Uchaguzi ujao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo operesheni ya kukubalisha washuhuda wa pasha habari na wachunguzi itakomeshwa leo siku ya ine katika eneo la taifa. Uongozi wa senii unaohusika na swala hilo ulikaribisha wakati huo wagombea wengi wa ubunge wa taifa walioleta daftari za washuhuda wao. Punde tutafata sababu gani. Jimboni mashariki zaidi ya wagonjwa elfu tatu mia sita wa malaria kali walihesabiwa tangu mwezi wa ine uliopita kati yao mia mbili na tatu walifariki katika eneo la afya la Mombongo mtaani ya uma, umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili makumi matano na mji wa Kisangani. Kupanda huko kwa idadi ya wagonjwa wa malaria. Kuna tokana wa malaria kunatokana na ukosefu wa matunzo yanayofaa, walisema wakuu wa afya wa eneo hilo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kiongozi mkuu wa shirika linalochungua milima ya moto alijulisha jana siku ya tatu kwamba volkeno ya Nyamulagira inaendelea kutoa moto Siku kumi baadaye daktari Kato Karume alisema kwa sasa majivu ya volkeno yana hatari kubwa kwa wanyama, bado kwa wananchi, tutamsikiliza mwisho wa taarifa hii ya habari oh. Operesheni ya kukubalisha washuhuda wapasha habari na wachunguzi katika uchaguzi wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba ijayo itakomeshwa leo siku ya ine katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa mjini Kinshasa uongozi wa seni unaohusika na kuandika wachaguzi wagombea na kukubalisha washiriki wengine wa uchaguzi ulikaribisha wakati huo wagombea wengi wa ubunge wa taifa walioleta daftari za washuhuda wao. Sababu gani wengi walingoja siku ya mwisho jibu? Ni katika taarifa iliyoandaliwa na wenzetu Paul Matendo na Jose Junior owawa na kusoma studioni nawe Karinda Muso chumba cha seni cha kupokea na kuchungua vikartasi vya wagombea kilipokea leo siku ya nne wagombea wa kipekee na wanamemba wa kisiasa wenye kusukumana sababu ya kuhakikisha majina ya washuhuda wao. Wengi wamefika siku ya mwisho wa operesheni sababu ya ukosefu wa pesa. <coughs> <coughs> washuhuda waliniomba dola za kiamerikani kumi na tano au kumi, nilipendekeza kuwapatia dola za kiamerikani tano lakini wamekataa. Niko na washuhuda wa wa mia moja, napashwa kuwa na, na dola za kiamerikani elfu moja kwa kupatia kila mmoja dola Kumi. Lakini wagombea wamoja wanashutumu vyama vyao kutotoa wakati kwa kuongoza operesheni hiyo. Nakuja hapa kwa kubaliwa sawa wa mshuhuda wa mgombea wangu, wananiomba kuonyesha kibarua kutoka chama cha kisiasa, lakini chama hakikutayarisha kibarua. Nashangaa kuona leo ni siku ya mwisho. Naelewa kwamba siyo shida ya seni, ni shida kutoka vyama vya kisiasa. Wengine wanaeleza kama muda uliotolewa na seni hautoshi. Jambo kutoka ofisi ya kuandika takaochagua wagombea pia kukubali washuhuda linajulisha kwamba chumba kubwa cha Seni ndicho kinaweza kuchukua hatua ya kusukuma nyuma operesheni hiyo. Nao wakaaji wa Shabunda centre waliandamana jana siku ya tatu chini ya uandalizi wa wakuu wa eneo za Bamuguba Sud na Baliga katika mtaa wa Shabunda, jimbo ni Kivu ya Kusini. Eneo hizo zinapatikana umbali wa kilomita 115 kaskazini mashariki ya Shabunda centre ni kwa kupinga hali ya kushimikwa kwa vituo vya uchaguzi maandamano hayo yaliendeshwa siku moja kisha kuandikwa kwa kibarua cha mahitaji ya shirika la raia kwa manufaa ya tume la taifa la uchaguzi huruseni taarifa ya silvestre byamongongole tangu shabunda inasoma sidoni nawe karinda muso Makumi ya watu waliandamana barabarani za Shabunda ya Kati jana kwa ajili ya kuonyesha uzuni wao kufuatana na ginsi vyumba vya uchaguzi vimepangwa vibaya, kama ilivyotangazwa na Seni mjini Kinshasa, kama walivyosema viongozi wa kiasili wa vijiji viwili. Kupangwa huu usio sawa hauelewe na hali ya eneo hilo. Juu ya vituo vya uchaguzi makumi mawili na saba yaliyosimikwa kijijini Basisi, vituo vine tu ndivyo vimetayarishwa ajili ya vijiji hivyo viwili katika kibarua walichoandikia Seni. Viongozi wa kiasili wanapendekeza kuzidishwa kwa vituo vya uchaguzi kabla ya tarehe makumi mawili na mnane Novemba tunao, ni kwa ajili ya kurahisisha wakaji wa maeneo haya kushiriki kwa uchaguzi. Shirika la raia linasikitika, pia linawaza kwamba mgao huo una hatari ya kukosesha idadi nyingi ya raia haki zao za kuchagua. Shirika la raia linapendekeza pia Seni, kupanga vituo vya uchaguzi kulingana na hali ya eneo hilo ni kusudi ya kurahisisha raia vyumba vya uchaguzi bila kutembea eneo la mrefu. Lakini kiongozi wa senita wila Shabunda alikataa kusema neno lolote. Kwa kifupi, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoa jana siku ya tatu dola za Kimarekani milioni kumi na kenda za maongezo kwa tume ya taifa ya uchaguzi huru. Ni katika mpango wa ahadi yake katika mwenendo wa uchaguzi. Presidenti wa seni mchungaji Daniel Ngoi Mulunda alihakikisha kwa hiyo kuendeshwa kwa uchaguzi tarehe makumi mawili na nane Novemba ijayo. Kwa yote serikali imetosha mchango wa zaidi ya milioni 310 za dola za kimarekani kwa manufaa ya seni. E, jimboni mashariki idadi ya wagonjwa wa malaria kali inapanda sana katika eneo la afya la Mombongo, mtaani ya umma kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 215 na mji wa Kisangani, kando kando ya jito Kongo. Wakuu wa afya wa eneo hilo wanasema kwa sasa zaidi ya watu 3600 walihesabiwa tangu mwezi wa nne uliopita kati yao mia mbili na tatu walifariki. Hiyo ni kutokana na ukosefu wa matunzo yanaofaa walijulisha wakuu au kundi la wakuu wa eneo za afya na washiriki wa sekta hilo, lilishimikwa kwa kutawanywa mbele ya siku tatu katika eneo hilo la afya ajili ya kuendesha uchunguzi na kupinga, kup, kupima kupinga kupanda sana kwa ugonjwa huo. Kutoka Kisangani, maelezo mengi nawe Jacques Mukonkoli kufuatana na mganga kiongozi ya mtaa wa afya ya umma, ugonjwa huu unatawanika eneo lote hasa vijijini Bolea ya Yaliki, pia ya Mombongo a na Mombongo D. Watoto wenye kukumbwa zaidi ni wale wa umri ya miaka tangu moja hadi tano. dkt Alfangandro anahitaji msaada wa dawa na mifuko ya damu kwa matunzo ya wagonjwa. Jumajana watoto saba walifariki. Kama kila juma wakipoteza watoto saba, itaku magumu zaidi, kama vile aliyenena. Shirika MSF inahidia kutuma msaada wa dawa huko. Ngambo yake, mganga inspekta mkuu jimboni kwa muda anashauria haiya usafi wa mazingira, tena kutumia shandalua zeni kuwa na dawa. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya kaskazini, kiongozi mkuu wa shirika linalochungua milima ya moto Alijulisha jana siku ya tatu kwamba volkeno ya Nyamulagira inaendelea kutoa moto na haitasimama hapa karibu. Daktari Kacho Karume alitamka hivyo siku kumi tangu volkeno ya Nyamulagira ilianza kutoa moto unaojielekeza katika mbuga la taifa la Virunga katika njia ya Tungu, ikiwa hakuna hadi sasa hatari kwa wananchi, lakini majivu ya volkeno yana hatari kubwa kwa wanyama, alisema Daktari Kacho Karume. Jueni kwamba inapita miaka karibu makumi saba na tatu volkeno Nyamulagira imetoa moto zaidi ya mara makumi tatu na kwa muda wa siku chache inapita miaka tatu, imesema shirika yanayochungua mlima ya moto. Usafirishaji wa watu mjini Kinchasa, tabia mbaya za zamani zilizokatazwa zimerudi. Milango ya magari imeendelea kubaki wazi wakati wa usafirishaji Wenye kutoza fedha wanasimama wakikamata mlango wa gari. Wasafiri wawili wanasafirishwa, wanapelekwa nafasi ya mbele pahali pa mtu moja. Wasafiri wa moja wanashutumu polisi ya usalama katika barabara. Wakuu wa polisi hiyo wanakataa mashtaka hayo. Taarifa ya Innocent Olenga na Paul Felicien Nangana. Wengi kati ya watumishi wenye kutoza pesa kwa kusafiri katika magari wanasimama kiolela. Wanatenda hivyo katika njia za mitaa za Kinshasa, ijapokuwa imepita sasa miaka minne tabia hiyo ilikatazwa. Wakaji wanashutumu polisi yenye kuhusika na usalama katika barabara, wale wenye kuhusika na uchunguzi wa mwenendo wa magari katika barabara, ndivyo wanapaswa kuheshimisha hatua iliyochukuliwa, lakini wakati wa heshima ya kanuni ya usafirishaji katika barabara madereva wachunguzwe na wanapitisha kipimo kwa kuheshimu sheria haifai kusindikizwa na askari polisi. Ndio maoni ya polisi kamanda makamu, mwenye kuhusika na operesheni mbalimbali, anawaza kama madereva wanapashwa kuheshimu sheria. Kanali Mukoma, hatua ya kukataza mlango wa magari uwe wazi ni wakati wa gari inaongozwa, lakini hakuna askari polisi mahali pote. Njiani wamepatikana nafasi barabara zinakutana, wakati dereva amefika kandokando anafunga mlango, lakini Nakaza kusema kwamba mkongomani wa kweli anapaswa kuheshimu sheria. Mkubwa huyu wa polisi anashauria madereva kuchukua jukumu zao kwa kuepuka hatari. Oh, kapi. oh,