Karibuni na asanti kwa kuwa nasi njani mwanga. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia la jimbo lile linahakikisha na kujulisha kama makundi ya majeshi ya Rwanda na ya Uganda yalionekana katika jimbo lile kwa usaidizi wa kundi la wauni la tarehe makumi mbili na ishirini na tatu, kwa kuweza hivi kushambulia makao na maeneo ya FRDC jimboni Katanga. Tembo wa shamba la wanyama Upemba iweza kuharibu etaa mia sita ya mashamba ya wakaaji wa grupe matano ya katika mtaa wa Bukama ni katika kolektivite Kinkonja pa kilomita mia mbili makumi sita mashariki mwa Kamina. Kinshasa siku tatu kisha kufunguliwa kwa bandari mpya ya maji safi Paluka, ya wakaaji wa mitanga Lema na Lemba, na pia wale wa Selembao na Mongafula wana kicheko mdomoni kuhusu maji safi ya Regideso ambao bandari funguliwa na waziri mkuu wa Jamhuri. Oh, Naam, tutafungua taarifa ya habari na habari hiyo kutoka. Tufungue kwanza habari hizo, na kwa sopo ya Monique, kuhusu mtu yeyote asiyekuwa upande wa makundi ya usalama ya mataifa na anayekuwa na silaha pa Goma na katika maeneo yenye kupatikana kaskazini mwa mji wa Goma huenda kuchukuliwa kama ni mshambulizi wa raia. Watu wale wanalazimishwa kurudisha silaha zao tangu leo siku ya pili tarehe makumi tatu mwezi wa saba mwaka tunao pa saa kumi kunako makao makuu ya Monisco na kujiingiza katika mpango wa DDRR. Hayo ndiyo yalijulishwa na tangazo la Monisco lilotangazwa kiserikali leo siku ya pili, kama sivyo Monisco itatumia nguvu zake. Taarifa ya mwandishi wetu Bibili Evine Mbwinga usomi Sijoni na Karinda Muso. Kila mtu anayemiliki silaha anatolewa siku mbili kuambatana kutambuka, siku ya ene itakayo kuja pasa kumi za magharibi, saa za Goma, MONUSCO itapokonya silaha kwa watu wale ili kusimika usalama na kulinda maeneo ya Goma na Sake, kutokana na habari iliyotangazwa na MONUSCO mwezi wa tano uliopita, jimboni Kivu ya Kaskazini, mara na mara waasi wa M23 walishambulia ngome za waskari wa jeshi la taifa Pagoma na Sake. Wakati wa mashambulizi haya, hapo awali, tarehe 14 mwezi tunao, wa M23 walitumia silaha nzito na kupiga risasi kiholela dhidi ya raia. Walishambulia pia vituo vya Umoja wa Mataifa. Kwa sababu hiyo, MONUSCO inajulisha kwamba itaunga mkono wa askari wa jeshi la taifa katika juhudi zao za kurekebisha amani mjini Goma na katika vijiji vinavyopatikana kaskazini mwa mji. Tangazo linajulisha pia kwamba MONUSCO itafanya yote iwezekanayo ili kupokonya silaha kwa waasi, kuambatana na kanuni yao ya kazi. Umoja wa Mataifa unahakikisha kwamba operesheni hiyo ni kusudi ya kurekebisha amani. Operesheni itaendeshwa na wanajeshi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na wale wa MONUSCO wanaopatikana jimboni Kivu ya kaskazini. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu Kaskazini, hujulisha kama vile tusema mbele, makundi mengi ya waskari wa Rwanda na Uganda walionekana jimboni mule. Hayo ndio yalijulishwa na shirika la raia la jimbo lile la Kivu Kaskazini. Msemaji makamu wa shirika lile anahakikisha kama kundi la wauni tarehe ishirini na tatu ilipata msaada kubwa ya wana, wanaume na waskari na vifaa vingi vya vita, wakitayarisha hivi kushambulia maeneo ya FRDC pa Nyiragongo. Omar Kavota anasema kuweko kwa majeshi ya Uganda kunajulishwa katika miji nyingi na maeneo ya mtaa wa Beni, hali yenye kuomba brigadi ya Umoja wa Mataifa kutenda kazi. Omar Kavota anajeleza mbele ya mikrofoni masiyari, Papi Mukeba. Le weekend dernier, des éléments de la RDF. Wiki iliyopita wanajeshi wa RDF walisogelea pembeni ya M23. Hao wanajeshi wa Rwanda ambao walikuwa wengi wanaunga <coughs> mkono waasi wa M23 wanapanga kushirikiana na waasi wa M23 ambao huenda kutoka Rumangabo na Rugari ili wapiganishe waaskari wa jeshi la taifa mtaani Beni. Tuna habari zinazohakikisha ya kwamba la Uganda UPDF limekuja kusaidia vikundi mbalimbali vya silaha. Hali ni mbovu sana, na viongozi kwa ngambo ya serikali wanapasha kuchukua mipango. Tunaomba pia kushiriki kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa ambacho kinachelewa, ijapokuwa raia wengi wa Kivu ya kaskazini wamepatikana katika usalama mdogo. Na jimboni Katanga kusha kama hali ya maisha ya wakaaji wa eneo la Lukafu kwa kilomita mia moja makumi kenda na Lubumbashi ni magumu sana ni katika mtaa wa Kasenga. Shirika la Umoja wa Mataifa Ochali ujulisha habari hiyo linahakikisha kama waami makumi saba asilimia moja wa mwezi wa pili uliopita wamerudilia makao yao pa Lukafu, lakini hawana namna ya kuishi, hawana msaada wowote. Mengi tuyafate na Bibi Denis Maehu. Baada ya mapambano ya mwezi wa pili kati ya FRDC na wanamgambo wa maimai mai, zaidi ya watu elfu makumi mawili waliama Lukafu na vijiji vya kandokando wengi kati yao walikimbilia vijiji vya Malambwe na Lubanda, amehakikisha kiongozi wa shirika mmoja la kibinafsi katika kibarua chake cha wiki iliyopita. Ofisi ya Ocha uhakikisha kwamba Lukafu imepokea asilimia makumi saba ya wakaaji waliorejea, bali watu hawa wana mahitaji mengi kama vile ya chakula, vifaa vingine na matibabu. Hospitali kuu ya kijiji pamoja na vituo kumi na moja vya eneo hii vimeporwa muda wa mashambulizi. Leo hii kuna hesabiwa pia uko Lukafu watoto wanaokumbwa na, wa na ugonjwa wa malisho mabaya. Ujumbe wa mashirika ya kiutu unaandaa kuelekea Lukafu wiki hii kwa uchunguzi kamili wa maisha waliorejea toka Lubumbashi. Denise Mayo Radio Kati tukiwa tu jimbo la Katanga jueni kwamba wanyama tembo wa eneo la Upemba waliharibu mashamba ya wakaaji wa grupe matano ya mtaa wa Bukama ni katika kolektivite ya Kinkonda pa kilometa mia mbili makumi sita mashariki mwa Kamina. Habari hiyo ilijulishwa na, na shirika la raia la mahali pale. Hali hiyo huenda kusababisha njaa kubwa kwa wakaaji, ndio maana viongozi kiserikali vinaalikwa kuchukua hatua muhimu. Taarifa ya Ipolite Kalinga wa Radio ya Kijamii Katanga mengi sio yafate na Fisto Ngoma. Tangu wiki iliyopita, raia haikuweza kwenda shambani katika vijiji vya Kabanza, Kiyuyu, Numbi na Kibingo katika kolektivite ya Kikonja. Raia inaofia kushambuliwa na kuuawa na wanyama ya pori. Mkaaji mmoja alisema ya kwamba mwanamke mmoja alishambuliwa jana na tembo wakati alijaribu kwenda kutafuta chakula shambani. Mwanamke huo alianguka wakati ya kukimbia, kwa sasa anapatikana kwenye hospitali kuu ya Kipamba na mimba yake iliharibika. Ushahidi mwingine husema ya kwamba mtu mwingine alirushwa hiyo hiyo jana na tembo mwingine, aliokolewa maisha baada ya kukamata kwenye mti. Kwa kukomesha hali hiyo, shirika la raia inaomba serikali kufukuza wanyama hao. Shirika la raia inasema ya kwamba zaidi ya elfu ya familia ya wanyama wanakumbwa na matatizo ya kupata maji na chakula. Tuwakumbusha ya kwamba karibu wiki mbili sasa, mkurugenzi jimboni wa SSN alikuwa amezungumzia swala ya fedha kwa ajili ya kufukuza wanyama hao wilayani Ituri. Walioshikwa na vinyume vya kubakwa wanao magumu mengi, kwa kufikiti kwa kujitetea kuhusu haki zao mbele ya kurti, hayo ndio walivumbuliwa na shirika Solidarite Feminine pour le Developpement Sofi Padi kwa kifupi, na hayo yalijulishwa katika mkutano wa pamoja shirika la raia na wanashiria Bibi Luize Tajiki, ausikai na mipango kunakoso Fepadi, alirurisha kama waendesha mastaki na waamzi wanaomba franka nyingi kwa mambo yenye kuelekea waliobakwa, na hayo yanayo kinyume cha kutotua shita zao. Bibi Luize Tajiki anaomba sheria iseme sheria na kazi zake. Yupo mbele ya mikrofoni Marsia Rakiza. ya Mungu, tumetazama kwamba kuna matatizo mengi yanayoelekea wahanga wa ubakaji kwa ajili ya kuelekeza sala mbele ya sheria. Wakati tunahimiza wakaaji, tunawaelezea kwamba sheria sio ya malipo kuhusu waliobakwa, kwani ni watu wenye kukosa fedha ambao wa walipata shida na tunapashwa kuwasaidia, lakini wakati wanafika kwenye vituo vya sheria wanapaswa lipa. Hali hiyo inazuia swala kunako vituo vya sheria, ndio maana tunapendekeza wanasheria wafanye kazi yao. Hata kama walisikilizana katika urafiki, sheria inapashwa kuheshimiwa. Kwa upande wake prezidenti wa kurti kuu ya Ituri alihakikisha kama malipo ya franka inaombwa na sheria inaambatana na mpango wa uongozi wa mambo, huenda kuchunguzwa na kurti kufatana na sheria. <tune> Kinchasa kumeanzishwa leo siku ya pili kazi za ujenzi wa kilalo kipya kunako avni deliberation f24 Novemba katika mtaa Bandalungwa. Kazi za ujenzi ule upya utafanyika pa metri makumi mbili na tano ya urefu na kumi ya upana, na huenda kuongozwa na kampuni ya wa wazali wa shina krek ya nane. Kilalo hicho kinaondoka kinaondoa kile cha zamani kilichojengwa tangu wakati wa ukoloni. Kuanzishwa kwa zile kulingana na mkuu kulichunguliwa na mkuu kiongozi wa OFD Benjamin Wenga