ba wana sheria wote wakuu wanaomba kutimiza sheria mbele ya vitendo venye kuharibu mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya <muchempe> Kongo. Wanasheria wakuu wa makorti za mwito katika majimbo walizungumzia swala hilo leo, siku ya pili hapa mjini Kinshasa na mkata mashtaka mkuu akiwapo pia mwanasheria mkuu wa Jamhuri. Marekani kupitia ubalozi wake mjini Kinshasa ilitoa usaidizi wa, wa elfu mia tano dola za Kimarekani za vifaa vya ulinzi kwa polisi ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni yani, katika mpango wa usaidizi wa kazi akika ya, ya polisi wa operesheni za haraka waliopokea mafunzo kutoka polisi ya MONUSCO. <coughs> katika eneo la Wamaza jimboni Manyema, zaidi ya watoto mia nane walifariki kwa muda wa miezi miwili kutokana na, na ugonjwa wa ukosefu wa damu. Shirika la raia la eneo hilo linasikitika na hali hiyo ya kufariki huko kwa watoto wa chini ya miaka kumi na nne ikiwa ni kutokana pia na kupinga chanjo ya wazazi kwa watoto hao. <coughs> Hapa mjini Kinchasa, kwanza wanasheria wote wakuu waliarifiwa kutenda sheria mbele ya vitendo vyenye kuharibu mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Wanasheria wakuu kumi na wawili walioshurutishwa katika makoti za mwito katika majimbo walizungumza leo, siku ya pili, na mkata mashtaka mkuu akiwapo pia mwanasheria mkuu wa jamhuri Swala waliozungumzia ni kuhusu kazi yao ya kuheshimisha katiba ya jamhuri mbele wakati na nyuma ya uchaguzi. Mwanasheria mkuu wa kituo cha Lubumbashi anafasiria pashaba za mkutano huo masemekelichukuliwa na mwenzetu Jefu Ngoi. Wale wa masaa kumi na mbili watakawa wakubwa wa maparke jeneral, ama pembeni ya koti kuu. Ingekuwa leo mkubwa wa wale wote kumi na mbili alituita na ili tupate mashauri namna ya kutumika kazi kufatana na mpango ya serikali yetu nadhani kama uchaguzi haibadilishe bado mipango yote ya serikali. Mtu anayeheshimia serikali hata kwa na tatizo na sisi wamzi, ingawa mtu hakuweza kuheshimia mipango ya serikali, tutatumia vile tikaposemewa, vile mkubwa alituambia kama tunapashwa kuheshimia mipango yote ya serikali, vile inaeka kabisa katika nchi yetu. E, kwa upande mwingine, Marekani ilitoa usaidizi wa dola za Kimarekani elfu mia tano za vifaa vya ulinzi kwa polisi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vifaa hivyo vilitolewa kiserikali leo, siku ya pili, hapa mjini Kinshasa. Ni katika mpango wa usaidizi wa kazi kwa polisi ya taifa ndio ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa ulitoa vifaa hivyo vya ulinzi kwa polisi wa operesheni za haraka waliopokea mafunzo kutoka polisi ya MONUSCO. Taarifa ya Michel Kifindangoi usomi wa Kisidoni nawe Alice Bale. Kuhusu siku ya sherehe ya kutolea polisi vifaa vya kazi, balozi wa Marekani nchini Kongo ya Kidemokrasia alijulisha kusudia serikali ya Marekani kwa kusaidia polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumika katika udemokrasia wakati huu wa uchaguzi. Balozi James Intostel en tant que policier mimi kama polisi mupo pamoja na raia kwa kuheshimisha sheria na usawa, mkilinda haki za raia, ni kazi ngufu na pia kazi ya muhimu. Usaidizi huu ni sehemu ndogo ya kazi yetu kwa kusaidia mwenendo wa uchaguzi wa kweli sawa na wa watu wote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwake komisa mkuu wa polisi ya taifa kwa usaidizi wa vifaa hivi vikosi watakuwa na uwezo wa kutia usalama katika mwenendo wa uchaguzi, Charles Visengimana anasema. Ya kwamba kuhusu hali ya usalama mdogo katika vyama vya uchaguzi, kwa vifaa hivi vya kazi, polisi itakuwa tayari kwa kutuma vikosi vyake katika maeneo ya inchi ambako kunapatikana wasiwasi. Akihudhuria katika sherehe hii, waziri makamo wa mambo ya ndani alifurahishwa na faida hii kutoka serikali ya Umarekani kwa ajili ya kulinda usalama katika uchaguzi huru, katika mwangaza uchaguzi sawa na katika ukimya kwa kukamilisha udemokrasia nchini Kongo. Mwandishi wetu Alis Balegamye akisoma taarifa iliyoandaliwa na Michelle Kifindangoi. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tulisho kwamba wachaguzi wengi wafahamu vituo ambamo watapiga kura pamoja, wanapita katika vituo walimu zitambulisha sawa, wachaguzi wa kuchungua kama jina zao zilitangazwa. Lakini pamoja na kuzidisha kwa vituo vya uchaguzi, CENI inajulisha kwamba kila mchaguzi ataweza piga kura nafasi nyingine katika kituo kingine, siyo peke yake, lazima nafasi yazitambulisha. Taarifa ya mwandishi wetu Nicole Matondo inasoma. Studio nawe Alice Balegamiri. Ni kunako anwani ya seni ndipo kunapatikana mafasirio kamili kuhusu vyumba vya uchaguzi kunako www.ceni.gov.cd. Mchaguzi anaweza jiandikisha kwa kujua chumba ambako atachagua kutokana na namna ya mwenendo. Kunako anwani hii, mchaguzi anapashwa kwanza jiandikisha kwa fuatana na jina, kiisha namba ya cheti chake cha uchaguzi pamoja na jimbo lake. Hapo nyuma ya dakika chache atapata jibu kuhusu jina yake na chumba chake cha uchaguzi. Kwa wachaguzi wasiokuwa na internet, wanapashwa kutafuta jina zao katika daftari ya uchaguzi zilizotangazwa kunako vyumba vyao vya uchaguzi. Kama jina zao wazipatikane hapo, viongozi wa vyumba hivi wanaweza kuwaongoza katika vyumba ambako watapata jina zao kwa kuchagua. Lakini itaji la Seni ni kuona wachaguzi wanashughulika na kutafuta tangu sasa vyumba vyao ambamo jina zao zinatangazwa, ili siku ya uchaguzi wasipoteze wakati kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa, mgombea mmoja wa ubunge wa wilaya ya Moamba alifariki. Biju Kapinga, mgombea nambari 511, alifariki jana, siku ya kwanza, kutokana na, na ugonjwa wa muda mfupi. Alikuwa kiongozi wa shirika letu la kiserikali APF Leni. Pia hali ya kijamii <coughs> jimboni Manyema, shirika la raia la Wamaza linasikitika na idadi ya juu ya kufariki kwa watoto wa chini ya miaka kumi na ine katika eneo hilo la afya ni kupatikana kwenye umbali wa kilomita mia tatu na Kindu, mtaani Kabambari, wamefariki kutokana na ukosefu wa damu, ikiwa sababu nyingine ni kupingwa kwa chanjo ya watoto na wazazi wao. Kwa mjibu wa shirika hilo la raia, zaidi ya watoto mia mnane walifariki kwa muda wa miezi miwili. Waziri jimboni Manema wa afya pamoja na daktari inspekta jimboni wanasema kwamba wanafahamu hali hiyo lakini wanangoja ripoti ya kiserikali ya ujumbe ulioenda kuchungua katika eneo hilo kutoka Kindu. Maelezo mengi nawe mamia lili Chibangu Salumu. Kufuatana na chumba cha raia la Wamaza, watoto tano au kumi wamefariki kwa siku kwa ukosefu wa damu, na labuda, kampeni kampenyi ya chanjo imeendeshwa, ila wazazi ya watoto wamekataa. Huko upande wa Wamaza, wamoja kati yao wanena ya kama ni hiyo chanjo ndiye inasababisha vifo vya watoto wao. Kwa upande wao, wazili jimboni wa afya wametambua shida ile ya vifo, ila idadi ya watoto wanaekufa inahusu tu chumba cha raia. Kwa ngambo yao, wamengoja ripoti ya uongozi itakayetolewa kesho na ujumbe inayetokea Wamaza kwa kampeni ya chanjo. Kordonata jimboni mwenye kuhusika na chanjo anena ya kwamba kustumu mpango wa chanjo ni ukosefu ya ujuzi ya wazazi wa moja, na kukamilisha ya kwamba chanjo ni ya kupiganisha tu upoozi, sio ya magonjwa yote na inahusu tu watoto wa umri sifuru hadi tano. Na labuda kati ya watoto wanayefariki wana umri ya miaka kumi na ine na kupita, na kati yao kuko wale amba hawakufaidia chanjo kini. Ya vifo hiyo inastahili kutafutikana na ni kwa hiyo mkutano mkuu utaweza kuendeshwa kesho kuhusu shida ya uamaza. Nikiripoti toka Kindu, Mami ya Lili Chibangu Salumu, Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa, kwa kumaliza kilalo Bokasa katika eneo lipatikanalo kati ya barabara Funa na Boulevard Sendwe ikinaribika e, siku kwa siku. Kwa mjibu wa wakaji wa kata Funa, maji ya mto Kalamu yanajaa kilalo hicho hadi kipande chake cha juu kila wakati wa mvua. Watembezaji wa magari na wenye kuvuka kilalo kile wanaomba ukarabati wake, ikiwa ndiyo njia kubwa ya kwenda katika soko kuu ya Kinshasa na kati ya mji. Taarifa ya Onesimu Mukandila na Paul Felicien na Ngana inasoma studio ni nawe Karinda Musu. Gari zinatembea ya polepole kwenye kilalo Bokasa sababu ya matope. Pia kuna mafuriko ya maji ya uchafu na fasi hiyo. Dereva mmoja anaonyesha masikitiko yake: wanapasha kujenga kilalo kingine kutoka mwanzo wa barabara Sendwe mpaka Funa. Kama wanajenga sawa vile kilalo cha Bondal makelele, itakuwa vizuri. Wakati wa mvua hakuna namna ya kupita pale. Wakaji wa kandokando ya mtoni kalamu wanaeleza kama wamelala nje wakati wa mafuriko ya maji, kwa hiyo wanaomba msaada kwa Serikali. Inapita sasa miaka nyingi serikali aishurulukie kilalo hiki. Tunaomba serikali itengeneze kilalo, tunakosa amani sababu ya mafuriko ya maji. Kila mara tunashutumu hali hii na kuomba serikali itoe huduma kwa haraka. Upande wa shirika la OVD wanahakikisha kwamba kilalo Bokasa kinajaa tu maji Sio kushuka kwa kilalo jueni, kama inapita sasa takriban miezi mitano kuliendeshwa mpango wa kupandisha kilalo hiki kwenye mtoni Kalamu, kama alivyo hakikisha mfundi mmoja wa shirika la OVD. Kwake yeye, njia ya maji imepunguka na uchafu wenye wakaaji wanatupa ndani ya mtoni. Sababu hiyo maji lifufurika kwenye kilalo na ndio maana ingefaa kukipandisha. Wakati huo wakaji wa eneo hilo na madereva wamepashwa kusubiri.