Kutokana na azimio ya baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano sesaki. Ripoti ya mpya wa juzi wa Umoja wa Mataifa inalaumu vikali jamhuri ya Rwanda na ya Uganda kwa usaidizi wa wahuni wa kundi la M23. Imeandikwa katika ripoti hiyo kwamba wakati wa shambulio ya mji wa Goma ya mwezi jana, kundi la M23 lilifaidishwa na vikosi vya majeshi ya Rwanda na Uganda. Ofisi ya baraza ya bunge la jimbo ya Ekuater inasikitika na kufungwa wakati mrefu kwa bunge hiyo. Wanamemba wa ofisi ya uongozi wa bunge na wafanyakazi hawaruhusiwi kuwasili kunako jumba la bunge jimboni Ekuater, ijapokuwa upatanishi wa chumba cha Monisco wa siku ya tano iliyopita. Hu jambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Vipindi vya Redio Kapi vinapeperushwa upya mjini Kinshasa tangu leo hii nyuma mchana, ni kiisha uharibifu wa mitambo yake tangu siku ya posho iliyopita, kutokana kuya wabari na azimio ya baraza kuu ya upashaji wa habari na mahusiano sesak. Sababu iliyotolewa ni kusitofikisha kunako sesak buku wa vipindi vyake vya habari vya Redio Kapi, lakini tangazo zenye kuomba mitambo ya Redio Kapi irudishwe katika usawa wa mjini Kinshasa zinaendelea kutufikia ni kutoka nchini na ulimwenguni popote. Ripoti ya mpya ya wajuzi wa Umoja wa Mataifa ina shutumu vikali jamhuri ya Rwanda na ya Uganda katika usaidizi wa wahuni wa kundi la M23. Kwa mjibu wa ripoti hiyo, kundi la M23 lilifaidishwa na usaidizi wa vikosi vya majeshi ya Rwanda na Uganda wakati wa shambulio ya mji wa Goma ya mwezi jana. Ni taarifa ya Jacques Yves Bolima inayosoma sizoni, nawe Karinda Musu. Jambo kutoka ripoti hiyo linajulisha kwamba wakati waasi wa M23 walianza kushambulia Goma walihudumiwa na jeshi la Rwanda kutoka mpaka wa Kibumba. Kufatana na ripoti hiyo kikosi cha wanajeshi wa Rwanda waliokadiriwa kuwa yapata elfu moja chini ya uongozi wa kanali Vincent Gatama walisaidia wa M23 wakati wa operesheni zao za kuangusha mji wa Goma tarehe 12 Novemba iliyopita. Wakati askari wa jeshi la taifa walikuwa wakiondoka Goma, wanajeshi wa Rwanda waliingia kwa siri mujini kupitia Gisenyi na kupitia njia ndogo ndogo zinazopatikana kwenye mpaka kati ya miji hiyo miwili. Waasi wa M23 walikuwa wakivaa mavazi sawa sawa na askari wa jeshi la Rwanda ili kuficha ushirikiano kati ya wanajeshi wa Rwanda na waasi. Ripoti inajulisha pia kama serikali za Rwanda na Uganda zimeunda zimehudumia na kuongoza watu wa M23, na Jemadari James Kabarebe, waziri mwenye Rwanda usikae na ukingo, pamoja na Charles Kayonga, kiongozi wa majeshi ya Rwanda walipanga mbinu za mashambulio. Mabizi pia waliendelea kupana amri kwa Jemadari mnyoranda Emmanuel Ruvusha, kwa Makenga kiongozi wa kijeshi wa M23 na kwa Bosco Ntaganda, naye mshauri wa kijeshi katika operesheni za kuimarisha amani, akiwa tena kiongozi wa ofisi ya mambo ya kijeshi ya tume la ukingo wa amani. Jenerali Babacar Gaye alikomesha ziara yake ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia kipindi cha mji wa Kinshasa Nikiisha kutoa usaidizi wake kwa majeshi za Umoja wa Mataifa pagoma jimoni Kivu ya kaskazini. Kuhusu hali ya Goma, Generali Babakar Gay alitoa maoni yake dhidi ya uhusiano wa magumu kati ya wahuni wa M23, wanajeshi wa FRDC na wanajeshi wa MONISCO kunakwa uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Goma. Tumsikilize katika masemo yaliyoshukuliwa na Jean Pierre Elali kuku na wahakikishia kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kutenda katika heshima ya kanuni. Kumepangwa kikosi kitakachoundwa na wa M23 na askari wa jeshi la taifa na kikosi cha jeshi lisilo la upendelevu. Kufuatana na mpangilio, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa hawatashiriki kwa kikosi hicho, bali hakika wataendesha kazi pamoja kwenye uwanja wa ndege wa Goma. Naaminia kiongozi wa majeshi ya Umoja wa Mataifa na kiongozi wa MONUSCO pagoma chini ya uongozi wa msimamizi maalum, ili kanuni ya Umoja wa Mataifa iheshimiwe na kusiendeshwe mapambano katika mpango huu utakaopelekea kwa amani. Sio kusema kama makundi mawili ya wenye kupambana yatendesha kazi pamoja, bali ni makundi mawili ya waliokuwa wakipambana zamani. Na tayari wanajeshi wa FARDC walirudi mjini Goma, waki wa kwanza wakiwa wa kikosi cha wakomando waliotawanya kwa ulinzi wa wakaaji na mali yao, wanasema wakuu wa kikosi hicho. Wakazi wa Goma walifurahishwa na kuwasili kwa wanajeshi hao wa FRDC pamoja pia na wake wao hao waliobaki katika eneo hilo kisha kuondoka kwa wanajeshi wa FRDC wakati mji ulidhibitiwa na wahuni wa M23. Maelezo mengi nawe Moise Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma. Saba <laughs> Akina mama huyu ni mke wa askari, mume wake alifariki wakati wa mapambano na wa M23 mjini Goma, mapambano yaliyokuwa tarehe 20 na tarehe 21 Novemba. Wamama hawa ingalao wa askari wengine wameasili mjini Goma, wameomba tu usalama wao zaidi ya wale wajane, ila wengi wamefurahishwa kuona mara tena jeshi la serikali limedhibiti mara tena mji wa Goma. Bataloni hii inayokuwa mjini Goma ni ya wale askari ni wale waskari wanaoitwa wa komando. Jana baada ya kuwasili kwao, walisaidia wali jamaa mbili waliokuwa zilizokuwa mikononi mwa jambazi. Hali hii imefurahisha wakaaji wengi, hata akina mama hao, tusikilize. Batusaidie tu vita ishe, si hatupendi vita, tulishapoteza batu mingi, tulishapoteza bandu getu, banakufa babwana wetu banakufa, bitu vinatupotea sasa, tutaishi namna gani? Aposha furahia kisi bandu getu wanafika na babwana wetu wanarudia, na watoto wetu barudie kumasomo. Njosu senye tuko nayo ni kwamba askari hao wamehakikisha ya kwamba wamekuwa na juhudi kweli ya kulinda wakaaji wa Goma kwani serikali imewasaidia sana ili kuchapa kazi vyema mjini Goma. Nikiripoto wa Goma, mimi ni Mweze Mchunga Lukube kwa niaba e. Na hapo Bunia, vifaa vya watumishi wa shirika za kiutu vilivyopowa na kuchukuliwa baadaye na mahakama ya kijeshi tawi la Wituri vilirudishwa leo hii, siku ya pili pa MONUSCO. Kwa mjibu wa kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Ituri watumishi wa shirika za Umoja wa Mataifa waliopoa vifaa watapenda kuvichukua kunako ofisa ya MONUSCO. Watu na wanajeshi waliokutanishwa na vifaa hivyo walifungwa na baadaye watasambishwa kwa makosa yao. Ni taarifa ya Isaac Kiremoyope kutoka mji wa Bunia. Mahakama ya kijeshi ilirudisha kwa moniskopi kipiki kumi, kompyuta mbili, viti na vitu zingine. Kulikuwa pia gari mbili zilizorudishwa kwa shirika moja ya kimataifa mjini Bunya, mahali gari hizo ziliporwa. Mwendesha mashtaka kwa mahakama ya kijeshi anasema wenyeji vitu wanalazimishwa kupita kwa makao ya Monisco kwa kutambua vitu vyao, kisha auditora itafanya ripoti ya vitu vyote zilizorudishwa kwa wenyeji, kwa kuendesha kesi ya watu walioshtakiwa kupora hizo mali. Kwa sasa waskari na polisi kenda wamefungwa gerezani. Mwendesha mashtaka ya kituo ya jeshi anasema uchunguzi inaendelea kwa kutambua vitu kutambua watu wengine walioshiriki kwa uporwaji mjini Bunya. Anajulisha kwamba watumishi wake watapita kwa kila nyumba kwa kutafuta vitu zilizoporwa. Raia wanapewa siku ine kwa kurudisha wenyewe vitu wanaoendelea kuchunga nyumbani mwao, kama sivyo watahukumiwa na sheria. Ofisi ya baraza ya bunge la jimbo ya Equateur inasikitika na kufungwa kwa muda mrefu kwa bunge hilo ijapokuwa upatanishi wa chumba cha Monisco jimboni humo siku ya tano iliyopita. Wanaomba wa ofisi ya uongozi wa bunge awaruhusiwe kufika kunako jumba la bunge jimboni, hata watumishi wa kazi za usaidizi tangu siku ya kwanza iliyopita. Ni taarifa ya, ya Paul Richard Malingela usomi wa Kesizoni nawe Elize Tikota. Wote walienda jana siku ya kwanza kunako ofisi la baraza la bunge, waliwafukuza kwa waskar polisi. Ni kwa swali yenye kutumwa kwa uongozi, ndio vile wanaosema na mwenye kuleta habari kunako baraza la bunge Dimboni. Mwanabunge Louis Manzomba alinena ya kwamba chombo cha baraza la bunge Dimboni hakina na namna ya kutunza ugonjwa hata kulipa mishara ya watumishi wake. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani Jimboni alihakikisha kufungwa kwa chumba cha baraza la bunge kwa kiyeye. René Sébastien Bufaya alinena ya kwamba baraza la bunge Gotran Ibambe mwenye kupatikana tangia mwisho wa wa Juma pale Kinshasa na mwenye kualika na waziri wa mambo ya ndani ya ya ndani nchi ya Kongo. Kwa mwisho, shirika la uchunguzi OCC lilisaini leo hii mkataba wa uchunguzi wa dawa kutoka nje nazeni kutolewa kwa Sanru kituo cha matibabu katika vijiji kwa kupinga maradhi ya malaria na ukimwi. Maandamano yaliongozwa na kiongozi mkuu wa shirika la OCC Albert Kasongo na kiongozi wa kiufundi wa Sanru Dr. Felix Minuku, tumsikilize. Usaidizi huu ni wa vifaa vya kiganga na dawa. Ni lazima kuchungua hali ya dawa itakayotumiwa na raia. Kupitia mpangilio wetu, tunachagua wenye kutoa dawa katika msimamo mkali Kulingana na mpango wa shirika la afya ulimwenguni, ni muhimu kuendesha uchunguzi kwa sehemu mbalimbali, na uchunguzi wa mwisho nchini unaofanyika na kampuni ya OCC unatufurahisha, kwani unaturahisisha kujua kama tunatoa biashara vizuri kwa Wakongomani. Kulingana na msaada huo, tunapiganisha malaria na ukimwi. Daktari Felix Minuku, kiongozi wa kiufundi wa Sanru, alikuwa mbele mikrofoni ya Richard Junior Kamunga.