Abazetu Desire Kanyama, wagombea wawili ya uchaguzi ujao wa urais walifika moja nyuma mwingine leo siku ya tatu mjini Butembo, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Waliaidia mbele ya wapendelevu wao kuboresha hali ya nchi miaka tano ijayo. Wakati huo huo, mgombea wa rais Vital Kamerhe anapatikana jimboni Ekwateur katika utetezi wa uchaguzi Kiongozi wa chama cha kisiasa cha UNC alitoa hotuba mbele ya wa wananchi mara mbili katika mji e, wa Mbandaka. Kazi za wahuni wa Elera na za kundi zingine za silaha e, zinaharibu hali ya usalama mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni hakikisho ya Luteni Kanali Felix Basse msemaji wa kijeshi wa MONUSCO leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Walifika moja nyuma wa mwengine leo hii siku ya tatu katika mji wa Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, wagombea wawili wa uchaguzi wa rais ujayo ni Joseph Kabila na Etienne Tshisekedi. Wote wawili walitoa hotuba mbele wa wapendelevu wao na kuahidia kuboresha hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka tano ijayo. Malizo mengi nawe, Etienne Muindo kutoka mji wa Butembo. Joseph Kabila akiwa pia mgombea alifika Butembo na helikopta yake akisindikizwa na mkewe Mama Olive Lembe, pia Liwali Julien Paluku kaongea, alizungumzia raia kunako uwanja wa chakachaka chaka, ambako watu wengi walifika kumsikiliza hata kama mvua kali ilikuwa inanyesha. Raisi alisema kwamba ataendelea na miradi yake mitano hasa maji safi moto kupitia bwawa la Ivua barabara mjini Butembo pia barabara ama kuweka lami kwenye barabara ya Kasindi Beni Butembo. Rais ahidia pia ya kwamba mbele wakati ya uchaguzi pia kisha uchaguzi hakutakuwa vita lolote. Naye mgombea Etienne Chisekedi alipohutubia raia kunako Hope Village ambako alifika akitokea Beni kupitia barabara alisema kwamba ikiwa wananchi watampatia sauti yao, basi DRC itaweza kusonga mbele na hivi ataweza kuleta usalama, alisema pia kutawekwa mabadiliko ndani ya jeshi polisi, hata ndani ya shirika za upelelezi. Etienne Tshisekedi aliahidia pia raia ya kwamba ataleta dawa ya bure kwa watu wenye miaka zaidi ya hamsini, pia masomo ya msingi taweza kuwa pia bure. Naye mgombea wa urais Vital Kamere, kiongozi wa chama cha kisiasa cha UNC, anapatikana jimboni Equateur alifika leo siku tatu mjini Mbandaka akitokea mjini mdogo wa Gemena. Aliotobia wananchi mara mbili, kwa kwanza mbele ya kikao cha chama katika eneo la Mbandaka ya kwanza, kisha kunako ofisi ya chama cha UNC pa Mbandaka ya pili. Alikaribishwa na wapendelevu wake wengi waliomshangilia kwa ghafla kutoka uwanja wa ndege hadi mji wa Mbandaka. Maelezo mengi nawe Beatrice Nabindi. Mumasemi yake kandideti wa namba tano alipenda kuonesha raia gisi jamhuri like ya kidemokrasia la Kongo iko na mali nyingi ya kutosha, lakini raia inaishi ndani ya umaskini. juu ya Vital Kamerhe, inchi Congo demokrasia inakosa mabitu mingi sana. Inchi iko na vyumba mingi zenye wazungu walizijenga. Kandideti wa chama cha UNC alisemea hali mubaya ya waaskari polisi na wajeshi, kama hawaongozwe mzuri na wafanyakazi wa serikali hawa wapokee mishara mzuri. Yote ile ilivyosema Vital ni kusema mapenzi haikukuwa ya kutumika kazi mzuri, mcheo kwenye wenyewe walitumika. Mbele alisema kama wanastahili tengeneza kazi ya wajeshi ya waskari polis, kazi ya mahakama iwe juu ya mutu wote, na wafanyakazi ya serikali waheshimiwe sawa zamani, akifika mcheo ya raisi, kazi za milimo kuweka umeme ndani ya mji na mitaa zote zimeandikwa ndani ya azimio yake. Tujueni ya kwamba nyuma wa kufanya safari mjini Mbandaka, Vital Kamere ataendelea safari yake kubasan kusu kumta ya Ekwatori toka Mbandaka. Beatrice Nabinzi, Radio Okapi. E, kwa upande mwingine, seni Katanga ilipokea leo hii siku ya tatu mbele ya mchana kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lwanu mjini Lubumbashi, vifaa vya uchaguzi vyepesi ni toni makumi matano na 57 ya vyeti vya uchaguzi kwa kura ya urais na ya ubunge wa taifa ijayo. Vifaa hivyo vinatokea katika Jamhuri ya Afrika kati ya Kusini na vilisafirishwa na jeshi ya nchi hilo hadi mji wa Lubumbashi. Mbashi malizo mengi nawe Madelein Waila tone makumi tanona saba ya vieti vya uchaguzi kwa ajili ya kumchagua rais wa Kongo kidemokrasia na wanabunge kitaifa imefikishwa hapo uwanja wa Luano, na baadaye itapelekwa kwenye gala ya seni Katanga, mbele ya kupelekwa katika teritoria mbalimbali jimboni Katanga. Kuwepo kwa wanajeshi wa Afrika Kusini ni kwa ajili ya kusindikiza vieti hivi na kwa kuweza kuvilinda. Kufika kwa vieti vya uchaguzi inakomesha maneno yote ya chini chini iliyokuwa inapita Edimu tombo uhakikisha kwamba uchaguzi utapitikana tu mnamo tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa Novemba Mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Wakati huu duru ingine ya tatu ya vifaa vya uchaguzi vimechungwa, tarehe kumi na kenda Novemba kutapokelewa tena tone makumi mnane na ine na tarehe makumi mbili na moja ni tone makumi nane na saba na vifaa vingine vya uchaguzi vitafikishwa Lubumbashi madene waila redio kapi. Vifaa vingine vya uchaguzi kwa yote toni makumi mnane vilifika leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, vikitokea pia Jamhuri ya Afrika Kusini ni maelfu ya vibwata vya vyeti vya uchaguzi vya maeneo ya Kinchasa, Bandundu na Bakungu. Vingine vifaa vya uchaguzi vitawasili leo jione pa mjini Kinchasa kwa mjibu wa kiongozi wa seni anayehusika na, na vifaa mbalimbali. Ndege zingine zitawasili leo sika tatu Pageme na Badolite na Mbuji Mai, uchaguzi wa rais na wa ubunge. Tena seni haikungoja muda mrefu kwa kuonesha wapasha habari vifaa hivyo vyenye kuendelea kuwasili nchini. Kama vyeti vya uchaguzi wa rais vilioneshwa tayari inapita majuma mengi, ni jana siku ya pili ndiyo vyeti vya ubunge wa taifa vilionyeshwa. Aina ya vyeti hivyo ni gani? Mafasirio nawe Alice Balegamire katika taarifa iliyoandaliwa na Dona Madimba. Cheti cha uchaguzi wa urais kwa mfano kinafasiriwa bila tatizo. Ni ukarasa moja wa rangi nyeupe, ukiwa pia na rangi ya chungwa yenye kuivya na rangi ya kimajifu na kimajano pamoja. Wagombea ya kumi na moja wa urais wanaonekana wote katika ukarasa moja, na kila moja anaonesha katika mstari wake, na kutokana na alama ine zenye kuonekana, ususan jina ya chapo ya chama, picha ya mgombea katika kipande cha kushoto picha ya mgombea inafata jina yake na namba na nafsi ya kuandika wakati wa uchaguzi. Cheti cha uchaguzi wa ubunge kina alama hizo hizo, kinyume ya alama mbili idadi ya juu ya ukarasa na ukadiri. Kwa yote jueni kwamba vyeti vya uchaguzi wa ubunge ni vya ukadiri mkubwa, yaani wa A4 katika Kifransa, na namba za ukarasa zinaanza tangu moja hadi makumi tano na sita. Siku kumi kabla kukomeshwa kwa utetezi wa uchaguzi, shirika kutetea wapasha habari jed linashutumu matumizi mabaya ya vyombo vya habari vyenye kugeuza mazungumzo ya kweli ya utetezi wa uchaguzi. Katika tangazo yake jana siku ya pili, JD naakikisha kujionea katika sikitiko hali ya utengaji wa kisiasa katika vyombo vya habari kwa kushiriki katika uchaguzi wa kimya. JD na alika wapasha habari wafuate kanuni ya kazi yao mafasihi mengi nawe we believe alutumba katika taarifa iliyoandaliwa na Michelle Kifindangoi, kama sehemu ya ufuatiliaji wa ikiwa vyombo vya habari wakati wa kampeni za uchaguzi. Jeda anasema kunapatikana usawa katika vyombo vya habari katika shughuli ya wagombea katika uchaguzi wa rais. ni kufuatana na sema Mwenje Jeda, vyombo vingi vya habari awaonyeshi vyama vingi vya siasa na wingi wa maoni katika usindikizaji wa habari zao. Hiswa vile Artemis Moyna alionyesha picha ya usawa katika upatikanaji wa wagombea ura kwa vyombo vya habari vya vya upinzani. Anasema kama wanaonesha tu Vital mgombea upande wake, Radio Lisanga RLTV na wanaonesha kwa na maoni wengi e kazi za wahuni wa LRA na kundi zingine za silaha zinaharibu hali ya usalama mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari hiyo ilihakikishwa na msemaji wa kijeshi wa MONUSCO wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari leo, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Luteni Kanali Felix Bas alijulisha kwamba suala la LRA lina matatizo ya kukomeshwa ijapokuwa zimepunguza, lakini alisema wanajeshi wa MONUSCO na wa FRDC wanakusudia kuendelesha operesheni za pamoja kwa kupinga wahuni wa elera. Afuataye ni Luteni Kanali Felix Bas katika masemi yaliyochukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. La LRA asigla... Wa LRA waliweza kujiunga na kushambulia popote kwa kundi ndogo. Ni hakika kwa leo, wa LRA wanapatikana katika pande hili la Bangadi Duruma na Duru manaduru, lakini hatukutazama vitendo vibaya kuhusu usalama wa raia eti Monisko na wa FRDC hawana uwezo wa kukadirisha mashambulizi ya wa LRA. Nilitaka pia kuwajulisha ya kwamba mashambulizi ya wa LRA ni katika mipaka. Wa LRA kwa leo wanakuwa pia hatari inayojulikana hata kunako umoja wa mata Taifa, umoja wa nchi za Ulaya nchi za kando kando, sababu wa LRA wanaleta wasiwasi katika nchi ya Kusini ya Sudan, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda na hata Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa hiyo MONUSCO na wa FRDC wapo wanatuma vikosi vyao kwa kutazama utendaji wa wa LRA na pia kukinga raia Mais