Wapenda wasikizaji, tunawasalimu na kuwakaribisha kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini ulisha kama majeshi ya wauni wa kundi la 23 yalianza kuondoka katika maeneo ya mtaa wa Masisi na kujihusanya sake. Mjini Goma wangali tu ila batayoni askari polisi la taifa kutoka Bukavu lipo kunako bandari ya senseze kwa ulinzi wa Goma, kufatana na mpango wa Kampala. Mutafata baadaye kiongozi cha mpango ule wa kuchunguzi kanali Geoffrey Muhefi wa Uganda. Jimboni Ekwatoria ya baraza la bunge lilifungwa tena kisha Jumatatu ya kuanzisha kwa kazi atoa hiyo hiyo iliyochukuliwa na komiti ya usalama ya jimbo la Ekwatoria. Habari kamili mjini Goma ujusha kama uh, kundi la M23 ilianza kuondosha majeshi wa, wa zake katika mtaa wa Masisi. Majeshi yake mengi kutoka Muremure mure, Mushaki, Karuba, Kirolirwe na mahali mengine yalianza kuondoka tangu leo asubuhi na kujikusanya pa Sake, kilomita makumi na saba na mji wa Goma. Bernard Nyangi mwandishi wetu yupo Sake, hali ni gani kwa sasa? Vikosi hivyo vya M23 vimetoka kwa siki hapa mjini Sake jioni siku hii, na hivi vitasubiri hapa ili viweze kuendelesha safari yao demu za Kibati, alieleza msemaji wa kijeshi wa M23. Hawa walitoka kwenye eneo za mapambano na kaskazini na pia magharibi mwa Sake because hivyo vilitoka eneo za mapambano pakaruba Karuba, Genyeri, Kagano, Misekera, mure Mure, na pia kwenye eneo inayopatikana mlimani juu ya Shasha nye kunakuwa position ya mbeli ya FRDC. Wengine walitoka Mushaki na pia wengine Kiroliwe. Hawa wanakusanyishwa kwa sasa hii pakimoka eneo la Sake kwenye watakapo, watakapo, pidisha usiku huu ili kuweza kuendelea kesho, walinena viongozi wale wa MH kuweza kuwafahamisha ya kwamba wanakuwa zaidi ya elfu moja wanaowasili tayari, ila mjini pasake kunaweza kuonekana hadi jioni hii, wengine wenye bado wanakuwa kwenye position zao za kawaida. Ndio so, pasake vadazenyangi Radio Kati. Asante sana Bernade Nyangi, naujulisha kwamba hali si ya wazi mjini Goma. Kundi la wauni la v lilijulisha mbele kuondoka kwake mjini Goma jana siku ya ine tena leo siku ya tano, lakini mpaka sasa majeshi yake yapo mjini Goma. Wakazi wa Goma wanajiuliza kweli hao wataondoka au hapana. Tukiwa tu mjini Goma tujulishe tu kama walihakikisha kama Kanali Makenga, sultani wa kundi la M23, alikutana leo hii siku ya tano kisha mchana na viongozi vya mpango wa pamoja wa kuchungua ikiwa kama ukiwa wa Siergel mjini Goma. Shaba ya mkutano ule ni kujua hali ya uongozi kamilifu wa kuondoka kwa M23 katika maeneo yote ambapo wanapatikana jimboni Kivu ya kaskazini na hasa Goma. Mara kuondoka kwa majeshi ya M23, ni kwa askari polisi la taifa ndio huenda kuchukua madaraka ya ukingo wa mji wa Goma. Tangu leo asubuhi, batayoni ya kwanza ya askari polisi la taifa ilifika mjini Goma kutoka Bukavu kwa njia ya maji ziwa Kivu na mashua. Kufika kwa askari polisi ni sawa vile ilijulishwa na kiongozi wa mpango wa pamoja wa uchunguzi. Ujio wa basi na askari polisi wa taifa ni kutoka kutoka Bukavu ni kuchukua hatua ya mipango ya kulinda usalama katika mji wa Goma mara hapo kundi la ondoka. Tumsikilize kana Jofri Muhese wa majeshi ya Uganda akiwa kiongozi cha mpango wa CLGL. Maoni yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Gabriel Wamenya. Uh, watakuwa kama 400 mia, um, 400 nyingine ambayo itatendekwa, wewe mwenyewe utakuwa wewe sehemu ambayo ulipata, si sehemu ambayo nilipata. Sasa namna gani polisi ya M23 na polisi hiyo ambayo ilikuwa ya Kongo watashirikiana, polisi ya M23 inaondoka. Um, uh, today, today. Leo. Leo. Yeah. Rais wa Jamhuri jirani Kongo Brazzaville Denis Asungwesu aliondoka leo hii mjini Kinshasa, kisha kukutana na mwenzio Joseph Kabila Kabange. Hao walizungumzia juu ya hali ya usalama mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Maraisi wote mbili walihakikisha kuunga mkono hatua mbalimbali zochukuliwa mjini Kampala nchini Uganda, hasa kuondoka kwa kundi la wauni M23 jimboni Kivu ya kaskazini. Kufatana na vyumba vya upashaji wa habari vya urais wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, tsasungwesu aliweza kuzungumza na Joseph Kabila kuhusu uhusiano wa nchi zote mbili na usalama kati ya yenyewe na Uingereza. Ufalme wa Uingereza unapanza sauti kwa mara nyingine, kwa kupinga vita vyenye kupitika mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Waziri muingereza usikae na uhusiano wa kimataifa Bibi Justine Greening alijulisha kama serikali yake haitapana tena msaada uliopashwa kutumwa nchini Rwanda kwa kulingana na usaidizi wa bajeti ya pesa zake ya milioni makumbi na moja ya livre sterling. Taarifa ya Marti Sebujangwa mengisi vyontu yafate na mutar matisu kwa niaba yake Justine Greening. Pesa hizo ambazo zinakadiriwa milioni makumi tatu na tatu za dola zinachangia kusaidia mradi wa serikali ambao uliosubiriwa mwezi wa kumi na mbili. Kwa hiyo pesa hizo hazitatolewa sababu ya kutoheshimiwa kwa mapatano kati ya nchi hizo mbili. Katika maneno yake, waziri wa nchi hiyo anahakikisha kwamba nchi yake imekwisha toa maoni yake kuhusu ripoti nyingi ambazo zinataja nchi ya Rwanda kwa kusaidia waasi wa M23, hali ambayo inavunja mapatano yao. Katika ripoti yake, Justine anahakikisha kwamba nchi yake iko tayari kutoa msaada wa karibu milioni 28 za za dolare ili kusaidia wahanga wa vita ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msaada huo utasaidia watu elfu mia moja kwa chakula, maji safi kwa muda wa Habari kutoka jimboni Ekuatoria ukakisha unahakikisha kama baraza la bunge jimboni mule limefungwa tena miezi tatu tu ukiisha kuanzishwa kwa kazi upya komite jimboni yenye kuhusika na usalama, ambayo ilichukua hatua ile. Inalirusha kama ni hatua ya muda kwa ukingo wa amani, kiisha fujo liotukia wakati wa mkutano wa jana Pudo lyyo sababishwa na mwanabunge wa wingi wa urais aliyepinga mwito wa mawaziri mbili jimboni. Taarifa ya Dominique Holombi mengi studioni, chafate na jiberi kwa ngaba ni kwa sababu ya yaliyotokea katika kikao cha wanabunge siku ya tatu iliyopita. Ndipo kamati ya usalama ya jimbo hilo ilichukua hatua ya kusimamisha kazi zote za kikao cha wanabunge wa jimbo la Equateur. Hayo ilisababishwa na mwanabunge moja wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa nchi ya Kongo aliyekuwa akikataa hatua iliyochukuliwa ya kuwaitisha mawaziri tatu mbele ya bunge. Ofisi ya bunge inasema kwamba utawala wa jimbo hilo hauna ruhusa wa ukataza wanabunge Kikao. Louis Manzomba mwandishi wa ofisi ya bunge la Equateur amesema yafuatayo, na hapa ninamnukuu: ni rais pekee ndiye anakuwa na ruhusa ya kusimamisha kazi za wanabunge kupitia waziri wa mambo ya ndani. Kwa upande wake, waziri wa jimbo anayehusika na mambo ya ndani René Sébastien Bofaya anajulisha kwamba hatua ya kamati ya usalama wa jimbo inastahili. Kamati ya usalama katika jimbo inakuwa na ruhusa ya kuchukua hatua ikingoja hatua ya ngazi ya juu. Kiongozi wa ofisi ya MONUSCO pa Equater ali alikusanya hapo jana kamati ya jimbo inayosika na usalama na wanamemba wa ofisi ya wanabunge. Maongezi ayo ilipashwa afikia kwa hatua ya kuanzisha kazi ya wanabunge hapo pa Equater. Jimbo ni Katanga, ni jana siku ya ine, ndipo kumekomeshwa semina ya mafunzo juu ya mabadilisho ya sheria yenye kuelekea uongozi wa udongo na ni kwa manufaa ya maskini. Washiriki kwa semina ile ni wanamemba wa shirika la raia wawasimamizi wa sultani wa asili wa division ya mambo ya udongo wa issn Katanga na wali kutoka jimbo la Kasai ya Mashariki. Mkutano ule uliandaliwa na shauri la ukingo wa mazingira kwa usawa na kwa uwazi mengi, katika ripoti ya Denisi Maeo na Madeleni Waila. Nukta mbalimbali mbali kwa kuboresha kodi linalohusika na jambo la udongo limegusiwa upande mmoja, pia kutazama haki ya wakaaji wanayomiliki maeneo yao imegusiwa upande mwingine. Pia ni kama vile jamaa nyingi imeamishwa vijijini mwao kwa kuacha kazi ya uchimbaji wa madini kuendelea. Mara nyingi jamaa hizi hupoteza haki ya kuwa wenyeji wa udongo, malipo wanayoipokea hailinganishwi na udongo waliokuwa wakimiliki. Wazaliwa wa vijiji mbalimbali kama vile Wambote wanaomba nao pia wajulikane kama taifa na kuwa na haki yao masultani nao pale wao wanaomba haki yao kama wenyeji wa udongo pia waheshimiwe kwa matayarisho inayohusika na kubadilishwa kwa sheria ya udongo. Mkutano utakayokuja utafanyika pale mji wa Kinshasa. Huko kutakusanishwa wakilishi mbalimbali mbali, kutokea majimbo za Kivu pia Kasai mashariki, Lubumbashi. Madeni wa Waila, Radio Okapi. Nani pamoja nawe Madelene atakombesha taarifa tarifa habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na kundi lililoweza kushiriki kwa kwanda habari, eh, hizo Martese Bujangwe, ile vile Mbwinga Elize Chikota na Kalinda Muso Dunia Mukunda Milemba na wapigia, asanti sana na wacha katika mikono ya bibi na nabol kwa kwendelesha vipindi vingine, oh, capi. oh,