Uaba zeu kuama, karibu mpendo wa msikilizaji, kwa fata habari tunazo jioni ya leo. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe: Kinshasa MONUSCO iliweza kujulisha kama haiwezi kamwe kuachilia manunguniko ya kundi la wa M23 ijapokuwa ni yenye kujielekeza kwa uhimiza raia wapinge ujio wa brigade ya jeshi la taifa. Na pia bila shaka, kundi la Medecins Sans Frontieres tawi la ubeleji natowa mwito kwa wakaaji wa mtaa wa afya wa julu katika jimbo la Ekwatoria kuweza kuwapeleka watoto wao kwa tangu miezi 6 hadi miaka 15 kwa kupata chanjo ya kupinga ugonjwa wa suluba. Jimboni, Bakongo serikali ya, ya jimbo kwa kinywa cha liwali wa jimbo Jacques Bandu Situ iliweza kuongezea muda wale wenye kungojelea gari zao zilizokuwa kusafirishwa ya tangu miaka kumi ya kutengenezwa katika bandari ya Boma. Kazi zote zilijulishwa hatua hiyo ya serikali ya jimbo ya Bakongo. Habari kamili tutafungua taarifa ya habari, na habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kujulisha kama yapata wauni wa kundi la M23 kumi waliokimbilia Rwanda wakati wa mapambano ya Bosco Ntaganda walirudilia kundi lile M23 pa mji wa Goma, ndio hakikisho liweze kuhakikishwa e, na jemadari Sultani Makenga na kuweza kujulisha kama kuna pia watu mia moja makumi tano wa askari walioweza kuijingiza katika kundi lao na yapata mia tatu waliotekwa nyara wote wameingia katika kundi lile la wauni M23. Kinshasa, Monusco haiwezi kukubali jaribio la shambulio la maoni ya kundi la wauni M23 wenye kuhuzunishwa na bila shaka kutawaliwa kwa brigadi ya jeshi la Umoja wa Mataifa mashariki mwa Kongo Kidemokrasia. Hayo ndio yajulishwa leo siku ya tatu na msemaji wa kijeshi la Monusco wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari hapa mjini Kinshasa kundi la uhuni la M23 linaendelea na kuimiza raia ili wapinge ujio wa brigadi ya jeshi la taifa, lakini ni bure tu. Luteni Kanali Felix Basi, msemaji kijeshi, alijiweke kuweko kwa operesheni za pamoja katika jimbo la Kivu ya kaskazini kwa shabaha ya kupinga kila shambulio la makundi yenye silaha kwa ukingo wa mji wa Goma. Felix Basi, maoni yake lichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. Tangu etango kukubaliwa kwa azimio na shwari la usalama, tunaendesha kwanza kazi ya kutawanya vikosi hivyo katika majeshi ya Umoja wa Mataifa, lakini tumepanga pia vikundi vya waaskari ambao watapiganisha wale wote watakaoshambulia mji wa Goma. Sasa maoni ya wa M23 kuhusu swala hilo haiwezi kutuzuia kuendesha kazi yetu kama inavyofaa, kwani iwe na kikosi hicho cha usaidizi au kikundi kinachoendesha kazi jimboni Kivu ya Kaskazini, shughuli letu kubwa ni ulinzi wa raia jinsi kikosi cha usaidizi kitafanya kazi maalumu sawasawa vikosi vingine vya MONUSCO vyote vi vikiwa vya Umoja wa Mataifa vitaendesha kazi kwa ajili ya kukomesha makundi ya wanaomiliki silaha jimboni Kivu ya kaskazini. De semer dans la province du Nord-Kivu. Jimoni Kivu ya Kusini pashabunda ni leo hii siku ya tatu, ndipo mwili wa ofisa moja wa FARDC ulizikwa pashabunda santre, kujulisha kama luteni yule aliuawa na risasi ya wanamgambo wa raia Mutomboki pa pakichunga umbali wa kilomita makumitano kaskazini na shabunda santre, kunapita hivi siku tatu. Duru zetu huhakikisha na kujulisha kama ni, wa, ni askari wa ine wa FARDC kuwawa na wamaimai. Katika mtaa wa Shabunda jimboni Kivu ya Kusini. Ripoti ya taarifa ilifanyika na Benjamin Yogolelo somo wa Kisijoni na mwandishi wetu Espedi Mamba Mubi. Ofisa huyo wa jeshi la taifa amefariki, kumepita siku tatu katika kijiji Kachungu. Duru kutokea jeshi katika mji wa Shabunda umaanisha kwamba luteni huyo ameshambuliwa na wamaimai chini ya uongozi wa kamanda Sikawa, wanamgambo wao wa raia Mtomboki la msitu katika mlima Iyela. Nazo ngome zao upatikana katika vijiji vya Ngama na Chombi. Vijiji hivyo viko jirani ya kijiji Kachungu. Kufatana na ushuda kaza, ofisa huyo amepanda mlimani kwa lengo la kuzunguza kwenye simu na jamaa lake. Naye alienda huko bila walizi wake, akisindikizwa tu na raia watano. Wote hawa wameshambuliwa na raia Mtomboki wakati walikuwa wakishuka kwenye mlima, luteni huyo na wasindikizi wake kapigwa sawa nyoka. Luteni huyo kafungwa kamba kwenye mti. Baada ya hayo, wanamgambo kamfyatulia risasi kiolela kwenye kifua. Raia wameachwa uhuru, ni wao ndio walifikisha habari kwa askari. Mwili wa luteni huyo umefikishwa jana hadi Shabunda na kuzikwa asubuhi leo hii tutabaki katika jimbo lile la Kivu ya Kusini kwa kuweza kujulisha kama mbwana bunge jimboni na liwali wa zamani wa jimbo lile Deograsiasi Bwambaamba anahukumiwa miaka kum, miezi kumi na mbili na kufungwa na kulazimishwa na kurti ya mwiti wa Bukavu kulipa faini ya franka za Kongo elfu mia kenda kwa ajili ya makosa na uharibifu wa chuki wa gari la MONUSCO alimokuwa ofisi yule wa MONUSCO aliyeshambuliwa na yeye Deograsi Bwambaamba. Kesi ya kumhukumu iliandishwa jana siku ya pili asubuhi, na kujielekeza mpaka leo asubuhi, ambako bila shaka iliweza kutoa umalipizi. Upande wa mastaka ulipendelea afungwe kwa miaka mitano, vya vitendo vitano. Korti ilikubali makosa mbili mkili ino sabati wa upande wa utetezi, anajeleza mbele ya mikrofoni ya Michele Chirimwami kwa kesi hii bwana Buambamba akubali hata mara moja. Namna gani anaweza kuwa wa hukumu kwa vitu ambavyo ya kufanya, na ile mambo ya kusema flagrance, yani wasambishe mtu pale pale kosa inapofanyika, nayo ilifanyika katika sheria mkadiri kadiri inavyofaa. Hii kesi yetu mambo ambayo wanaushutumu bwana Buambamba ilipitikana tariki eh, kumi na tatu ya mwezi ya ine, wakafunga bwana Buambamba bila hata ankete moja kufanyika Tano, na tariki 16 wamemleta kwenye korti kuheshimia sheria. Kwa maana sheria ambayo inahusu flagrance inasema ni wakati vitu kosa inamaliza kufanyika, wanapaswa peleka huyo mwenye alifanya kosa mbele ya korti ili ahukumiwe. Kisha kujulishwa kwa hukumu, upande wa watetezi lusha kutoa mwito kwa korti ya juu. Tubaki tu jimbo lile la Kivu ya Kusini kwa kujulisha kama kampeni ya uchanjo kwa kupinga ugonjwa wa suruba uliandaliwa na chumba kikuu cha afya cha Fizi inaendelea. Zaidi ya watoto elfu makumi saba wa umri wa tangu miezi sita hadi miaka mitano ndio wenye kuelekea na jambo lile. Ocha kupitia gazeti lake ndogo lilirisha kama mtaa wa Fizi unajiandaa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa kupinga suruba. Kwa jumla ya kwanza kwa juma ni watoto makumi mbili na sita ndio walivumbuliwa na suruba, kati yao mmoja aliweza kufariki. Na Kinshasa, shirika la mesesa frontiere linatoa mwito kwa wakaaji wa mtawa wa afya julu katika jimbo la Ekuatoria kwa kuwachanjisha watoto wao tangu miezi sita mpaka miaka kumi na tano kwa kupinga ugonjwa wa suruba. Kulingana na mganga MSF tawi la ubeleji pa Kinshasa, mpango huo wa kuwachanja watoto huenda kufanyika tangu tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa ine mwaka tunao hadi mwezi wa tano tarehe kumi na tatu. Markus Mwanza anajieleza juu ya hali ile faire appel aux parents et aux habitants. Tuna toa mwito kwa wazazi na wakaji wa Jolu. Tunawaarifu kwamba ugonjwa wa surua unasababisha vifo vingi. Shirika la MSF linaunga mkono Wizara wa wa wa wa ya Afya kwa ajili ya kuokoa watoto. Tunawaomba wazazi waweze kupeleka watoto wao wanaokumbwa na surua kwenye vituo vya afya vinavyopatikana kando kando ya makao yao ili wapewe matibabu bila malipo. Uchanjo wa ndui unaelekea watoto wa miezi sita mpaka umri wa miaka kumi na tano na utaendeshwa na kikundi cha shirika la waganga bila mpaka ya Ubeljiji. Watafanya kazi hiyo katika vito vya afya vinavyostahili. Ni muhimu wazazi wachukue jukumu yao. Jimboni Bakongo inajilisha kama serikali iliongeza munda kwa wale wenye kuelekewa na jambo la gari waenda kusaufikishwa katika bandari ya Boma kutoka nchi za kigeni ni gari za zaidi ya miaka kumi tangu kutengenezwa kwao. Serikali ya jimbo la Bakongo ilijulisha hayo kiserikali leo, kwafanya biashara wote na kazi mbalimbali zenye kutumika kunako bandari ya Boma. Jacques Mbadu Nsitu ni wali wa jimbo lile, anachungua hali ya bandari ya Boma, umbali wa kilomita zaidi ya mia moja makumi mbili na Matadi. Taarifa ya Giro Mpala mengi sidioni afatna bibi Karinda Muso Kufatana na liwali wa Jimbo kukawisha malipo kwa muda mdogo, ni tokia leo tarehe 17 mwezi wa 4 hadi tarehe 17 mwezi wa 6 mwaka huo, ni kwa kusaidia wale wote walionunua wa gari toka nchi za kigeni kabla ya muda wa kwanza uliotolewa na Serikali tarehe makumi mawili na 6 mwezi wa 3 uliopita, jambo lililotangazwa mbele ya wasimamizi wa muungano wa wenye wa kutetea wafanyabiashara bandarini, viongozi wa ofisi zote zinazoendesha kazi bandarini ya Boma na mbele ya wa Waziri Jimboni wa Fasazi na mea wa mtu wa Boma. Euro Kongo merkebu ilo rudilia njiani na gari mamia ili amrishwa hii siku ya tatu wakatu mkutano ulo andaliwa na liwali wa jimbo iweze kufika Boma kwa ajili ya kupakua merkebu ilo kwa ikisafirisha magari. Hatua inayofurahisha muungano wa wafanyabiashara wa Kongo tawi la Boma. Eric Lubamba, kiongozo muungano huo anashukuru kuona serkali ya Jacques Mbadu nsitu inajingiza katika sola hilo, ila hatua hiyo liwali wa Bakongo alizungumuzia ya kuboresha hali ya kazi za biashara mjini Boma siku za usoni. Tutawamaliza habari hiyo kwa kuweza kuwajuilisha na kuakisha kama wafanyabiashara wa Kongomani waliofungwa tangu zambi ya tarehe inane mwezi wa ine mwaka tunao, wangali bado gerezani. Kati yao kuna wanawake ambao wana watoto wachanga ine na tatu ni wagonjwa. Hao walijulisha jambo hilo kwa katikatika kibarua cho andikia serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Wanateswa sana, wanaomba usaidizi, na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Wem Ngamba na waandishi wetu na kundi waandaa taarifa hii, tunawapigia aksanti sana. Tunawacha katika mikono ya bibi na Naborojua ambaye ataongoza vipindi vingine. Aksanti, kwaheri.