Madaktari wanamemba wa Sinamed walisimamisha mgomo wa kazi leo siku ya kwanza. Wakati huo huo, wauguzi na watumishi wa afya wanamemba wa Sina petas walisimamisha kazi kwa muda wa siku saba tangu leo siku ya kwanza. Ni sababu serikali haikuheshimu makubaliano kuhusu mshahara waliodai. Katika eneo la Isangi jimboni Mashariki, zaidi ya wanafunzi elfu nne wapo mbele ya hatari ya kusoma katika hali mbaya mjini mdogo wa Ilombo magharibi ya Kisangani, kiongozi wa Karitas Isangi anadai usaidizi kwa wakuu wa jimbo na wa mashirika ya kibinadamu. Kalendari ya kikao cha baraza ya bunge la taifa ya mwezi wa kenda ilikubaliwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, sawa katika majimbo mbalimbali ni kikao kitakachohusika na bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Tuanze na habari kuhusu madaktari wanamemba wa Sinamed au waliosimamisha mgomo na kuanza kazi leo siku ya kwanza, lakini wakati huo huo wauguzi na watumishi wa afya walianza nao mgomo wa kazi, hao wakiwa na memba wa Sinapetas. Ni mgomo utakaofanya siku saba, wanasema ni sababu serikali ya kuheshimu makubaliano kuhusu mshahara waliodai. Taarifa ya Jeff Ngoi mengi sijoni nawe Karinda Musu. Kuna mvurugo kwenye hospitali kuu ya Kinshasa. Waganga wanarudilia kazi na wanatembelea wagonjwa, lakini wauguzi wanagoma sasa. Kazi wanajulisha madai yao: kupandishwa kwa vyeo, mshahara uongezeke, kukubaliwa kiserikali kwa watumishi wa moja na kadhalika. Katibu mkuu wa Sina Petal, serikalini kutetea haki za wauguzi, Tapoi Mutamba anaeleza. Tuliomba kuongezekwa kwa, kwa marupurupu ya hatari ya kazi kwa thamani ya cheo chenye kuwa sawa malipo, katika mkutano kuhusu baji... Ya afya walitujulisha kwamba asilimia kubwa inayoweza kuongezewa ni makumi matatu na asilimia ndogo ni karibu makumi mawili Ni kusema kwamba madai yetu hayashughulikiwe. Wamama wamoja tuliokutana hospitalini wanaozunishwa kuona watoto wao wachanga hawapate matibabu. Sikilizeni mama huyu aliyezaa watoto watatu: tulikuja hapa na watoto wetu ili wapate chanjo, lakini hakuna kinachofanyika. Wametomba namba zetu za simu na wanahaidi kutuita wakati watarudilia kazi. Watoto wanakabiliwa na hewa mbaya na wapo katika hatari Pabala. Lakini shirika lingine linalotetea wauguzi leni kupinga sinapetas linatetea juu ya kazi kuliko wauguzi wanaostahili wasaidizi ndio wanatunza wagonjwa e. jimboni mashariki zaidi ya wanafunzi elfu ine wapo mbele ya hatari ya kusoma katika hali mbaya pailombo mji mdogo unapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja makumi tano magharibi ya mji wa Kisangani. Habari ilitolewa leo asubuhi na kiongozi wa Caritas Isangi kwa mjibu wa Bikira Mari Madelene Bofoe. shule tano za kiprimari na za sekondari zilivunjwa siku ya posho iliyopita na pepo kali. Kiongozi wa Caritas anaomba usaidizi kwa wakuu wa jimbo na wa mashirika za kibinadamu. Tumsikiliza akiwa njani mwasimu na wili ya konda lomanga Mvua kunyesha asubuhi ya siku ya sita iliondosha majanja ya shule zote kijijini Imbolo. Kuna shule zimejengwa na udongo ambayo zilibomoka. Kuna shule zingine tatu kujengwa na matofali, nazo majanja ziliondoshwa. Wanafunzi hawawezi kusoma kwa sababu shule zinabaki wazi juu na mvua inaendelea kunyesha tu. Hati za ofisi ya kiongozi wa shule zinaharibiwa na maji ya mvua. Kwa hiyo minaalika shirika zina uwezo wa kusaidia wanafunzi awa ukarabati wa shule zao kwa ajili ya ya kutia mkono masomo ya watoto hawa. Upande mwingine, mwezi mmoja kisha kuanzishwa kwa masomo shule zimoja za kaskazini ya jimbo la Kivu ya kaskazini haziyafungua milango ni kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika mitaa ya Beni na Walikale. Wakuu wa masomo wanasema juhudi zinatimizwa kwa kuanzishwa kwa masomo katika shule zile. Mengi nawe Gabriel amenya kutoka mji wa Goma. Shule hizo zinapatikana ndani ya mtaa wa asili wa watalinga mtaani Beni, shule zinazopatikana ndani ya mtaa wa asili wa osala oninga mtaani Walikale na kunako barabara ya pinga inayopatikana kati ya mitaa ya Walikale na Masisi. Mitaa hizo zinapambana na ukosefu wa usalama mtaani Beni. Zaidi ya shule makumi ine na nane ambaye kunapatikana shule makumi mbili na nane ya sekondari na shule makumi mawili ya msingi hazitumike tangu kuanzishwa kwa mwaka wa masomo ni sawa vile amehakikisha Omar Kavota, msemaji wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini, katika wilaya ya Beni, zaidi ya shule za msingi arobaini na mnane za tarafa la Watalinga ni shule makumi mbili tu ndizo zimeingia katika masomo. Shule za kisekondari e, za kisekondari makumi mbili na saba ni shule tisa tu ambazo zimefungua milango yake mtaani Walikale, kuanzishwa kwa, kwa shule ndani ya maeneo ya Oninga Osala na barabara ya Pinga, haya imebaki bila matumaini. Wamejulisha viongozi wa mtaa, viongozi jimboni wameshurutishwa na jambo hiyo na wameahidi kuleta surulisho kwa shida hiyo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. wamenyadikalendari ya kikao cha baraza ya bunge la taifa ya mwezi wa kenda ilikubaliwa leo siku ya kwanza kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa ni kikao kitakachohusika na bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili kumi na nne na tena, kalendari ile ina mambo mengine makumi manne na tano yatakayochunguzwa pamoja na kukubaliwa kwa wanabunge wamoja na uchunguzi wa ubunge na sawa popote katika nchi. Baraza ya bunge ya jimbo la Ekuater ilifungua rasmi mkutano wa kawaida leo, siku ya kwanza. Ni kikao kitakachohusika na bajeti ya jimbo ya mwaka wa elfu mbili kumi na Ndiyo mkutano wa kwanza ulioanzishwa katika hali ya kimya tangu zaidi ya miaka tatu, wakati kwa kiongozi makamu wa baraza la bunge la Equateur wa kutoa angalisho kwa wanamemba wa serikali watakaoharibu hali hiyo ya utulivu. Beatrice Nabindi ana mafasirio mengi. Nyuma ya fujo ilikuwa kati ya serikali ya jimbo na baraza la bunge jimboni Equateur, iliongozwa bila mpesa muda wa miaka mitatu, ilivyosema presidenti makamu wa baraza la bunge jimboni Marcel Losongo. Ameongeza kwa kusema jimbo ilikuwa natumika kwa usaidizi ya serikali ya nchi Kongo, pia na mashirika za kimataifa ulimwenguni. Sasa hakutakuwa tena vile. Bwana ule alilomba kweni serikali ya jimbo kutayarisha kalendari ya jimbo juu ya utumishi wa mpesa kulingana na mpango ya serikali, sio vile serikali wataondosha kazini. Tujueni ya kwamba jimbo la Equateur ina alama ya umaskini yapata asilimia makumi munane na ine. Kwa kutembeza kazi mzuri, baraza la bunge jimboni inakamata mpango wa kuongoza kazi ya serikali ya jimbo baraza la bunge jimboni itaweka macho kuhusu mwenendo wa kazi la kutumizia mpesa ya mwaka elfu mbili kumi na ine ilivyosema presidenti makamu la baraza la bunge Marcel Losongo, itakuwa namna na moja na mipango zenye ofisi la baraza la bunge jimboni itakamata kuhusu utumishi ya mpesa ya retrocession tokea Mbandaka, Beatrice na bindi Radio Okapi. Vivyo hivyo baraza ya bunge ya jimbo la Kinshasa ilianzisha rasmi leo ili siku ya kwanza kikao cha kawaida ni kikao kitakachoelekea mradi wa bajeti wa mwaka wa elfu mbili kumi na nne kwa uchunguzi wa sawa. Serikali ya jimbo la Kinshasa inaomba kufikisha kunako bunge mpango wake wa bajeti tarehe makumi tatu na moja Oktoba ijayo. Kwa misho komisheni huru ya taifa seni ina katibu mtendaji na makamu wake ni moja kwa moja Flavien Misoni na Corneille Nanga. Habari ilitangazwa na mwandikaji mkuu wa seni. Wakati hao walitajwa siku ya posho iliyopita kutokana na azimio ya mkutano mkuu wa tume la uchaguzi huru. Mwenzetu Michel Kifinda Ngoi alichungua moja kwa moja hali ya huyo maisha. Taarifa yake inasoma studioni, nawe Karinda Musu. Kabla kutajwa kwake katibu mtendaji mpya ki wa kitaifa Flavia Misoni alikuwa mshauri mkuu wa kiufundi wa mradi wa uchaguzi katika mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo PNUD kwa kifupi, nchini Guinea Conakry kati ya mwaka wa 2011 na mwaka wa 2013. Flavia Misoni aliendesha kazi hiyo pa Burkina Faso na Madagascar, sawa mujuzi wa uchaguzi wa kimataifa, kiongozi wa kwanza wa ofisi kitaifa ya kamisheni kusika na no uchaguzi CEI. Katibu mtendaji mpya wa taifa wa seni anarudi nchini Kongo ya kidemokrasia ya nchi yake. Kwa ajili ya kuongoza operesheni zote za kiufundi zinazoelekea wandalizi wa uchaguzi. Atasaidiwa na Corneille Nangaa, huyu anaeneza miaka kumi na tatu katika kazi miongoni mwao miaka mnane katika udemokrasia na uchaguzi iwe nchini wala nje. Kabla ya kutajwa alikuwa kiongozwa mipango kwenye shule ya maadibisho ya uchaguzi pa Afrika ya Kati. Corneille Nangaa alitumika pia kwa kusaidia kiufundi uchaguzi sawa mjuzi pamoja na mashirika ya IFES, IDEA na PNUD nchini Côte d'Ivoire, Niger, Gabon na katika nchi zingine za bara la Afrika. Okapi. Oh, Okapi. Oh, eh. Okapi. Oh,