Musichana moja wa miaka makumi mawili na sita aliuawa leo siku ya nne asubuhi mapema katika mtaa wa Bandalungwa hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa washuhuda, mavualitimizwa na watu wenye silaha na mavazi ya kijeshi mafasirio ni punde na mwanamemba moja wa jamaa ya aliyeuawa. Nimeshurutishwa sana na kuzidishwa kwa shambulizi za wapiganaji wa FDLR na wakundi zingine za silaha katika maeneo za Kivu ndiyo ya lazima, katika masemi ya kiongozi wa Monisco Roje Mis leo hii siku ya ine, wakati aliwasili kunako uwanja wa kimataifa wa ndege wa Goma akitokea mjini Bukavu, jimboni Kivu ya kusini. Mjini Mbandaka, thamani ya vifaa imepanda sana sokoni ijapokuwa malalamiko ya wakaaji na mafasirio ya wajuzi wa uchumi kuhusu uchuro wa TVA na memba wa kituo cha Feke jimoni Equater wanasema ni kutokana na kusimika kwa bei kiolela na wafanyabiashara wengi wakiwa wa kigeni. Hujambo ndugu msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Msichana mmoja wa miaka makumi mawili na sita aliuawa asubuhi mapema leo hii, siku ya ine katika mtaa wa Bandalungwa hapa mjini Kinshasa. Maovu yalitimizwa na watu wenye silaha na mavazi ya kijeshi karibu ya masomo Saint Pierre. Kwa mjibu wa washuhuda, watu watatu wenye silaha waliumiza kijana mmoja mkononi na kunyanganya franga mia mbili za kongomani pamoja na simu moja mkono mbele ya kufyatua risasi. Fuateni ushuhuda memba wa jamaa ya aliyeuawa, maseme kalichukuliwa na mwenzetu Paul Felicien Nangana. Ilikuwa pasaa kenda za asubuhi mapema, nilikuwa nikilala wakati nilisikia fujo ya watu wakitafuta kubomoa mlango, nikaamka kwa kuchua ni kitu gani. Nilipokaribia mlango nikakuta wameisha ubomua. Askari alikuwa na silaha ya aina kaka hanset. Na hapo moja akanishota silaha hiyo na kuniomba pesa. Nilikuwa peke yake na franka za Kongo elfu mbili. Akachukua pesa na kusema kama haitoshi inafaa nimupe pia simu yangu ya mkono nikampatia, lakini hakutosheka na kuomba DVD nilipomwambia kama sina tena pesa, akasema ataniua. Akitafuta fyatua risasi kwa kuniua, wakati huo risasi ikagusa Sandra, binti wa umri wa miaka makumi mawili na sita na mama wa mtoto moja. Hakuna hata askari polisi moja aliyefika kutusaidia tukiwa katika hatari. Na kiulizwa, kiongozi wa mtaa wa Bandalungwa alihakikisha kwamba aliomba polisi walio karibu na nafasi ya mauaji wabadilishwe, ni sababu hawakufanya hawakuleta usaidizi kwa watu walioshambuliwa katika eneo hilo. Na kwa upande mwingine, waziri wa sheria anakusudia mara tena kupinga hali ya ujambazi katika mji mkuu wa Kinshasa, pamoja na watendaji wa lazima wa sekta ya sheria na kijeshi. Waziri Luzolo Bambi alizimika jana siku ya tatu mbinu nyipya kwa kupinga jambo la kuluna lenye kurudi mjini Kinshasa. Taarifa ya Octave Mudero inasoma sisi nawe Alice Baligamiri. Waamzi wakiwa wa raia kama vile wa maaskari walihudhuria katika mkutano pamoja na waziri wa sheria. Shabaha ya mkutano huu ilikuwa kuzungumzia na kuchungua swala kuhusu mauaji katika mji wa Kinshasa na kutoa kusudi fulani kwa kupinga vitendo wanavyoita kuluna kwa kiwaziri wa sheria. Watenda mabaya hawa walijiingiza katika usiasa kwa kutenda vitendo vibaya mbele katika na kisha uchaguzi. Watu hawa walikuwa pia katika vyama vya kisiasa mbalimbali mbali na kundi zingine. Luzolo Bambilesa alifasiria kama wakati huo walipata tatizo kwa kushika watu hawa sababu walihepuka kushtu na kusema kama sheria inazuia uhuru wa watu. Ndiyo maana operation ya kufunga watu hawa ilishimamishwa, lakini kwa sasa ikiwa kuna tofauti kati yao na wanasiasa, wanarudilia operation ya kuwashika, alijulisha waziri wa sheria. Kwa kupinga vitendo hivi vya washambulizi hawa wanaoitwa wa kuluna, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikusudia kutolewa waamzi vifaa vya lazima, usafirishaji na fedha Zidi ya vifaa hivi wataandaa pia namna ya kuendesha kazi kuhusu mashtaka kwa kufahamisha wakuluna hawa, alijulisha kiongozi wa tribunali ya mtaa wa Njili bwana Chitenge Ludovic, kati ya waamzi waliohudhuria katika mkutano huu wa mafunzo kwa kutatua shida kuhusu vitendo vikali. Kulihudhuriwa pia maprezidenti wa tribunali mbalimbali na pia wakata mashtaka wakuu na mkusanyiko wa mashirika za haki za binadamu za kusini ya jimbo la Manema. Hiyo ni kutokana na hatua ya kiongozi wa mtaa yenye kukataza mikutano yote bila kuruhusiwa. Radosma haifurahishwe na hatua hiyo. Taarifa ya Kabola Nduki wa redio sauti ya mkaaji imesoma tujioni, nawe Alice Balegamiri katika kibarua chake cha tarehe 14 mwezi wa kwanza, kiongozi wa mtaa wa Kasongo alichukua kusudi ya kukataza mkutano wowote katika eneo lote la mtaa bila ruhusa yake. Kusudi hili halikufasiriwa vizuri, lakini lilikamatwa baada ya siku chache kisha mkutano moja kuhusu maendeleo ya eneo la Kasongo ambao haukufai katika wazo lolote. Kusudi hili halikufurahishwa na shirika za utetezi wa haki za binadamu za kusini ya jimbo la Manyema. Katika kibarua chao cha kushutumu hali hii, shirika hizi zinalazimisha mkutano wa haraka na shauri la usalama la mtaa kwa kuzungumzia na kuchungua suala hili na kutoa suluhisho. Muungano wa shirika hizi unashutumu kuona gisi kusudi zinakamatwa bila kujulisha shauri la usalama la mtaa wa Kasungu. Wanasema kama hawa wanachukua kusudi kwa mapenzi yao ikiwa kusudi wanaochukua ni kwa ajili ya watu wa moja na ya kwamba kusudi hili ni lenye kuzuia haki za raia. Nimeshurutishwa sana na kuzidishwa kwa shambulizi za wapiganaji wa FDLR na wakundi zingine za silaha katika maeneo za Kivu. Ndiyo lazima katika masemi ya kiongozi wa Monisco Rogemis wakati aliwasili leo sikuene kunako uwanja wa kimataifa wa Goma. Rogemis aliyetokea mjini Bukavu, jimoni Kivu ya kusini, katika ziara iliyo muruhusu kuzungumza na wakuu wa kiserikali na kukaza uhusiano na wanajeshi wa FRDC. Tumusikilize akiwa mbele mikrofoni a mwenzetu Gabriel Wamenya. Kwa muda huu ninashurika sana kuona kwa mfano juhudi haramu za FDLR, na hiyo inatupatia nguvu za kuendelesha kuwasiliana na jeshi la taifa kwa kupunguza pia hata kumaliza vitisho kwenye raia wasiomiliki silaha hata wauni hote, na siku zote tunaendelea kuongeza nguvu za kuimarisha serikali katika jimbo lote, na kama tunaona vitisho kwenye raia kama vile ninamaliza kusema, hiyo ndiyo shughuli zetu. Ni e katika hiyo njia, ndiyo ninasema jinsi tutaweza kufanya kazi vizuri na kufikia kwenye hali ya usalama kwenye raia katika jimbo lote. E na jimboni kasa ya magharibi utume wa wajuzi wa senii unaohusika na uchunguzi wa madai kuhusu matokeo ya uchaguzi wa ubunge wa taifa uliondoka kifudifudi jana siku ya tatu. Wanamemba wa ujumbe huo walikuwa na wasiwasi wasi kuhusu usalama wao. Matokeo ya uchunguzi wao huenda alikuwa na mambo yasiyo sawa na yaliyolazimisha kugeuza orodha ya kuchaguliwa kwa wagombea katika eneo la Mbuji Mayi. mafasiiwo mengi nawe Chris Mukand. Mashahidi wamesema ya kuwa wanamemba hawa wa seni waliomba kukingwa vema mpaka wakati wataingia ndegeni. Wamesema tena ya kuwa matokeo za kazi lao zimeonyesha ya kuwa hakuna ukamilifu katika machaguzi mjini Mbuzimai. Kuhusu masemo ya mashahidi hawa kumetiliwa mabadiliko katika daftari la tangazo la matokeo za uchaguzi. Kwa mfano, kandideti mmoja wa chama MSR amekombolewa na mwenye chama Scod, mwingine wa Rudek wamemkomboa na mwenye Sense. Tujue ya kuwa shirika hilo la upekuzi wa matokeo lilitumika pia katika senta za pale mji Chilenge, Kabinda, Loja, Kole, pia Lomela, Shaba, ni moja kuhakikisha matokeo za machaguzi, lakini kundi hilo lilikutana na matatizo kwa kupata vikartasi vyote vimestahili. Kuhusu viongozi wa sini, aiko ya kushangaza kuona matokeo ya machaguzi kubadilishwa toka Mbuzi Mai. Chris Mkondo, Radio Kapi mjini Mbandaka, thamani ya vifaa imepanda sana sokoni, na hiyo ijapokuwa malalamiko ya wakaaji na mafasirio ya wajuzi wa uchumi kuhusu uchuru wa TVA. Wanaambia wa kituo cha fek jimboni Equateur wanasema ni kutokana na kushimikwa kwa bei kiolela na kinyume ya kanuni za shirika la DJI, na wafanyabiashara wengi wakiwa wa kigeni. Mengi nawe, Alis Baligamiri. Bei ya viashara mbalimbali inabaki mpaka sasa juu, kwa mfano kitu kimoja kilichokuwa na bei ya franka za Congo 1500 kinauzishwa kwa sasa 7500 na kadhalika. Kwa mkusanyo kwa mkusanyo wa wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FEC kwa kifupi, mjini Equateur wanakubali ya kwamba bei ya viashara inapita kiasi kutoka wafanyabiashara wakuu, tatizo likibaki kwao wale wadogo. Kwa hiyo, Jose Mbula moja wa viongozi wa FEC Jimboni Equateur anasema kama chumba hiki ambacho kinahusika na kuongoza swala kuhusu bei ya biashara kinabaki bila madaraka mbele ya wafanyabiashara wakuu wa nchi za kigeni wakiwa katika ukingo wa viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. FEC Inatamani kuwe mwangaza kutoka viongozi jimboni wenye kuhusika na uchumi ambao walipashwa chungua pia swala kuhusu TVA. Kwake kiongozi jimboni anayehusika na uchumi anahakikisha kwamba mpaka sasa chumba chake hakijapata hata ruhusa moja kuhusu swala hilo. Anahakikisha kwamba atajulisha mwenzake wa kazi wa shirika la DGI kwa ajili ya shabaha mbili, hususan kufahamishwa zaidi kuhusu kodi hili na kutumika pamoja nao. Kwa kifupi, wakilishi wa, wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville na watume wa Umoja wa Mataifa yanayohusika na wakimbizi ya ser wanapatikana katika mkutano tangu leo hii mjini Brazzaville. Ni kwa kuanzisha mwenendo wa kurudishwa kwa wakimbizi wa jimbo la Equateur wanaopatikana kaskazini ya Jamhuri ya Kongo Brazzaville. Oka bie, oka bie. Ayu,