Ijapokuwa oh, hey, matatizo na ajali hizo za lazima hapo na pale, hey, tume za Afrika za uchunguzi wa uchaguzi wa siku ya kwanza leo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesema zimefurahishwa na mwenendo wa uchaguzi na kushiriki kwa wingi kwa Wakongomani, hey, tume hizo za SADC, CAC na komisa pamoja na Centre Carter zinaomba wagombea na wachaguzi wote waheshimu matokeo yatakaotangazwa na senii na kutumia njia za kisheria kwa matatizo yoyote. Chumba cha pamoja cha Umoja Mataifa kwa haki za binadamu kinashutumu uharibifu binadam wa haki za binadamu na uharibifu unaolingana na uchaguzi wa urais na wa ubunge wa siku ya kwanza iliyopita. Habari hiyo ilihakikishwa leo siku ya tatu na msemaji wa Monusco wakati wa mkutano wa kila juma kati ya wa wapasha habari na shirika za Umoja wa Mataifa zinazopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na jimboni Kasai ya Magharibi, ugomvi wa nyuma ya uchaguzi una vinyume vibaya katika makabila si moja sawa pa pembe yangu, kilomita mia moja kusini ya mtaa wa Mweka, na hapo inaripotiwa kwamba mtu mmoja aliuawa na mwingine aliumizwa pamoja na kufukuzwa kwa zaidi ya jamaa kumi na wazaliwa wa kijiji. Tume za afrika za uchunguzi wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo zilitangaza ripoti kuhusu mwenendo wa uchaguzi wa siku ya kwanza iliyopita. Tume hizo za uchunguzi wa umoja wa nchi za afrika SADC, EAC na COMESA zimesema kwamba zimefurahishwa na mwenendo wa uchaguzi na kushiriki kwa wingi kwa wakongomani katika uchaguzi huo, lakini tume hizo zinajulisha pia matatizo ya kiufundi na ya vifaa pamoja na vitendo vimoja vikali. Tume za nchi ya bara la Afrika kuhusu uchunguzi wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo zinafurahishwa na mwenendo wa uchaguzi uliofanyika siku ya kwanza iliyopita. Wachunguzi hawa wa Umoja wa nchi za Afrika, wale wa shirika SADEK, wale wa mkutano mkuu kima wa kimataifa kuhusu nchi za maziwa makuu, na hata wale wa makubaliano ya pamoja ya Afrika ya mashariki na kusini, wanashutumu tatizo fulani katika ufundi na usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi pamoja na vitendo vya utumiaji wa nguvu katika uchaguzi, pamoja na kundi la wachunguzi waliotumwa katika maeneo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wachunguzi hawa wanahakikisha ya kwamba walihudhuria katika uchaguzi katika maeneo yote ya nchi kwa usaidizi wa washiriki waliokuwa wakipatikana katika maeneo mbalimbali ya uchaguzi. Muungano huu unasifu raia wa Kongomani kwa uhudhuriaji wao wengi katika uchaguzi, uchaguzi utakaoongoza katika amani, maskilizano, udemokrasia na katika maendeleo ya kiuchumi ya nchi. Hawa wanaomba wanasiasa kulinda ukime na kuwa wenye jukumu wakikubali matukio ya uchaguzi na kujielekeza kunako korti kama wanashutumu matukio ili wapate suluhisho. Kuhusu uchaguzi pita, vizuri, wa siku ya kwanza iliyopita uliendeshwa vizuri ijapokuwa ajali zisizo za lazima ziliripotiwa hapo na pale. Hayo ni maoni ya Centre Carter yaliyotolewa leo siku ya tatu, katika ripoti yake ya kwanza. Centre Carter inaomba wagombea na wachaguzi wote waheshimu matokeo ya uchaguzi na kutumia njia za kisheria kwa matatizo yoyote. Kwa mujibu wa shirika hilo, kushiriki kwa wingi kwa kongomani wakati wa uchaguzi kunaonyesha kwamba wana lazima ya amani. Na taarifa ya Jefu Ngo inasoma sidoni nawe Karinda Muso. Siku ya uchaguzi wachunguzi wa Centre Carter walitembelea vyumba vya uchaguzi mia tatu majimboni zote lakini hawakujielekeza kwenye maeneo yote ya uchaguzi. Ripoti kwa jumla wanayoonyesha kuhusu mpango wa uchaguzi inajulisha kwamba mpango huu uliheshimiwa kwa asilimia makumi matatu na tano. Pia asilimia makumi na kenda ya vyumba vya uchaguzi vilipata matatizo madogo na hali hii haiwezi kubadilisha matokeo ya uchaguzi. Uongozo mbaya kwenye vyumba vya uchaguzi unapelekea wachunguzi wa Centre Carter kusema kama uchaguzi uliendeshwa mbaya kwa asilimia kumi na sita. Shirika hilo linashukuru kazi zilizoendeshwa na sini, lakini linajulisha kwamba ukingo haukuonekana katika maeneo ya uchaguzi. Hali hiyo ilisababisha utumiaji wa nguvu kwa raia. Wachunguzi hao wanaeleza kama mjini Kananga mmoja wao alishambuliwa ijapokuwa alikuwa na cheti cha uchaguzi. Kilichochagua kuwa na vyeti vya uchaguzi mbele ya raia ulisababisha hali ya fujo. Matokeo ya mpango wa uchaguzi yanangojewa mpaka sasa. Wachunguzi hawa wanatawanya kwa kuchungua upekuzi kwenye vyumba vya kuchanga matokeo ya uchaguzi. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu imeshutumu waribifu wa haki za binadamu pamoja na waribifu unaolingana na uchaguzi wa rais na wa ubunge wa siku ya kwanza iliyopita. Habari hiyo ilifikishwa leo siku ya tatu na msemaji wa Monisco hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma kati ya ofisi ya habari na shirika za Umoja wa Mataifa zinazotumika katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa Madnod Munubai, chumba hicho kinashughulika sana na kukimbia gereza kwa wafungwa siku hiyo ya uchaguzi. Masemo yake yalichukuliwa na Michel Kifindangoi chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu kinajulisha kwamba makosa mbalimbali yaliyotendwa, pia kuchelewa kwa usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi haikurahisisha Wakongomani wa moja kuchagua. Chumba hicho kinashughulikia sana kutoroka kwa wafungwa gerezani nchini humo. Tarehe makumi mawili na mnane liopita mwezi huu jela la Kangwai mjini Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini ilishambuliwa na watu yapata mia moja wenye matokeo kwa shambulizi hilo, zaidi ya wafungwa mia nne walitoroka gerezani siku ile. Tena wafungwa kenda walitoroka gereza ya mbaza ngungu jimboni Bakongo. Tulijulishwa pia kama wafungwa walisisha kutoroka kwenye gereza kuu ya Kisangani jimboni mashariki tarehe makumi mawili na saba Novemba. Naye balozi wa muungano wa nchi za Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliandaa kampeni ya amani mbele ya wakuu wa kisiasa Richard Zink anawahimiza wakubali matokeo ya uchaguzi na kufikisha madai yote mbele ya vituo vya sheria, kisha kukutana na katibu mkuu wa chama cha kisiasa cha PPRD. Mwandishi wetu Richard Junior Kambunga alizungumza na balozi wa muungano wa nchi za Ulaya. Afuataye ni Richard Zink. Tulikuja kukutana na wanasiasa waliohudhuria katika uchaguzi pamoja na vyama vya kisiasa ili tujue wanawaza nini kuhusu uchaguzi na kuwa na wazo lingine la muhimu. Watu walihudhuria wengi katika uchaguzi siku ya kwanza, ya pili na hata mpaka leo. Kulikuwa tatizo fulani: kuna ofisi za uchaguzi zilizochelewa kufungua milango, kuna mahali ambako hakukuwa vyeti vya uchaguzi na kadhalika, kulikuwa mashtaka hapa na pale. Tunaomba watu kuwa katika ukimya wakati wa upekuzi na mchango mpango wa matukio ya uchaguzi na hasa wakati wa kujulisha matukio. Tunaomba pia wanasiasa wote kuheshimu mpango ambao kunaendeshwa uchaguzi na kutuma mashtaka katika korti itakayoyatatua mbele ya mchana. Balozi wa muungano wa nchi za Ulaya alikutana na mgombea Leon Kengo wa Dondo na baadaye alijelekeza mtaani Limete ambako alikutana na kiongozi wa chama cha kisiasa cha UDPS Etienne Tshisekedi ripoti ya komisheni ya muungano wa nchi za Ulaya kuhusu uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatangazwa leo hii siku ya tatu. Kwa upande mwingine, chama cha kisiasa cha UNC kinapinga habari yenye kusema kiongozi wake Vital Kamerhe huenda aliomba matokeo ya uchaguzi wa siku ya kwanza iliyopita yasikubaliwe. UNC ilitoa maoni yake kuhusu habari tuliyotangaza leo asubuhi, ili ikihakikisha kwamba mgombea Vital Kamerhe bado hayaomba uchaguzi usikubaliwe jimboni Kasa ya Magharibi. Ugomvi wa nyuma ya uchaguzi una vinyume vibaya katika makabila zimoja. Sawa pa pembe yangu kilomita mia moja kusini ya mtaa wa Mwika, mtu mmoja aliuawa na mwingine aliumizwa, pamoja na kufukuzwa kwa, ja, kwa zaidi ya jamaa kumi na wazaliwa wa kijiji hicho, na kukia kuwakimbiza moja kwa moja katika pori tangu jana usiku shirika la raia la hapo nyumbani linashutumu ugomvi huo wa kisiasa na wa uchaguzi unaogusa makabila za watu. Polisi inaongojwa pamweka tangu jana na bado hayawasili nafasi ya ugomvi malizo mengi nawe. Sadala Shabani kutoka mji wa Kananga, mtetezi wa haki ya vinadamu na presidenti wa shirika la Haiwa hujulisha kama mtu aliyowawa ameitwa Kabasele Mesha, miaka makumi ine, baba wa watoto mnane. Huyo alipigwa masheti kishwani. Mtu mwingine mmoja aliweza kuhumizwa vikali na amepata matibu katika eneo ya afya ya apo. Marcel Kabwa hujulisha kama kiini ya kifo hiyo ni mabishano kuhusu uchaguzi logistika. Basele mdogo wa yatima alikimbia na jamaa yake pamweka, akijulisha kama ndugu yake mpenzanyi wa kisiasa alipenda kuchugua kwa nguvu bilte devoti yenye likuwa katika mikono ya watu wenye kuchagua, akiongeza kujulisha kama mabishano inatoka kwa kisiasa sasa imetawala katika makabila walulua na wakele. Walifanya vita kali mpaka hivi, jamaa kumi ya walulua wenye kuishi papende yangu walikimbia porini, wakele walitamani kuunguza nyumba zao. Askari polisi hajafika bado kutoka Kananga. Mimi ni Sadala Shabani, radio Kati pa Uvira, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Siku mbili kiisha uchaguzi wa siku ya kwanza iliyopita, kamati ya wenye hekima wa milima mirefu ya Bibokoboko bi mtaani Fizi inadai kufunguliwa kwa vituo vitatu vya uchaguzi kama ilivyotayarishwa na Senii. Kiongozi wa kamati hiyo anajulisha kwamba veti mia mbili makumi sita na mbili ndio vilifikishwa katika chumba kimoja peke yake cha uchaguzi kilichofunguliwa pa Bibokoboko Ijapakuwa wachaguzi elfu kumi na moja ndio walihesabiwa katika eneo hilo la magharibi ya Baraka. Ripoti ilielekezwa kwa wakuu wa jimbo, wamesema wakuu wa kamati ya wenye hekima. Maelezo mengi, na Wefisto Ngomba Mayabala kutoka mji wa Uvira wazee wa busara wa kijiji cha Bibokoboko walisema wao waliwekwa kando ili wasiweze kuchagua. Walisema ya kwamba Seni ilikuwa inatarajia kufungua senta tatu za uchaguzi lakini ni ofisi moja tu ndiyo iliyotumika, na vyeti vya uchaguzi 262 wengi kati ya wapiga kura majina yao yalitoka kwenye oroza ya maofisi iliyo mbali na Bibokoboko kama vile Lusenda na Nundu. Tatizo hilo lilijitokeza hapa na pale tarafani Fizi, katika vijiji vya Nakele, Kanguli, Mukera na Abala. Tarafani Fizi, uchaguzi ulimalizika siku ya pili badala ya siku ya kwanza. Asilimia makumi saba ya wapiga kura ya maeneo hayo haikuweza kuchagua kufuatana na ukosefu wa vyeti vya uchaguzi. Katika maeneo mengi bado raia wanahitaji kuchagua, lakini kwa mujibu wa kiongozi wa Seni jimboni alisema kwamba malalamiko ya raia wa Bibokoboko haikumfikia kwa wakati unaofaa. Kwake yeye hakuna ofisi ya uchaguzi itafunguliwa baada ya wakati uliopangiliwa. toka Uvira Fistongo Mama ya Bala kwa Nyaba Redio Kapi, o Kapi, o kapi <laughs>