Habari zetu dunia. Mukunda Mlemba. Karibu mpendwa wa msikilizaji, wafata habari. Tunazo magharibi ya leo. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe: mwito uliotolewa na MONUSCO kwa makundi yenye silaha na kuagundwa kwa eneo la usalama Goma, Sake ni mwanzo wa mipango nyingi ya kijeshi huenda kutumiwa na MONUSCO na brigade ya kuweza kusaga wale makundi yenye silaha wenda kufanya kazi yake. Ni hivi, msemaji wa MONUSCO anaomba kwa kaji wa jimbo la Kivu kaskazini wawe na utulivu. Shirika litaolizade li ambayo linahusika na mtoto na pia wanafunzi inaomba serikali ya Kongo Kidemokrasia kuweza pia kuunda E, pesa nyingi katika bajeti ya serikali kwa kuinua hali ya masomo na maadhibisho nchini. Korti ya Chikapa iliweza kuwahukumu askari na wa polisi mpaka kufa, kumi na sita waliachwa huru. Hayo ndiyo matokeo ya korti ya kijeshi ya Chikapa. Habari oh, kamili, mwito uliotolewa kama vile tunatoa kusema na Moscow kwa makundi ya silaha na kwa ya kuunda bila shaka eneo la usalama goma sake ni mwanzo wa mipango nyingi ya kijeshi wenda kuchukuliwa na MONUSCO kwa kukamanjisha hatua ya shauli la usalama la Umoja wa Mataifa ya namba 298 kulingana na, na, na mahitaji ya raia wa jimbo la Kivu ya kaskazini na kuomba brigadi ya majeshi ya usalama kushambulia kundi la tarehe 23, yani M23. Msemaji wa MONUSCO wakijeshi alijulisha leu siku ya tatu, katika mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari kama brigande ile uenda kukomesha makundi yenye silaha ikiwamo M23. Wa wakati wao wa siku ile, Luteni Kanali Felix Basi anaomba wakaaji wa jimbo lile Kivu ya kaskazini wawe na matumaini kwa vitendo vya askari. Maoni yake yalichukuliwa na Michel Kifinda. Tumfate Luteni Kanali eh, Felix Basi nawaza laisser... kwamba inafaa kuacha mambo ya kijeshi kwa wajuzi wa kijeshi, kwani swala hilo halibadilishe iliobora katika kazi yetu Kulingana na azimio makumi mawili makumi kenda na mnane yenye kulazimisha majeshi ya MONUSCO pamoja na kikosi cha Umoja wa Mataifa waweze kupokonia silaha kwa makundi ya wanaomiliki silaha mashariki mwa jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Ni kipindi cha kwanza kati ya mipango itakayochukuliwa siku zijazo. sababu ya usalama, hatuwezi kujulisha mipango yote ya majeshi ya MONUSCO kwa ajili ya kulinda raia na kutimiza kazi yetu. Kwa hiyo tunahitaji wakazi wa Goma wawe tulivu na wasikubali jaribio za uchochezi. Tunaendesha kazi kwa ajili ya kuwalinda ili kutimiza kazi yetu. Kesi kuhusu kundi la palukungulela na wengine julishwa jana kiserikali, hukumu yake waaskari wa na polisi kumi na mbili walihukumiwa maisha yao mzima gerezani na watu sita waliachwa huru pachikapa na korti ya kijeshi mji wa Chikapa, wanaopatikana pa kilomita mia mbili makumi sita na tano magharibi mwa Kananga. Kati ya watu walioachwa huru kunapatikana kiongo cha polisi katika distriki ya Chikapa, kwani korti ilitupilia mbali mwito wa upande wa raia unaoomba aachwe huu ahukumiwe. Taarifa ya Joseph Mwamba wa Radio Kilimanjaro, usomi wake sijoni na Francois Xavier Mibe. Wastakiwa hawa wa kijeshi na askari polis wanahukumiwa kwa sababu ya kujiunga na makundi ya wajambazi wauwaji, na waliotafuta kuuwa na hata kukimbia wakati wa vita na ule wa amani. Mstakiwa Ngolela yeye anahukumiwa mara mbili kwa hukumu la miaka kumi ya jela kwa sababu ya kukimbia na pia kwa hukumu ya kifo kwa sababu ya kujiunga na wauaji, Kamisha Mkuu Paluku na wenginewo. wastakiwa wawili wanaachwa huru sababu ya ukosefu wa makosa ndani ya kesi yao. Mkuu huyu wa askari polisi alistakiwa kuwa kichwa cha mauaji iliyozorotesha usalama mji wa Chikapa. Kuna pia wachuuzi wa diamau walioachiliwa huru wakistakiwa kupata fedha kwa njia isiyo halali. Chumba cha sheria kinaomba serikali ya Kongo kuwarudishia haki yao baada ya kustakiwa bila makosa, hatua inayotupiliwa mbali na mtetezi wa serikali ya Kongo Aliyeshtumu chumba cha mazambo kutofuatilia iwezekanavyo kesi hiyo pale Chikapa. Wengi kati ya wakaaji waliopata shida ya wajambazi hufadhaishwa na hatua ya chumba. Ngolela anashutumiwa kuwa jambazi wa hali ya juu, aliyekamatwa mwezi wa tano uliopita. Wengi wa watu mjinini waliandamana mara na mara kwa ajili ya mazambo yake yafunguliwe ndani ya muji wa Chikapa. Shirika lizadia linadai kuongezwa kwa bajeti ya pesa za serikali katika sekta ya maadhibisho nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shirika lile lenye kuhusika na maendeleo ya mtoto na pia mwanafunzi linahitaji kuwekwa kwa bajeti ya pesa ya serikali makumi tatu asilimia moja katika sekta ya maadhibisho na hiyo ni kwa shabaha ya kuwa na walimu wenye kulipwa mishahara yao vizuri, masomo yenye vifaa mbalimbali, kuwa na mpango wa uadhibisho wa hali nzuri. Ndivyo shirika lile linahakikisha, ili sekta bila shaka ya maadhibisho yawe na shuti nzuri. Prezidenti Waelizader Godekaye Mbea anaeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dona Madimba. Hakika kuna shida yenye kuelekea fedha, waalimu hawaelimushwe. Kama kuna pesa za kutosha katika sekta ya maadibisho, itarahisisha kuelimusha waalimu kufatana na hali ya sasa, ili waweze kuinua wa maadibisho, lakini walimu hawaelimushwe. Ndio sababu hali ya maadibisho wanayotoa kwa watoto haistahili. Walimu wa maunivesiti hawafaidishwe tena na mapumziko ya mwisho wa juma. Najiuliza namna gani wameadibisha wanaopashwa kutoa mafunzo kwa watoto. Kuna pia swala kuhusu ma inspekta. Wakati inspekta anatumwa kwa ajili ya kuchungua shule, hiyo shule ndiyo itamlipa serikali, ndiyo inapashwa kumlipa. Jimboni Bakongo, wanasiasa wa moja jimboni mule wanakataza kujieleza kupitia vituo vimoja vya upashaji wa habari pa Matadi, na hiyo ni kwa munda wa mwezi moja. Hayo ndio hatua ili uchukuliwa na Sesaki tawi la Bakongo. Jana siku ya pili mangaribi, wanasiasa wale walitukanana kuchafuana na kudhulisha na kutukanana ovyo na kuleta chuki katika maoni yao kupitia vituo vimoja vya upashaji wa habari Pamadadi. Ndivyo ilihakikishwa na Sesaki tawi la Bakongo. Wenye kuelekewa na hatua hiyo wanapinga sheria ile. Taarifa ya Deriki Lelu wa Radio Kukiela na bibi Karinda Musu. Hatua hiyo inalekea wanabunge wa taifa Fabrice Pouela na Adrien Poba, lakini pia wana wanamemba wa shirika la raia Didier Mambweni, Valentin Vangi na Emmanuel Mapuya, kufatana na kiongozi wa baraza kula vyombo vya habari Sesak. Kwa kifupi masemi ya wakubwa hao ni ya matusi, pia yenye kuchafua waliotajwa kupitia vyombo vya habari. Kito hicho cha kuchungwa vyombo vya habari kinashutumu tabia hiyo inayoharibu heshima ya watu. Uongozi jimboni wa Sesak unachukua hatua ya kutoa wapacha habari habari watatu wa jimbo hilo mikononi mwa muungano wa taifa wa upashaji wa habari tawi la jimbo la Bakongo, ni sababu walitangaza vipindi kuhusu maandamano yaliyoendeshwa na mbunge Puela kwa kupinga kazi zinazoendeshwa na liwali wa jimbo. Sasa kinatoa angalisho kwa vituo vine vya habari mjini Matadi, sababu ya kutoheshimu mipango, na inaomba kuungwa mkono na mwendesha mashtaka mkuu kwenye korti ya mwito ya Matadi. Kwa upande mwingine, waliotolewa angalisho wanapinga hatua wa hiyo sema ni hatua yenye kwenda kinyume na sheria kuhusu uhuru wa upashaji wa habari. Jimboni mashariki hujulisha kama wakaji wa maeneo ya tupo na Bazuele huenda kutunzwa kwa malipo madogo. Aindiajulishwa na mganga Kristian ya Mapeli ya usikai na uchunguzi wa mpango kunako divisioni jimboni ya afya. Mengi zaidi tuyafate binafsi na mganga Kristian Mapeli yupo mbele ya mikrofoni ya Joseph Basai wa radio Bundiku. La chose la kwanza tunakaza uongozi wa wahimizaji wa maeneo mbalimbali ya afya. Mpango wa pili uliotimizwa, tulitamani katika vituo vyote vya afya kusimamisha bei isiyo kamili, ili kuendesha shabaha ya siasa ya nchi kuhusu afya, kusudi ya kurahisisha kila mwenye kutaka kupewa matibabu aweze kwenda katika kituo cha afya kwa ajili ya kutunzwa. Tulichukua pia mpango wenye kuelekea bei ya dawa. Kila wakati mgonjwa alikuwa kulipa kuna, kuna fedha zilizowekwa kwa kununua dawa ili vituo vya afya vikikose tena dawa, lakini kama hatupate msaada, kutakuwa matatizo. Kilalo kipya cha Mtoni Urindi kilifunguliwa kiserikali upya wiki iliyopita. Kumbukeni, kama liwali wa jimbo la Manema alihudhuria binafsi sherehe ile, wakati wa safari yake serikali kusini mwa jimbo lake. Kilalo kile cha Ulilindi kinacho urefu wa metri makumi mbili na saba na upana metri ine karibu na nusu. Mengi tuyafate na Rigobero Yumanduani, katika taarifa ya Mami Alili Chibangu. Ni tangu mwezi wa pili ndio ulalo Ulindi ulikatika na kuleta asara ya vifo. Ajali hii ilipunguza usafirishaji wa biashara kutoka njia hiyo, ambao kufuatana na liwali wa jimbo ina lazima kubwa jimboni, Pascal Tutu Salumu Sur le plan socio-economique kilalo iki kinapatikana kwenye njia kati ya jimbo mbili. Kuhusu uchumi, kuna kurahisisha biashara kutoka Katanga kupitia Kongolo na kufika kusini mwa jimbo la Manyema huko Kabambale na Kasongo. Kuna mazao ya mashamba itokao kusini mwa jimbo la Manyema na kwenda Katanga. Kwa katika kwa ulalo ule ulileta shida kubwa kiuchumi na wafanyabiashara walipoteza, sababu njia hii inatumiwa sasa na gari nyingi kutoka hata Kalemi g bila tu kupitia kwenye yungo mashua ya yungo toto. Kazi hii iliyodumu mwezi moja ilifanyika na msaada kipesa wa serikali ya taifa, ilitengenezwa na kiwanda ofisi de rute na ilibadilishwa ilikuwa na nguvu ya kubeba toni kumi na mbili, sasa ni 136 na wa wa ofisi de rute, Jimi CDB uomba kwa watumiaji kutopitisha uzito wa mziko. toka Kindu ni radio miziko katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala, na wakundi leo andaa taarifa Ben Kabambali bin Mwinga na Ibn Chikota, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya Mark Matwaki ambao ataongoza vipindi vingine. Kwa heri.