Okapi. Okapi. Hey, ujambo ndugu msikilizaji popote pale ulipo. Leo ni siku ya kwanza tarehe 28 mwezi wa 11 mwaka 2011, ni siku kuu kubwa kwa Kongomani wote wenye walioanza tangu asubuhi wa kuchagua rais mpya wa jamhuri na wanabunge mia tano wa taifa kwa muda wa miaka mitano ijayo. Uchaguzi unaendeshwa katika kimya nafasi zimoja, lakini vituo mbalimbali mbali vya seni, matatizo yanaripotiwa vituo vimoja viliunguzwa na kupelekea kuoa kwa watu. Uchaguzi ulichelewa nafasi zingine kutokana na ukosefu wa vyeti vya uchaguzi, katika eneo zingine ni jina za wachaguzi ndiyo hazikuonekana katika daftari. Basi hali ya uchaguzi kwa ujumla ni gani? Jibu kwa swala hilo na kwa swala zingine ni punde katika taarifa hii habari. Salamu, karibuni na usikilivu mwema. Ninawasalimu oh, mara tena na kuwatakia usikilivu mwema. Kwa ujumla uchaguzi unaendeshwa katika kimya, ijapokuwa kuna matukio mabaya na matatizo fulani katika vituo vingi vya uchaguzi nafasi nyingi uchaguzi ulianza nyuma wakati, kutokana na ukosefu wa vifaa vya uchaguzi. Nafasi zingine jina za wachaguzi wengi huenda zilikosekana katika daftari za uchaguzi zilizotangazwa na Senii. Mwenzetu Onezimu Kandila tuandalia taarifa inayosoma sijioni nawe Karin Ndamusuu uchaguzi unaendeshwa vizuri pa Kalemi, Kipushi na Kolwezi katika jimbo la Katanga. Vyumba vimoja vya uchaguzi vilifungwa nyuma sana mitaani Katuba na Kampemba, ambako wachaguzi chache hawachague jimboni Bandundu, hasa mitaani Kasongolunda na Oshwe katika maeneo ya Mawangu, Kaungula. Pia katika mji mdogo wa Tembo watu hawakuchagua kulikosekana sanduku za uchaguzi na vyeti vya uchaguzi. Hali ni sawasawa pa Ibongo ambako hakuna taa kwa ajili ya kuleta mwangaza katika vyumba vya uchaguzi wakati wa upekuzi. Mijini Bunya na Kisangani katika jimbo la Mashariki, uchaguzi uliendeshwa katika hali yenye kwa tulivu, lakini jimboni Kivu ya Kaskazini, washuhuda wa vyama vya kisiasa hawakukua, majina mengi yalikosekana kwenye horoza pia katika vyumba vimoja vya uchaguzi pa Kichanga vyeti vya uchaguzi wa ubunge havikukua. Uchaguzi uliendeshwa katika hali mzuri pa Kalehe na mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Pia katika mji wa Kindu jimbo ni Manyema kascazini → kaskazini na kusini mwa jimbo la Equateur wachaguzi chache hawakuona majina yao kwenye horoza. Ni sawa vile pa Basankusu, Lisala na Karawa ambako maeneo chache ya uchaguzi yalihamishwa. Hakuna habari kuhusu Matadi jimboni Bakongo. Mujini Mbuji Mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki, uchaguzi uliendeshwa katika fujo vyumba vimoja vya uchaguzi havikufungua pa wakati ni sawasawa pa Ngandajika. Uh, tujulishe ukosefu wa vifaa vya uchaguzi pa Chimbulu na Mweka jimboni Kasai Magharibi ambako kulikuwa pia fujo. Mtaani Masina katika mji wa Kinshasa kwenye sambo ni fas sanduku za uchaguzi na vyumba ambamo mchaguzi anajitenga kwa kuchagulia havikukuwa. Hali ni sawasawa katika kata Mumbele ambako vyeti vya uchaguzi wa urais havikukua. E, Karin Damuso huyo akisoma taarifa iliyoandaliwa na Onezim Mukandila. E, tujielekeze sasa jimboni Kivu ya kaskazini katika eneo la Lubero ambako operesheni za uchaguzi zimekomeshwa katika vituo vikubwa vitatu bila matatizo yoyote kutosha. Katika eneo la Kirumba kusini mashariki ya Lubero, tutajiunga na mwenzetu Gabriel Wamenya mwenye kuwa katika eneo hiyo la Lubero. E, kabla ya kujiunga na mwenzetu Gabriel wamenya jioni, jimbon, kama jumbeni Equateur ni katika hali ya mvurugo. Ndio operesheni za uchaguzi zilianzishwa katika vituo vimoja vya seni sawa vile mjini Mbandaka ambako vituo vya uchaguzi vilihamishwa bila kuarifu mbele ya wakati. Hali hiyo ilipelekea kuchelewa kwa mwanzo wa uchaguzi, wakati watumishi wa moja wa seni walipigwa mawe kunako kituo cha masomo motei sababu walizaniwa kutumia rushwa. Beatrice Nabindi, Mbandaka. na bindi ndiye mwandishi wetu wa Mbandaka, tufate ripoti yake. na zali nyingi zinaripotewa huko na kule nchini: vyeti vya uchaguzi viliunguzwa jimboni Kasai ya mashariki na ya magharibi, watu waliwawa jimboni Katanga, watumishi wengi wa seni walikutanishwa na vyeti vya uchaguzi katika mifuko, yaani sakosi zao za kipekee, jimboni Manyema vituo vya seni viliunguzwa mjini Kananga na kazalika, taarifa ya Michel Kifinda Ngoi usome kasi nawe Clovis Lubula. Kwa mji wa Kananga, wachaguzi walibomoa na kuunguza machumba ya uchaguzi kwenye kituo cha Bakole. Tendo hilo lilitokea na mavurugo waliotambua. Vikaratasi vya uchaguzi vilichomwa pia mjini Mbujimai jimboni Kasai Oriental tena jimboni humo tu watu waligundua vyeti vya uchaguzi viliokuwa tayari na jina la kadideti mmoja, vilishikwa na kuchomwa pia. Mjini Ngandajika jimboni Katanga, chumba ya uchaguzi hamsini inakosa vyombo vya uchaguzi na wawakilishi wa seni Kasirani kubwa sana kwa watu wa Katanga wenye waliunguza gari mmoja iliyobeba vyombo vya uchaguzi ndani ya mtaa wa Kapemba. Wachaguzi walikimbizwa na watu wenye silaha kwenye masomo la SNCC Njanja. Watu watatu walifariki dunia hapo Lubumbashi, mjini Kindu na Lubero. Hali mbovu hiyo ilitojitokezwa Lubero, mapambano yalikuwepo kati ya askari wa FRDC na Mai Mai kurukuru kuru. Jimboni Bandundu kwenye mji wa Idiofa pia Mangai, machumba ya uchaguzi inayopatikana ndani ya nyumba za watu yalitoa mapambano kubwa sana ndani ya mji. Na tutaenda sasa jimboni Katanga ambako watu watatu waliuawa, mmoja aliumizwa na mtu mmoja, na wengi walifungwa, akiwa matokeo ya uchaguzi katika mtaa wa Kampemba mjini Lubumbashi Nawe kwenye barabara Victime de la Revolution, mtaani Kampemba, mjini Lubumbashi, miili ya watu watatu, viongozi wa askari jeshi wa askari, askari polisi amba walie uwawa ni wamoja miongoni mwa majambazi waliyeshambulia ofisi ya uchaguzi pale shule njanja ambako huko vitunga mlimowekwa vieti vya uchaguzi. mtu wanne, yeye miongoni mwa wale wajambazi amenaswa na askari polisi na amewekwa ndani ya gari yao. Wajambazi hawa walikuwa watu kumi na moja, walikuwa na silaha pia topito kwa kupiga mawe. Saba miongoni mwao wameweza kushughuliwa na ofisi ya ANR hapa mji Lubumbashi lakini uchunguzi umeanza kuandaliwa kusudi kuwatambua, kusudi kwa kuweza kutambua chao. Gavana jimboni Moise Katumbi Chapwe amesema kwamba ili uchunguzi kwanza uandaliwe mbele ya yeye kuwataja. Lakini masasi imeendelea kusikilika pia maeneo kulipokuwa kulipofanyika ajali hiyo, na imeendelea pia ni habari ushuhuda umoja maeneo mbalimbali husema mbali kama kikundi hiki ni kingine cha wajambazi, ambapo wameweza kuripua masasi. Tujue kama ijapokuwa fujo imejitokeza sehemu moja moja hapa mji Lubumbashi, lakini sehemu nyingine wakaaji waliendelea na uchaguzi. Tokea Lubumbashi, Madeleine Waila, Radio Kapi. Asante kwako, Madeleine Waila, kutoka Lubumbashi. Na jimboni Kasaya magharibi, uchaguzi unaendeshwa katika hali ya fujo hapo Kananga viti vingi vya uchaguzi vilipatikana njia ya vituo vya, vya seni vikiwa tayari vyenye chapo za wagombea ofisi zisizojulikana nafasi nyingi zimepatikana pia. Maelezo mengi nawe Sadala Shabani kutoka mji wa Kananga. Hakika wasiwasi wasi ilikuwa kubwa sana asubuhi ya leo kwa vituo vya uchaguzi. Watu mamia mapema waliweza kufika kwa vituo hiyo kwa kungoja uchaguzi lakini walifika hapo, milango ilifungwa au pengine kulikosa vifaa vya lazima kwa kuendesha uchaguzi. Watu wamoja walikosa majina lao katika orodha la wachaguzi, na ni hapo walishikwa na hasira kubwa, na hivi wakaanza kupiga wamoja katikati ya waongozi wa, wa vituo vya uchaguzi na vituo vingine kulunguza bwana mtu masomo ya mabikira hapo, askari polisi alifatua masasi kwa kuweza kusambaza watu hawa. Watu hushuhudia kama bikira mwongozi wa kituo huo wa alikuwa na bilte ya vote akiyaficha mwenyewe. Nyumba ya prezidenti wa bunge katika jimbo bwana Evariste Boshab iliweza pia kuunguzwa, vituo vingi viliweza pia kuharibishwa kabisa hapa katika mjini hiyo vituo vya uchaguzi vilifunga milango yao kufuatana na wasiwasi huo. Ni hapa jioni ilifungua kwa kuendesha uchaguzi, watu wengi kujiuliza mambo kuhusu uchaguzi hiyo. Nikiripoti kutoka Kananga, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Na hapa mjini Kinshasa uchaguzi unaendelea bila shaka. Shida inayoripotiwa ni ukosefu wa majina za wachaguzi katika daftari za uchaguzi zilizotangazwa na Seni. Taarifa ya Paul Matendo inasoma studioni nawe Alice Balegamiri. Mashtaka ni hiyo hiyo tu katika ofisi zote za uchaguzi hapa mjini Kinshasa. Katika eneo la Moamba kwa mfano, wachaguzi wengi walirudi nyumbani bila kuchagua, hawakuona jina zao katika eneo la uchaguzi la Kinkweni tukibaki katika Moamba, uchaguzi ulianzishwa pa saa kenda za mchana, sababu vifaa vya uchaguzi vilifika kisha saa sita. Hali hii ya uchaguzi inatokana kuhusu mafasirio ya washuhuda na gari ya seni iliyopata tatizo njiani. Hapa kama vile katika maeneo yengine, uchaguzi unaweza endelea na kufanyika baada ya saa uliopashwa kukomeshwa. Katika mtaa wa Kasavubu, Kalamu na Bandalungwa hali ni hiyo hiyo, hata kama watu wanaendelea kufika wengi kwa kuchagua. Katika mtaa wa Bandalungwa mtu mmoja alishutumiwa sababu alichagua zaidi ya mara mbili. Alinusurika kwa usaidizi wa polisi. Pande la mashariki mjini Kinshasa kwa mfano, peke yake eneo la uchaguzi Le Compagnon du Christ ndipo hawakupokea kupokea tena wachaguzi mbele ya wakati wa kukomeshwa uchaguzi. Katika mtaa wa Masina, katika eneo la uchaguzi Sembonifas, washuhuda wanahakikisha ya kwamba hakukukuwa vieti vya uchaguzi wa urais vieni kutosha, tofauti na vieti vya uchaguzi wa ubunge. Panjili katika karta namba sita katika eneo la uchaguzi Likasi inayokuwa na ofisi tano za uchaguzi watu wengi hawakupata jina zao kunako daftari za uchaguzi. Viongozi wa ofisi hizi walikuwa wakali sana na hawakukubali watu waliokosa jina zao kuchagua peke yake. Kisha kufuata mashtaka mengi kupitia redio kapi ndio walikubali wachaguzi hawa wachague. He, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo za jioni. Nasema shukran kwa wote waliokuwa nasi. Na nawakumbusha kwamba leo ni siku ya kwanza tarehe 28 mwezi wa 11 mwaka wa 2011 ikiwa ni sikukuu kubwa kwa wakongomani wote walioanza tangu asubuhi kuchagua rais mpya wa jamhuri na wanabunge mia tano wa taifa kwa muda wa miaka tano ijayo. Uchaguzi ulioendeshwa katika kimya nafasi zimoja, lakini vituo mbalimbali mbali vya seni, matatizo yanaripotiwa vituo vimoja viliunguzwa na kupelekea kuoa kwa watu. Uchaguzi ulichelewa nafasi zingine, kutokana na ukosefu wa vyeti vya uchaguzi. Katika eneo zingine ni majina za wachaguzi ndiyo asikuonekana katika daftari zilizotangazwa na Seni. O kapi, o kapi, eh. ayo, <laughs>