Habari zetu dunia. Mukunda Milemba, unakaribishwa mpendo wa msikizaji wa habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa Korti kuu ya kijeshi ilianza upya jambo lenye kuelekea kuwawa kwa watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya na Fidel Bazana. Kesi hiyo uchunguzwa upya na kuomba bila shaka waskari wa polisi waliokimbia wasikilizwe. Na viongozi vya askari polisi na vya askari jeshi na shirika la raia la Isangi katika jimbo la mashariki vinatoa mwito kwa MONUSCO na mashirika yenye kupinga mabomu Kufanya upesi kwa kuweza kuyabomoa kwani ni hatari kubwa sana kwa wakaaji elfu kumi na moja wa site ya Isangi. Na shirika la raia la jimbo la Kivu ya kaskazini linauzulisha na, na kuhuzunishwa na gisi kundi la wauni la M23 venye kufanya mitingi mautuba kwa wakaaji ili wapinge kutawanya kwa brigadi ya jeshi la Umoja wa Mataifa mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Oh, Habari kamili. Kinshasa, korti kuu ya kijeshi ilianza upya kesi kuhusu jambo lenye kuelekea kuwawa kwa watetezi wakisa binadamu Floribert Chebeya na Fidel Bazana. Kesi ya mwito ilianzishwa leo hii siku ya pili kunako gereza kula Makala pa mjini Kinshasa. Upande wa raia ulijulisha jambo lenye kuelekea kuheshimu mpango uliochukuliwa na korti na kuomba kuwekwa hatua ya kujulishwa kwa kusikilizwa na korti kwa polisi tatu waliokimbia. kabla ya kuchungua wa msingi wa jambo hilo, shauri la pande za raia linaomba kulingana na kanuni, korti kuu iweze kutumia askari polisi waliokimbia kibarua kuhusu hatua yake iliyotangazwa tarehe 18 mwezi wa 12 mwaka jana, uamzi uliosukuma nyuma uchunguzi wa swala hilo. Leo tarehe kenda mwezi wa 4, upande wa raia unatoa angalisho kama kuna mwito wa kuvunja mashtaka, kama hawafurahishwi na mwito Christian Goy Paul Mulambwe na Jacques Mugabo hawatafuatwa na katika swala hilo la uaji, kwa kuepuka kutenda mbalimbali na sheria. Upande wa serikali unakubali mwenendo huo, unaomba korti itimize sheria kwani inabidi kuhakikisha haraka kwamba wafungwa wale watano walifanya makosa. Lakini upande wa utetezi unapinga ombi hilo; juu ya watetezi, ni ombi lisilo na maana litakalochelewesha kesi. Kama waamuzi wanakubali pendekezo la upande wa raia, kesi huenda kusimamishwa muda wa miezi mitatu, swala linachunguzwa. Tumingoja mengoja hatua ingine. Kabla makumi matatu, tutabaki mjini Kinshasa kwa kujusha kama mwanabunge la taifa Eugene Diomi Ndongala alifungwa tangu jana mangaribi na askari polisi. Kwa sasa yupo anasikilizwa kwa chumba kikuu cha mashtaka ya jamhuri, patana na maoni ya bibi yake, Diomi Ndongala alitekwa nyara jana pa yapata saa nne ya usiku pa hoteli kana ya mtawa Gombe na kushambuliwa kwa nguvu juu ya jambo lenye kuelekea ubakaji wa watoto wanawake mbili wenye chini ya umri wa miaka 18 na ni tangu mwezi wa sita mwaka elfu mbili na kumi na mbili ndipo mwanabunge Diomi ni mwenye kufuatwa na chumba cha mastaka juu ya jambo lile. Madaraka zake za mwanabunge la taifa yaliondoshwa ya ili aweze ya kusikilizwa na sheria. Kwa upande wake mwanabunge Diomi Dongala aliweza pia kustaki jamaa lilomsemea uongo kunako chumba cha mastaka cha Matete. Tumsikilize bi Patricia Diomi njiani mwasimu na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Oh ok, pasaine <petit> so, na dakika makumi mawili na tano sa za usiku kunako santa karna, kikundi kimoja cha askari polisi wakisindikizwa na kanali Kanyama walisukuma vibaya ya mulinzi wa hoteli na wasichana waliopatika na poni kituo kwapokia wageni. Wakati waliona mmangu walimuzulumu na kumuumiza mkononi, walimupeleka bila kuonyesha kibarua kinato warusu kumufunga, walimupeleka mahali paki kojulikana na sheria hatuwezi sema kwamba wanamufunga, lakini wanamuteka nyara. Hakuna hata siku bwana wangu alialikwa na korti. Mara na mara wanatenda hivi bila kuleta ushahidi wa shutuma zinazojulishwa. Viongozi vya polisi na vya askari jeshi na vya sirika la raia la Isangi jimbuni mashariki vinatoa mwito kwa Monisco na kwa mashirika ya kupinga mabomu, yani mine antipersonnel, wakisema katika lugha ya Kifaransa, waharibu mabomu yenye bado kupasuka, yaliyovumuliwa kunapatia, kunapita nyakati hizi na kuweza pia kutafuta mabomu nyingine. Mwito huu ulijulishwa jana siku ya kwanza kisha kuvumbua bomu moja ya milimetre mia moja makumi mbili katika eneo la paroki ya Kiprotestanti ya Likina, moja ya karta yenye kutembelewa sana na watu katika site ile ya kilimita, ya kilomita mia moja makumi mbili na tano na Kisangani. Bomu lile ya, yaani obi ni ya kumi kati ya mabomu zenye kuchungwa pembeni ya nyumba za makao na zingilizotupwa katika mabonde pembeni ya maji na hiyo ni hatari kubwa sana kwa wakaaji elfu kumi na moja wa siti ya Isangi. Ripoti ya Joseph Basai mengi sivyontu ya fate na mwandishi wetu Amani Bensheke. Ni usiku wa siku ya Mungu iliyopita ndiyo kombora yani obi moja iligunduliwa na mkaaji mmoja mbele ya kanisa la Waprotestanti ya likina karibuni na kilometa makumi tano na shule huko Isangi. Viongozi wa polisi wanahakikisha kama kwa sasa imeondolewa na imekuwa kwa ofisi yao. Shirika la rahia Isangi yasema kama kombora hiyo ni moja ya zaidi ya mabomu ya kupasuka inayopatikana katika pori shamba wala kandokando ya nyumba za wakaaji. Tangu juma nyingi kombora ziligunduliwa ya mkoa ya Lusase ifiti japo inakuwa na wakaaji wengi. Shirika Afrilam inayojihusisha na kuondoa mabomu ya kujipasua ilitoa ripoti inayohakikisha mkoa ya Lusase kuwa ya hatari kwa mabomu ya kujipasua Ripoti hiyo yajulisha pia kama wavuvi wavua mabomu bila kujua na wayaleta mjini. Shirika la rahia upande wake yajulisha ya kama kombora na mabomu nyingi ziliachwa na majeshi wa Uganda wakati ya vita ya waasi wa RCD mwanzo ya mwaka 2000. Haiwezekane kama kundi la wauni la M23 liendelee na kampeni ya kuchafua mioyo ya raia kwa shabaha kusudi wapinge brigadi ya Umoja wa Mataifa ya kupinga makundi yenye silaha hayo. Ndio maoni ya Omar Kavota, msemaji wa shirika la raia la Jimbo la Kivu ya Kaskazini, jana siku ya kwanza kisha hotuba nyingi zilizofanyika juma jana na kundi la wauni la M23 katika maeneo mwonambopatikana wanamemba kisiasa na kijeshi wake katika mahubiri yao kwa raia, M23 inaomba wakaaji wasikubali hata mara moja kutawanywa kwa brigadi ya jeshi la UNI kwenda kupinga na kukomesha makundi yenye silaha mashariki mwa Congo Kidemokrasia. Omar Kavota yupo njiani mwa simu na mwandishi wetu Bibi Gisel kaj m ishirini na tatu imefanya kampeni kubwa ya kuweza kuhimiza raia wa kinge kufika kwa brigedi hii ambayo itaweza kulazimisha amani katika mkoa huu kwa kuweza kupiga vikundi vya kijeshi. Wiki ambayo imepita, viongozi wa kisiasa na wa kijeshi wa M23 wamefanya mitingi mbalimbali katika maeneo ya Kiwanja, Ruchuru, Sandre, Buhumba na Kibaki kwa kuweza kuhimiza raia na viongozi wa kienyeji waweze kupinga uwasili kwa hiki kikosi ambacho kitaweza kuja na kumaliza vikundi vya kijeshi. Tunafikiri hili haliwezi kushikiwa vema. Shirika lisanga ya bana Aru, kwa kifupi Libaru, linahuzunisha na kutawaliwa kwa maeneo tatu ya mtaa wa Aru na watu wenye silaha wenye bado kutambulikana Kufika katika ki kibarua kilichojulishwa kiserikali leo siku ya pili pabunia, kundi lile wazaliwa wa Aru linajulisha kama watu wale wenye silaha wanawasumbua sana wakazi na hali hiyo huenda kuharibu maendeleo ya mtaa wao wa Aru unaopatikana pa zaidi ya kilomita mia mbili kaskazini na mji wa Bunia. Shirika Libaru linaomba kwa watu wenye kuwatesa raia Wakubaliani mazungumzo na serikali ilinde wakaji. Msemaji wa shirika lile lisanga ya bana Aru, Fidel Dramani, maoni yake yalichukuliwa na Selemani Junior. Kuna wajambazi wana wanaovamia vijiji vitatu pakapowa, kuna vijiji vya Inji na Rumu na kijiji kingine katika usultani wa Kaliko kitocho kacha. Watu wale wanaomiliki silaha wanateketeza wakaaji na kuwazuia kuendesha kazi zao. Ndio maana tunaomba serikali si iweze kuvumbua haraka makundi yale ya wenye kumiliki silaha na kujua sababu za madai yao. Serikali tumia haraka kikosi cha askari polisi na askari jeshi watakaolinda raia na mali yao. Kwa kundi hilo la watu tunaomba waweze kukomesha Jimboni Kivu ya kusini uulisha kama mgomo wa kazi na wenyezi pikipiki ulioanzishwa jana siku ya kwanza pa Baraka na maeneo mengine ya jimbo lile la Kivu ya kusini uliendelea leo hii, siku ya pili, kazi zote zikufanyika na wenye kutembeza pikipiki piki. Waliweza kutia vizuizo katika barabara Baraka Uvira. Shirika la raia lilijulisha kama wanaomba kiongozi cha polisi na kundi lake waondoshe Baraka, kwani wanawasumbua sana raia na wanalipa kila siku franka elfu mbili kwa wale wenye kuwa pikipiki. Hakuna uchukuzi katika mji mdogo wa Baraka. Watembeza pikipiki wamekuwa katika mgomo. Wachukuzi wanatumia pikipiki kwa kwenda katika masoko mbalimbali ya eneo hilo, na kwa hiyo wakaji wanakuwa katika shida kwa kwenda masokoni, wala kwa kupeleka wagonjwa hospitalini, wala kwa kutoka mahali fulani kwenda mahali pengine. Kwa hiyo kazi zote zimekwama kutokana na mgomo huu ambao watembeza pikipiki wameanza nao hii siku ya kwanza asubuhi na unatarajiwa kudumu majuma mawili kwa mujibu wa shirika la raia linalotoa hii habari. Na vinyume vimekuwa vingi na kujitokeza kabisa. Watembeza pikipiki piki wanataka kueleza huzuni walio nayo dhidi ya mauzi ya kila aina dhidi yao kutoka polisi ya barabarani, hasa wanawalazimisha malipo ya franga za Kongo elfu mbili kwa kwenda pia kwa kurudi, na ni jambo la kuwaletea hasara kubwa katika kazi yao. Raia upande wao wanatoa mayowe kwa viongozi wa polisi ili suluhisho lipatikane. Jemedari Lunzembo alitangaza kuwa timu ya polisi imetumwa huko kwa uchunguzi. Na alisema kuwa ikionekana kweli kama kamanda wa polisi ya usalama wa barabarani Fizi amekuwa na makosa hayo ataweza kuadhibiwa. Na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wa Lengoi na kundi iliweza kuandaa taarifa hiyo, Julien Nyamwini, Ievine Mbwinga na Misherinet. Tunaopigia asanti sana, tunaacha katika mikono ya Mark Matoke ambaye yeye ataweza kuongoza vipindi vingine vya Radio Kapi. Tunaopigia asanti sana, mangari mema, kwa heri <laughs>