakini ombi hiyo ya kiongozi wa UDPS haikuheshimiwa katika eneo zingine za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh. Na kwa mwisho mkusanyiko aitawa mashirika zisizo za kiserikali unaomba watendaji wa kisiasa waendeshe mazungumzo kwa kutatua matatizo ya sasa katika nchi yenye kuarifiwa sawa mzozo wa kisiasa. Ni mwisho wa juma jana ndio mkusanyiko huu wa mashirika makumi mawili ulitangaza wa msimamo wake. Mafasilio na katibu mtendaji wa mkusanyiko wa Aita Jerome Bonso akiwa mbele mikrofoni, Dona Madimba. tumetazama ya kwamba ndani kama vile na nje mambo hayaendeshwe vizuri, hatuwezi jenga nchi kiudemokrasia katika hali kama na hii. Mazungumzo hayo ambayo munayoita ya watu wote yataendeshwa siku gani, namna gani na wanani? Kwanza wanapashwa kubali kuwe mazungumzo hayo. Sa kwa sasa pande la uraisi hawakubali ya kwamba kuna tatizo kiusiasa, na kwa hiyo hawashughulishwe na mazungumzo yoyote. hatuwezi kuelekeza wazo letu kwa pande fulani, sababu kwa siku za leo hakuna hata mtu mmoja wala kundi moja la watu wala tena shirika fulani wanaoweza kujitenga na mazungumzo hayo, ni kama kosa kubwa zaidi. Kuna aliko fulani mulizotuma kwa watu hapana. Jerome Bonso, katibu mtendaji wa mkusanyiko wawaeta, akiwa mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Mwisho matangazo toa jioni kwa Irene, asante kwa kusikiliza mwema.