Swali la miili zaidi ya mia ine iliyozikwa katika shimo pa Maluku lilizungumziwa leo siku ya pili kunako baraza ya wazee wa bunge. Waziri mkuu kama anayehusika na mambo ya ndani alitoa mafasirio kunako senate na kujulisha kwamba sio kaburi ya wote bali ni shimu kwa wote. Malalamiko ya daktari anayemtunza mwakili mkuu wa taifa Jean Claude Muyambo, huyo anaomba mgonjwa wake aondoshwe haraka nje hadi kituo cha afya kinacho uwezo wa kumtunza, ni kwa kuepuka hatari ya kukatwa mguu moja na kubaki na ulemavu. Na mjini Mbandaka, jimbo la 13 la kijeshi lilionyesha jana siku ya kwanza wajambazi wa kuluna 17 waliosumbua watu wakati uliopita. Wakaji wa mji huo wanafurahishwa na kufungwa kwa wajambazi wale na wanaomba moja kwa moja waamshwe nafasi nyingine. Oh, tuanze na swali la miili zaidi ya mia nne iliyozikwa katika shimo Pamaluku hapa mjini Kinshasa. Swali hilo lilizungumziwa leo siku ya pili kunako baraza ya wazee wa bunge. Waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani alitoa mafasirio kuna kusenet kutokana na ombi ya mzee wa bunge Sebastian Adambu. Waziri makamu mkuu alihakikisha kwamba kweli maiti mia nne makumi mawili na moja zilizikwa katika kaburi fulafula tarehe kumi na kenda mwezi wa tatu, na mazishi ya wote yalifanyika asubuhi mapema na sio mara kwa ya kwanza aina hiyo. Basi kwake Evariste Boshab sio kaburi ya wote, bali ni shimu kwa wote sababu mwanendo ulieshimiwa upande wake, mwandalizi wa ombi alikubali kwamba sababu za hali hiyo ni nyingi sana. Afuatayo ni seneta Sebastien Adambu Mbela mikrofone ya Mimia Engumba Mulungu. vitendo vya kutosha mimba kwa, kwa uficho ni vingi, ili ni kweli, na ikikubaliwa, kama vile hakuna namna ya kukomesha jambo lile kwani hali ya kijamii yetu si ya kutahirishwa kwa upande wengine kwa watu wasio na gisi ya kutambulikana sababu ya ukosefu wa vitambulisho lakini siyo kusema kama sisi tulichukuwa hali ya mtu kama mtu kuchukua mipango mipangu zote ukingo wa haki za binadamu kwani mtu mwenye kufariki ni mtu siyo mbwa ni mtu na kama vile mufu, anayo haki zake basi haki zake zote zimekingwa, ndilo swali huenda kuvumbuliwa kujua ukweli, kulingana na swali la wazee wa Bunge. Lakini kuhusu jambo lile, serikali kama mtaalamu vinalo wataalamu la mta zaidi kwa kuandaa sheria, kisha jibu ya waziri makamu mkuu yenye kulazimisha ubishi. Kiongozi wa seneti aliomba wazee wa bunge wanawo maulizo kuhusu swali hilo watumie njia za ubunge. Upande mwingine, wilayani Ituri, watu kumi na wane waliuawa na zaidi ya makumi mawili waliumizwa vikali katika ajali ya gari jana, siku ya kwanza upande wa kijiji cha Ngereza, ni kwenye zaidi ya kilomita makumi kenda kusini magharibi ya Bunia katika barabara namba ine ya taifa. Upande wa Luna komanda polisi ya usalama katika barabara hiyo inasema ajali tokana na matatizo katika kusimama wakati dereva alitembeza haraka gari hiyo. Maelezo mengi nawe Abubakar Saidi kutoka mji wa Bunia. Hiyo gari ilikuwa kitoka Beni ikibeba zaidi ya watu makumi ine juu ya viza. Mwongozi wa askari polisi yenye kuhusika na usalama barabarani pa Komanda alinena kuwa gari hiyo ya aina fuso ilikosa lukumba kando ya mto Loya na ikaanguka kwa kujigeuza mara mbili, watu kumi na miwili walifariki papo hapo na wengine wawili walifariki baadaye. Kati ya wahanga kuna watoto wawili wa, wa miaka yapata saba na wanawake watano. Miili yao ilitandikwa pa Komanda sante ajili ya kutambulishwa na jamaa zao. Wajeruhi walipelekwa mara katika hospitali kuu ya Komanda. Polisi ya usalama barabarani pabunya imeeleza kuwa matatizo ya kusimama kwa gari na kutembea kwa kasi ya juu ndiyo ilisababishwa hiyo ajali. Imeshutumu pia ubebaji mziko kiolela na kutokuheshimu sheria na mwendeshaji wa hiyo gari. Kwa ngambo yake, mwongozi kwa muda wa shirika yenye kuhusika na usafirishaji pa Ituri, ameahidia kuwa shirika lake itashimika pabunya vyombo yenye itasaidia kuchunguza magari ya usafirishaji ajili ya kupunguza ajali barabarani. Toka Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Mwakili mkuu wa taifa, Jean-Claude Muyambo, ana hatari ya kukatwa mguu mmoja na kubaki na ulemavu kama haondoshe haraka nje hadi kituo cha afya kinacho uwezo wa matunzo mazuri, ndivyo alijulisha leo siku ya pili daktari anayemtunza kiongozi wa chama cha Scode huyo, anaovunjwa mifupa kwenye mguu wa kushoto tangu kufunga kwake na tangu siku ya kwanza, kituo kikuu cha sheria cha jamhuri kilimwongezea siku makumi tatu ya kifungo kwa muda. Watetezi wake wanasema ni hatua isiyo sawa. Sikilizeni malalamiko ya daktari anayemtunda akisema kuhusu ugonjwa wa kiongozi wa Sod eh, daktari Steve Makolu mbela mikrofoni ya Jef Ngoi. Katika picha hii tunaona mguu ya kushoto ya muyambo Jean-Claude inavunjika kandokando, kando ya talo na mifupa yote imekatika. Kufatana na picha hii, yafa mgonjwa huu apate matunzo ya muhimu. Maana yake napasha kufanya haraka kwa kumupeleka kwene hospitali lenye kuwa na vyombo vyote vya kazi, kwelekana hospitali yetu iye waganga wanapatikana basi shida kushindwa kwa benki ya mikuwa lenye litaweza kupatikana inchini za wageni. Ikawa tumuchunga kwa muda murefu, itakuwa mubaya kwa kumkata mguu lenye kuvunjika. jimbo ni mashariki, wanajeshi mnane wa FARDC walipotea kiisha mapigano ya risasi na watu wenye silaha wanaozaniwa kuwa wauni Waganda wa elira kwa mjibu wa shirika la hapo nyumbani mapigano yale yaliendeshwa siku ya Mungu iliyopita katika kijiji Mangbangu kwenye karibu kilomita mia moja na tano na kituo cha serikali sabili mtaani Bondo kwenye mpaka na Jamhuri ya Afrika Kati. Kutoka Kisangani, mengi nawe Andre Kitengi kufuatana na shirika la kiraia walikuwa waskari jeshi kumi na mbili wa frdc na kamanda lao wenye kufanya kazi ya uchunguzi siku ya mungu wakati walikutanika na gundi moja ya waasi wenye kuonekana kama waelera kijijini mangbangu kisha kupigana masasi muda mwa dakika makumi tatu waasi walijitosha pia kuzunguka waskari wa frdc na kuwatilia mtego kuambatana na padre marcel kumbonyeki presidenti wa shirika la kiraia mujibili waskari wane tu wa frdc na kamanda wao ndio walirudi ya kisha mapambano na mnane awakuonekana. Habari hii imehakikishwa na chumba cha wafanyabiashara pale Mujibili na kusema wamefanya yote kwa kutoa msaada ya mapikipiki na mafuta la gari kwa kutafuta waskari jeshi wa FRDC na kushambulia waasi wale. Na waskari jeshi wengine wenye wamepasha kutokea miji Bondo na Buta wameongojelewa siku ijayo kwa operation ya kutafuta waasi wale. Kwa wakati huu mwili ya askari jeshi moja wa FRDC ilionekana siku ya kwanja katika pori ya kijiji Mambangu, Mujikisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, ukapi E, jimbo ni Equator, mjini Mbandaka. Jimbo la 13 la kijeshi lilionyesha jana siku ya kwanza wajambazi wa kuluna 17 wanaosumbua watu. Wakati huu ni wanato, wanatokea katika makundi mawili na waliofungwa umbali mbali siku ya posho na siku ya Mungu iliyopita, lakini wakaji wa mji wa Mbandaka wanafurahishwa na kufungwa kwa wajambazi wale na wanaomba wakuu wa kiserikali wahamishwe nafasi nyingine. Taarifa ya poli Richard Malengela kutoka Mbandaka. Usomo wake Sidoni nawe dunia mkunda Milemba. Wajambazi kumi na saba ni wenye kufungwa kuna kuchumba cha jimbo la kijeshi la kumi na tatu pa Mbandaka. Kenda kati yao walishikwa siku ya pusho kunako karta mbandaka ya pili, na kundi lingine la na watu nane wakiwa wakuluna walifungwa usiku wa siku ya Mungu kwa kuchia siku ya kwanza. Wote walionyeshwa siku ya kwanza na ofisi wa polisi la taifa Luteni Ale Kongbaba aliyehusika usika na jambo lao, kulivumbuliwa silaha moja na vifaa vya vita, ipanga taa na furushi la funguo wenda kufalia mahali pote. Kiongozi wa jimbo la 13 kijeshi kijeshi John Jone Luboya alisema kama hatua hiyo ya kuwa nasa wa wajambazi wale ni jibu kwa malalamiko ya wakaaji na pia jibu kwa wale wenye kudhania kama mbandaka inachiliwa katika mikono ya wabandi wa jambazi kuluna ya aliweza kusema kama atakomesha jambo lile na kuweza kuwatuma wale kufatana na maoni ya raia katika gereza Angenga na huko wataadhibiwa. Hatimaye, leo hii ndiyo siku ya pili tangu kuanzishwa kwa mgomo wa kazi wa walimu wa mashule ya kiserikali katika mtaa wa Masisi na Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini. Walimu wanaodai malipo mishahara na marupurupu walijibu hivi kwa ombi ya shirika la kuwatetea walimu wa Walikale wana shutuma hiyo hiyo, lakini waziri jimoni Kivu ya Kaskazini wa elimu waelimu anawaza suluhisho imetolewa tayari mengi. Nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Ingawaje mtani Walikale walimu walifungua shule jana Jumatatu, shirika la raia la nyumbani huko la eleza kwamba hawajapata mshahara wao wa mwezi wa pili na watatu. Kuhusu mtawa Huchuru, prezidenti wa shirika la watetezi wa walimu sieko, utangaza kwamba walimu watarejea kazini ikiwa tu shirika la Caritas la walipa marupurupu yao ya mwezi ya pili na ya tatu na pia mshahara wao wa mwezi huu wa nne. Jacques Mwanashaba: hii eneo yetu tumeteseka siku nyingi hii, hasa na mwalimu mwenye anaishi maisha ya mamagumu, mshahara kadogo kenye anaweza kupata akwavila abapai uwakati naofaa hata warugari yeye alipata mshahara wa mwezi wa pili na mpaka pale alipata mwezi wa tatu u hapo, mpaka ao anaugua saa hii, mgomo itamalizika wakati ambapo mwalimu atapata mshahara yake tulipo muoji waziri wa elimu jimboni Adel Bazizane hueleza kwamba pesa za kulipa walimu zimewasili tayari. Huyo uomba walimu mtani walikale na masisi kurejea kazini, akisisitiza eti shirika Caritas laweza anza lipa mshahara wa walimu isiku ya pili mtani Ruchuru. Kuhusu mitaza walikale na masisi, waziri Adel hubayini kwamba watazamia namna ya kuwasilisha mshahara wao hivi karibuni. Goma, Bernardini ya radio Okapi.