habari ilitangazwa na Nyonyi Bwana Kawa, kiongozi wa mji huo kutokana na azimio ya shauri ya usalama ya mji wa Beni. Wakata mashtaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianza mgomo wa kazi leo siku ya kwanza wakidai malipo ya mshahara wa dola za Kimarekani elfu moja mia sita kwa wenye kuanza kazi, ijapokuwa mazungumzo yaliyoendeshwa kati yao na serikali tangu miaka tatu, azimio ile ayatimizwa kamwe. Mkutano wa makumi tatu na nne wa shirikisho la kimataifa la viongozi wa miji zenye kuzungumza kifaransa ulianzishwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa. Sikukuu ya kwanza wazuriaji walizungumzia swali kuhusu miji na uhamishaji wa, wa kimataifa pamoja na vinyume vyake, zidi ya kuwepo kwa virusi vya Ebola katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Oh, jimboni Kivu ya kaskazini, doria ya usiku itaanzishwa leo magharibi katika mji wa Beni tangazo ni ya bwana Nyonyi bwana Kawa, mea wa mji huo, anayejulisha kwamba kazi zote zitampashwa simamishwa mjini Beni saa kumi na mbili ya jioni kutokana na hatua shauri ya usalama wa mji pamoja na kamanda wa eneo la tatu la ukingo la FARDC kwa kukomesha mauaji ya raia Pabeni. Tusikilize Nyonyi bwana Kawa katika masimu yaliyochukuliwa na marshal Papi Mukeba siku zilizopita tulishutumu mauaji ya watu makumi tatu hapa mjini Beni. Siku ya sita hii iliyopita, watu kumi wengine waliuawa. Kupitia mauaji hayo, tunachukua mtindo mpya. Wakazi wanaombwa kukaa manyumbani kwao kuanzia saa sita na nusu za jioni na kufunga kazi zote hadi saa kumi na mbili za asubuhi, na hiyo itasaidia kwa askari jeshi, polisi wakikutana na mtu nje wanajua ya kwamba ni adui. trouve quelqu'un dehors il comprenne que il soit en face d'un ennemi la décision a été prise hier à l'issue d'un conseil. Mpango mpya huu un unachukuliwa kunako mkusanyiko oh, oh, wa ulinzi ya eneo ya tatu na jemedari Mushale. Mtindo huu unaanzishwa leo hii na itachukua muda upaswao, elle va durer le temps que ça va prendre. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini liliomba mtaa wa uamrishwe wenye uongozi usio wa kawaida na rais wa jamhuri katika tangazo ya leo. Siku ya kwanza mbele ya wa wapasha habari, kiongozi makamu wa shirika hilo la raia aliarifu kwamba mauwazi ya raia pabeni ni vita mpya yenye kuanza katika mtaa huo. Na wilayani Turi, wa Mai Mai Simba walisimika uongozi usio sawa katika kijiji cha Babila Babumbi wakitaja wakuu wa vijiji katika eneo hilo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa mia nne kusini magharibi ya Bunia, mtaani Mambasa. Hali ile anayoshutumu kiongozi wa mtaa mwenye kuomba uwezo wa serikali urudishwe haraka katika eneo hilo lenye madini mengi. Tuyafate kutoka Bunia na mwenzetu Jean Claude Lukidile. Ni tangu juma mawili ndi kiongozi muhasi Emmanuel Azambo alias Manu ametaja viongozi ya kiasili wapya katika eneo hilo yenipowa, uh, mbali mituni majira ya saa sita ya safari kwa miguu toka Mambasa South. Wale wenye kutajwa ni sawa kiongozi ya goupemet Bakaido na wengine viongozi ya magroupemat zingine. Msimamizi ya mtaa Mambasa amenena kwamba viongozi ya kiasili wenye walishimikwa na serikali hasa viongozi ya maofisi mbalimbali ya kiserikali wote wametoroka kwa kuwa hali ya usalama unakuwa mbovu mahali humo, hakuna hata askari jeshi ya FDC na pia polisi unena Fred Bongwalanga mwana bunge la taifa, Abdalla Penembaka mteule wa mtaa ya Mambasa amesema kwamba kolektivite ya Babila Babombi unakuwa na madini nyingi na yale yenye kusaidia kifedha hawa wahasi. Kwa mtizamo wake, viongozi wanapasha kufanya juhudi lolote kwa kukomesha huo udhibiti. Kwa ngambo yake, mkuu kiongozi ya jeshi ya fardesi ya batalioni ya makumi matatu na mawili jemadari Jean Pierre Bongwangela ameahidi kuandaa mpango ya kutoa hawa wapiganaji kutoka mahali humo toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Luki Dile, Radio Okapi. Siku tatu kisha kuanzisha kwa kazi za sheria, wakata mashtaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walianza mgomo wa kazi kwa kudai mshahara mzuri. Wanalazimisha malipo ya elfu moja mia sita dola za Kimarekani, kama ilivyoarifiwa na rais wakati wa hotuba yake pakinga kati mwaka wa elfu mbili kumi na moja katika maseme yake. Wakati ule rais Joseph Kabila alihakikisha kwamba mwamzi mwenye kuanza kazi ana mshahara huo wa dola za Kimarekani elfu moja mia sita. Lakini miaka tatu baadaye, wakati wa mashtaka wanajulisha kwamba hakuna kitu kilichofanyika, ilijapokuwa mazungumzo yaliyoendeshwa kati yao na serikali. Afuataye ni mwamzi Sami kwamba akifasiria lazima ya mahitaji yao mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Jef Ngoi. Nashumu kabisa kuona serikali na jaribu mara na mara akuzarau waendesha mashitaka kiisha kuzuria kwa majadiliano yaliyoanzishwa ya na chumba cha rais wa jamhuri. Kutokana na jinsi matatizo ma ya feza koswa uchaguzi wa mwaka wa 2011 mpia uchunguzi na mapendekezo ya mkuku wa feza wa kimataifa yaliyopeleke ya serikali ya Kongo kuomba kuboresha polepole mishahara ya waendesha mashtaka mpaka kufikia dola za kimarekani elfu moja na mia sita kabla ya mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na moja. Tunachukua hatua ya kurudilia mgomo wa kazi uliosimamishwa tarehe kumi na saba mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Kazi haitafanyika, hakutakuwa hata idadi ndogo ya waendesha mashtaka katika korti na mahakama za nchi nzima mpaka wakati amri mpya itatolewa. Kukomeshwa kwa mgomo kunashurutishwa na kutimizwa kwa mishahara kama vile ilitangazwa na Rais wa Jamhuri pakinga kati na, tunapashwa kulipwa pia masalio kisha mkutano wao usio wa kawaida kunako nafasi ya 50 hapa mjini Kinshasa, wakati mashtaka walifikisha kibarua cha mahitaji yao mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa na baadaye walienda upande wa ofisi ya waziri mkuu. Jueni kwamba ofisi moja za korti na matribinali za eneo la Gombe zilitumika na waamuzi wachache leo siku ya kwanza, na kesi zilizotayarishwa zilisukumwa baadaye siku isiyojulikana mjini Kinchasa, tena askari polisi walizuia leo siku ya kwanza maandamano ya mashirika ya kisiasa na ya kijamii ya upinzani. Zaidi ya watu kumi walishikwa katika eneo la kando ya kata kuu ya Munisco ambako waandamanaji walipaswa fikisha kibarua cha madai yao. Tangu asubuhi mapema, askari polisi wengi walitawanya katikati ya mji na kuchungua mwenendo wote wa watu katika njia yenye kuingia kunako kata kuu ya Munisco. hali ya kukuwa ya kawaida hii siku ya kwanza katika mji wa Kinchasa hasa kando kando ya Galerie presidentielle na parokia Saint Anne askari polisi wengi walizingira njia zote zenye kuelekea ofisi kuu ya MONUSCO na waliendesha msako dhidi ya watu. Kabla nifike hapa, waliendesha msako dhidi yangu. Sababu gani wanatenda vile? Inaleta wasiwasi wasi kwa raia. Akiulizwa kiongozi wa polisi mjini Kinchasa amefasiria kwamba tokea sasa wakaji wanapashwa kuzoea kuona idadi mingi ya askari polisi wenye kulinda usalama mjini. Jemadari Celestin Kanyama: wakati kuna mwenendo uso wa kawaida polisi naweza kutenda hivyo sawa. Katika nchi zingine mipango ya usalama inapashwa kukazwa kwa ajili ya kulinda raia bila kuwanyanganya chochote, tunakaza usalama. Kisha jibu la jemadari Kanyama, watu makumi waliwasili mbele ya ofisi kuu ya MONUSCO kwa ajili ya kuandamana, lakini polisi ilizuia maandamano yale na wasambaza na gezi watu yapata kumi walisikilizwa. Hivi sasa mwenendo kwenye barabara aviator na kufika kando kando ya MONUSCO imekatazwa na polisi ha. Mkutano wa makumi tatu na nne wa shirikisho la kimataifa la viongozi wa miji zenye kuzungumza kifaransa ulianzishwa leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kwa muda wa siku tano watakusanywa wamea wa zaidi ya nchi makumi tano. Watazungumzia maswali kuhusu miji na uhamishaji wa kimataifa uhusiano kati ya muungano wa nchi za Ulaya na washiriki wengine na miji pamoja na mabadiliko ya ardhi. Sikukuu ya kwanza walizungumzia swali la uhamishaji wa, wa kimataifa. Wahudhuriaji walisikiliza hotuba ya Profesa Muyembe kuhusu virusi vya Ebola, virusi vile vikiwa matatizo ya sasa ya mwenendo wa uhamishaji. Mjuzi huo wa afya alihakikisha kwamba virusi vya Ebola vimekomeshwa kabisa pajira katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muda ya dakika makumi tatu, mwalimu alimaliza masemi yake kuhusu ugonjwa wa Ebola. Alionyesha kwamba ni mara ya saba ugonjwa huo kukumbwa jamhuri ya Congo ya kidemokrasia kutoka mwaka wa 1976 kijijini ya Kumbu, jimboni Equateur. Ugonjwa huo ulikumbwa pia wakaji wengine wa mwaka wa 2012. Kutoka mwaka huo jamhuri ya Congo imebaki na ujuzi nzuri juu ya kupinga wa Ebola. Ni kwa hiyo baada ya siku chache jamhuri iliweza kukomesha kwa haraka ugonjwa wa Ebola kijijini Jera, maana yake kiisha miezi tatu, kulingana na masemi ya mwalimu Muyembe, kutoka mnamo tarehe ine mwezi wa kumi, siku mgonjwa wa mwisho kuonekana, hakuna tena mtu mwingine kugonjwa. Maana yake hadi leo gisi, hakuna mgonjwa wa hatari ya kukumbwa tena na ugonjwa wa Ebola. Sikua masemi haya yalihakikishia wakwelikweli, iwe wenye kushiriki katika mkusanyo, iwe wananchi wa Kongo, hata wageni. Wamoja miongoni mwao walifurahishwa kuhusu habari wa hiyo. Tujulishe kwamba imebaki sasa serikali kutangaza habari hiyo ya mwisho wa ugonjwa wa Ebola kijijini Jera, kupitia wizara wa afya mnamo tarehe 15 mwezi wa 11. Okapi Okapi. <laughs>