Radio Okapi. Dunia abazuaomesa limika, wapenda waskizaji wabarizetu kati katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vitwa vikubwa vya barizenyewe jimboni Kasai ya magharibi, watu 18 wali wawa kuzama katika mto Lulua na wengine nne kupona. Watu wali walikuwa wakitoka katika soko la Bunkonde katika mtaa wa Dibaya siku ya kwanza magharibi. Kinshasa, msemaji wa majeshi ya MONUSCO alijulisha kama kulingana na hali ya usalama ya wakaji kwa jimbo la mashariki, umeunda operesheni ya kijeshi ya pamoja ya MONUSCO na FARDC itwayo Santa Claus, yani Per Noel, wakati wa sikukuu mbalimbali tukiwa tu mjini Kinshasa jueni, kama uwizi umeweza kuvumbuliwa kunako e, uwaziri wa mambo ya kigeni, ni uwizi wa pasipoti biometrike. Ni mara ya ine kitendo kile kufanyika kunako uwaziri ule. Habari kamili. jimboni Kase ya mangharibi watu 18 walifariki na wengine ine kupona. Hali hiyo ilisababishwa na mtumbwi uliozama katika mtoni Lulua. Msiba ule ulitukia siku ya kwanza mangharibi pabichi Chimbalanga ya sekta ya Muswaswa katika mtaa wa Kazumba. Wenye wengi ya watu waliopatwa na msiba ni wanawake waliokuwa kitoka kuna kusoko la Bimkonde katika mtaa wa Dibaya. Ujumbe wa serikali jimboni uliweza kujelekeza mahali pale jana na siku ya pili mangaribi, ripoti ya mwandishi wetu Kambala Mujanai, mengi sijioni tuyafuate na Alice Balegamire kutokana na ushuhuda wa mtu mmoja aliyenusurika katika ajali hiyo, katika mtumbwi kulikuwa zaidi ya watu makumi mawili wakitokea kunako soko inayoendeshwa kila siku ya kwanza katika eneo la Bunkonde, ngambo ingine ya mtoni. Walipofika kandokando kando ya maji, aliongeza duru letu, mtumbwi ambayo ilikuwa ikisafirisha watu ikajikongwa juu ya mti na mara moja ikaingia ndani ya maji na watu kati. Kwa sasa, watu ine ndio walinusurika, kumi na nane walipotea, kati yao wanawake kumi na tano moja. Kisha saa chache watu tatu wenye kufariki wakaonekana na kuzikwa siku ya pili. Wanaendelea na kutafuta ngambo zote mbili za mtoni Lulua kwa ajili ya watu wenye kubaki. Kwa kuomboleza jamaa zilizokumbwa na msiba, waziri jimboni wa mambo ya ndani pamoja na komisa wa wilaya ya Lulua walijielekeza mahali hapo jana siku ya pili. Wilayani Ituri, wanawake watano walitekwa nyara na kuvakwa katika usiku wa siku ya kwanza wa kuchia jana siku ya pili katika mji Masemo. Wenyeji wa vitendo vile ni wana mgambo wa kundi lenye silaha la ya e eh, ya Front Populaire pour la Justice au Congo mjini Masemo, mnurazi unapatikana payapata kilomita 100 kusini mangharibi mwa Bunia katika sheferie Basili. Shirika la raia na viongozi vya asili vya mji ule walijisha kama waraia wengi, waliweza kupora mali yao na nakuinza kukimbilia pale Komanda Bwana Isaki Remo yope vipi pale kwa sasa. Shirika la raia ya mtaa ya Irumu hujulisha kwamba waasi zaidi ya kumi waliingia kwa kijiji ya Masome na kukaa zaidi ya saa ine. Walipora mbuzi, nguruwe na chakula ya shamba. Wapiganaji hawa ya FPGC walivunja pia mlango ya duka moja na kuchukua vifaa ya duka na dola mia tano ya Amerika. Kisha wakateka nyara wanawake tano, kati yao kulikuwa binti moja kwa kubeba vitu waliopora. Sultani asili kwa komanda na presidenti ya shirika la raia wanahakikisha kwamba waasi walibaka wanawake hawa. Wakawaacha huru waliasili siku ya tatu hii asubuhi kwa kijiji ya Masome, na wakashindikizwa mara moja kwa komanda kwa kupata matunzo. Wakaji ya Masome waliokimbia kwa komanda wameanza kurudi kwa kijiji yao. Shirika la raia ya Irumu inaomba na viongozi ya jeshi ya FRDC kulinda raia. Upande wake kiongozi ya FRDC kwa eneo hiyo anasema alituma waskari wake hapo kwa kufukuza wanamgambo na kukinga raia. Ni kiripoti toka Bunya, Izaka remoyope radio tutabake katika jimbo lile la mashariki wa kuweza kujulisha kama waoni wa LRA wanashambulia kila mara watu wakati, wanueli, wakati limbali, na wa noeli wakati wa siku mbalimbali na hiyo inasababisha vifo vya watu na pia mali ya kuporwa kwa watu kufatana bila saka. Na hali hiyo iliyohakikishwa leo hii na wakati wa, wakati wa mkutano na Umoja wa Mataifa na wasemaji wa habari hapa mjini Kinshasa msemaji wa MONUSCO wa kijeshi aliweza kujulisha kama waliweza kuunda bila shaka operesheni ya pamoja ifardi sena Monesco kwa shabaha ya kuweza kukinga raia na mali yao katika eneo lile la jimbo la mashariki. Na operesheni hii inaitwa Santa Claus, yani Ter Noel katika lugha ki ya Kifransa. Ndivyo alihakikisha Bwana Kanali Felix Bas akieleza mengi mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoi. unaendeshwa wa kwanza na jeshi la taifa, lakini mpango wa Santa Claus siduri ni operesheni yenye kuwa upande moja tu. Wakati operesheni hiyo MONUSCO itatuma batalioni ya askari wazaliwa wa Maroc, Nepal, Indonesia, wa Bangladesh, askari wa kipekee wa Jordani na kadhalika, ajili ya kuzuia njama za LRA katika eneo hilo na kuendesha operesheni za msako. Unako waziri wa mambo ya kigeni hapa mjini Kinchasa ulijulisha kama kumepotezwa tena pasepoti ya biometrike. Uwizi ule uliweza kufanyika na kuvumbuliwa jumajana, kufatana na maoni ya watu wenye kuwa na pembeni ya uwaziri wa mambo ya kigeni. Uchunguzi ulifanyika kwa shabaha ya kuvumbua wenye vitendo vile. Ni mara ya ine ulijulisha kukama unaibu wa pasepoti biometrike unako waziri wa mambo ya kigeni, na tangu hivi uchunguzi ulifanyika lakini bila hata kuvumbua watu ni tangu kuundwa kwa pasipoti zile na kutumiwa na watu mwaka wa elfu mbili na kenda. Redio Kapiri tafuta kuelewa mengi juu ya jambo lile na kujielekeza huku na kule. Mengi tuyafate sijioni na bibi nabibikarine ndamusu Kumetolewa pasipoti yenye kuitwa pasipoti biometrik nchini Kongo ya Kidemokrasia tangu tarehe moja mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na kenda. Pasipoti hizo ziliibwa mara nne. Uwizi wa mwisho ulijulishwa siku yenye tarehe kumi na tano liopita mwezi huu na waziri wa mambo ya kigeni. Pasipoti yapata elfu mbili mia mnane zimeibwa zikiwamo pasipoti elfu moja za ubalozi, lakini wana karibu na chumba cha katibu mkuu wa wizara hiyo wanaeleza kwamba takriban pasipoti elfu tano ndizo zimepotea. Wizara inaanza uchunguzi, lakini duru zetu zinasema kwamba sio uchunguzi wa kutumainia, kwa sababu wakati pasipoti za mbele zilipotea watu wa moja waliofungwa kwa sababu hiyo walipewa huru kisha miezi mitano na pasipoti hazikurudishwa, ijapokuwa wizara ya mambo ya kigeni ndiyo ina madaraka ya kutia muhuri kwa kukubali kitambulisho hiki kinachouzishwa kwa dola za kimerekani mia moja makumi kenda na tano kwa kawaida au dola za kimerekani mia mbili makumi matano kwa haraka hali hiyo inapelekea kuzania kwamba kuna kikundi cha watu wanaoendesha kiolela uchuruzi huu. Ndio sababu kumelazimishwa uchunguzi katika uwazi zaidi. Ya wa wachimba zahabu elfu ine huenda kubaki bila kazi tangu sasa siku tano pa Kampene, eneo lenye kupatikana pa kilomita mia moja makumi tano mashariki mwa Kindu, jimboni Manyema. Shauri la usalama lilifunga maeneo ya kuchimba zahabu ya Kasogo na Nyamiboko pa kilomita kumi na ine kaskazini mwa Kampene. Shauri lile la usalama lilichukua hatua ile kwa, le, kwa lengo bila shaka la kuepusha wachimba zahabu na mporomoko wa udongo. Wakazi wanatoa kelele kubwa na kuogopa hali mbaya ya mauaji au ya vitendo vya vibaya huenda kutukia. Ripoti ya mwandishi wetu ile mulondwa wa redio Kabilo pa Kampene. Mengi sizioni tuyafate na bibi Alise Balegamire Wachimba madini wa zahabu elfu ine mia tatu makumi ine na tano wanatatizwa, ikiwa tangu siku tano walikatazwa kuendesha kazi yao. Kusudi hili lilikamatwa katika shauri kubwa ya usalama iliyoendeshwa siku ya tano iliyopita. Kutokana na shauri hilo, maeneo hizi za madini zinasababisha kwa leo ajali kubwa za kifo kumi na ine zikiwa na urefu wa meta makumi sita mpaka makumi mnane wanaotumika katika madini wananungunika na kusudi hili wakisema, ya kwamba viongozi walipashwa kufungua maeneo ya madini kwa watu wote. Wakiulizwa, wakaaji wamoja wa eneo la kampeni wanasema ya kwamba kusudi hili linaweza tia watu katika umaskini. Ikiwa maisha ya wakaaji ya asilimia makumi manane ni katika kuchimba dhahabu na kama hali hii inasababisha ukosefu wa usalama, uwizi na ubakaji. Presidenti wa shirika la kiraia katika eneo hilo la kampeni alichukua hatua hiyo na kusema ya kwamba haya yote yanasababisha ajali za kifo. Kwa hiyo anaalika washiriki katika uchimbaji wa madini kuheshimu kusudi mjini Kinchasa, kufatana na hali mbaya, huenda kuvumbuliwa kisha kushimikwa kwa vyuma, huenda kugawa barabara. Ofi yenye kuhusika na barabara na kuondoa uchafu mjini Kinchasa, OVD inakusudia kuandaa kampeni ya kuhimiza raia. Kiongozi kikuu cha OVD alihakikisha kama atatumika na shauri la taifa lenye kuhusika na ukingo wa barabara. Kuhusu vifaa vya upashaji wa habari, tumsikilize bwana Victor Tumba mbele ya mikrofone ya Jose Junior Owawa. Vyombo vya kugawa barabarani vya muhimu kwa kuongoza usafirishaji kwa magari njiani. Shida kubwa aonekana watu bado kuzuia vyombo hivyo. Vinaweza kujengwa na simenti wala na makamba. Wakati vimewekwa barabarani, sherti gari zigeuke. Nafasi imetayarishwa wenye kutembea lwa mugulu, pia wanapaswa huenda kukatilisa mpaka kwenye askari. Polisi ya ulinzi ya mwenendo bora wa barabara amesimama kwa kuwasaidia. Mara nyingi uonekana ya kwamba wakaaji bado kuzoea tabia hiyo. Mpaka kunaonekana wakina mama kuruka singa yenyewe, ili wakatilize nafasi haistahiri tabia hiyo, inaweza ikaleta hatari. Pande ingine madereva wanaacha njia kwa kutembeza gari zao sehemu ya watu wa kutembea kwa miguu. Tumeamua kama kuna shida kulingana na tabia ya kawaida pande moja na pia pande ingine kufuatana na uimizaji. Na huo ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili.