Wagombea watatu wa uchaguzi wa urais uliopita wanaomba kuendeshwa kwa mkutano wa kisiasa katika shabaha ya kuchungua ukubali wala hapana wa matokeo ya uchaguzi huo na kuunda upya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Huu Ruseni, Leon Kengo wa Dondo, Antipas Mbusa Nyamwisi na Adam Bombole wanaishi mkutano huo haraka na walazima kukomesha ugomvi wa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukosefu wa masikilizano unaripotiwa kati ya makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na baraza la bunge la jimbo ya Kivu ya kaskazini ni sababu ya kusimamishwa siku ya tano iliyopita na makamu wa waziri mkuu kwa mkutano usio wa kawaida wa bunge hilo ulioandaliwa kwa kuchungua swala za kijamii na zenye kuelekea fedha. Ujenzi wa jumba mpya la ofisi ya kazi ya shirika za fedha jimboni Maniema ulianzishwa rasmi leo siku ya kwanza, ni yani, katika shabaha ya kupatia jimbo la Maniema ofisi mpya ya kazi na kuhusu kuendeshwa kwa kazi katika hali mzuri kwa watumishi wa shirika kubwa la foroza DGDA, shirika kubwa la uturu DGI na shirika la degerade oh, Wagombea watatu wa uchaguzi wa urais uliopita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan leo Kengo wa Dondo, Antipas Mbusa Nyamwisi na Ada Bombole, wanaomba kuendeshwa kwa mkutano wa kisiasa katika shabaha ya kuchungua ukubali wala hapana wa matokeo ya uchaguzi huo na kuunda upya Tume ya Taifa ya Uchaguzi Huru Seni. Katika tangazo la pamoja, wagombea hao walioshindwa katika uchaguzi wa rais wanahisi mkutano huo wa haraka na walazma kwa kukomesha ugomvi wa kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Pendekezo hilo halikubaliwe na pande mbalimbali za kisiasa kutoka uwingi wa rais na upinzani wa kisiasa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi inasoma Sidoni nawe Karin Ndamsu. Katika shughuli ya kutatua shida yenye kuelekea siasa nchini Kongo ya Kidemokrasia, vyama vimoja vya kisiasa sawa chama cha UFT cha Kengo wa Dondo, chama cha RCDKML cha Mbusa Nyamwisi pamoja na Adam Bombole, mgombea wa kipekee wa kiti cha uraisi, wanapendekeza kwa raisi Joseph Kabila aliyechaguliwa kuandaa mkutano mkuu. Pendekezo hiyo inalingana na mwito wa katibu mkuu wa muungano wa nchi zenye kuzungumza Kifaransa. Abdou Diouf amealika wanasiasa wa Kongomani kwa majadiliano ya kati ajili ya kutuliza mzozo wa kisiasa siasa kufatana na madai mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi. Pendekezo yake inapingwa na chama cha UDPS cha Etienne Tshisekedi. Jacquemans Shabani, katibu mkuu wa UDPS anaeleza. Wakongomani walichagua Etienne Tshisekedi siku ya uchaguzi wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba iliyopita. Michezo yayo haituelekeye. Upande wa uwingi wa raisi unakubali majadiliano lakini katika heshima ya serikali. Oba Minaku, katibu mkuu wa wingi wa raisi. Ni muhimu wapashaba pamoja na watu wote wasaidie wanasiasa ambao walishindwa kukubali matokeo ya uchaguzi. Tunaunga mkono Rais Joseph Kabila ili ajadi, ajadi, ajadiliane na wengine. Upande ungine, Jean Lucien Busa katibu mkuu mwenye kusika na mambo ya kisiasa kwenye chama cha MLC anasema ni vizuri kama majadiliano hayo yatapelekea kuhesabu mara tena sauti za uchaguzi wa uraisi. Ni baada ya siku tatu ndiyo seni na pasho tangaza matokeo ya muda ya uchaguzi wa bunge ya taifa lakini ndugu kutoka shirika hilo anajulisha kwamba ni peke yake asilimia makumi sita na tano ya kazi ndiyo imefanyika, kama alivyosema katibu mtendaji wa seni mjini Kinshasa. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoe, nasoma Masidoni nawe Karin Damso. Siku tatu kabla ya utangazaji wa matokeo kwa muda ya uchaguzi wa ubunge kama ilivyopangwa na seni, kuna masito duru zetu zinazo karibu na seni zinajulisha kwamba chumba cha seni haijakuwa tayari kwa kuchanga matokeo ya uchaguzi mpaka tarehe makumi mawili na sita mwezi tunao. Kwa mfano, mpaka jana siku ya Mungu jioni vyumba vine vya upekuzi wa matokeo ya uchaguzi mjini Kinshasa vilipekua peke yake asilimia makumi sita na tano. Ndivyo amesema katibu wa seni jimboni Kinshasa watafikilia asilimia makumi matatu na tano muda wa siku tatu, ijapokuwa upekuzi wa asilimia makumi sita na tano uliendeshwa muda wa zaidi ya siku makumi matatu. Msemaji wa pili wa seni anahakikisha kwamba wakati huu chumba cha seni hakiwezi kuhakikisha tarehe makumi mawili na sita, sawa siku ya utangazaji wa matokeo kwa muda pa Kinshasa. Anongeza kusema kwamba swala hilo linahusu pia matokeo ya uchaguzi wa ubunge majimboni. Tukumbushe kama kiongozi makamu wa seni alijulisha tangu juma iliyopita kurudi mjini Kinshasa kwa kamisheni zote za uchunguzi wa matokeo ya uchaguzi wa ubunge zilizojielekeza majimboni. Na ukosefu wa masikilizano unaripotiwa baina ya makamu a waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na baraza la bunge la jimbo ya Kivu ya Kaskazini ni sababu ya kusimamishwa siku ya tano iliyopita, na makamu waziri mkuu kwa mkutano usio wa kawaida wa bunge hilo ulioandaliwa kwa kuchungua swala za kijamii na zenye kuelekea fedha. Chumba cha mkutano kinachopatikana katika makao ya BDG hapo Goma kinazingirwa na polisi, hali yenye kuhuzunisha wanabunge mengi Waziri Ausikae na mambo ya ndani alisema kama wanabunge wa jimbo waliokuwa makandideti kwenye ubunge wa taifa tayari walipoteza haki yao ya kuwa wanabunge wa jimbo ndio maana hawapashwe tena shiriki vikao vya bunge la jimbo. Waziri Lumanu ameongeza kuwa kikao hiki kiliitishwa na presidenti makamu wa bunge. Wanabunge wa jimbo wasiofurahia kusudio hili walidumu katika msimamo wao. Mwanabunge Kalinda ni msemaji wa bunge Cas, kwa kweli ni hali ambayo hatufurahie hata kidogo. Ni jambo la hatari ikiwa jure, sisi tuliochaguliwa na tunaoendesha kazi que yetu kwa kawaida, tunazuiliwa kazi na kiungo kingine kisichohusika hata kidogo na uchunguzi tunaoendesha, na tayari polis wa kuchunga presidenti makamu wa bunge wameondoshwa. Mwanasheria sanane anaona kwamba suluhisho kwa shida hii inabaki kuheshimu sheria kwa pande hizi mbili. Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Ujenzi wa jumba la ofisi ya kazi ya shirika za fedha jimboni Manema, hususani shirika kubwa la foroza DGDA, shirika kubwa la uchuru DGI na shirika la DGRAD ulianzishwa rasmi leo siku ya kwanza mjini Kindu. Maandamano yaliongozwa wa na waziri anayehusika na, na fedha Matata Mponyu. Shabaha ni ya kupatia jimbo la Manema ofisi mpya ya kazi na kuruhusu kuendesha kwa kazi katika hali mzuri. Malezo mengi nawe mali ya Lili Chibangu Salumu. Siku hii ya kwanza tarehe makumi mawili na tatu Januari mwaka tunao, imebaki ndani ya histori ya Manyema tangu kuundwa kwake kama mji mkuu, kumeendeshwa kweli kazi ya mjengo ya vyumba tatu vya uongozi ya vituo vyenyi kutoa pesa ni kama na DPI, DGDA na DGRAD, na hiyo ni kwa kiasi ya pesa kupita milioni moja ya dola ya Kiamerika. Siku ya mjengo itaambatana na namna vifaa vya mjengo itaweza kupatikana na hali ya mjengo ambaye itaendeshwa kwa kila chumba. DPI kwa mfano, ni chumba cha Kojebat, ndiye itaendesha mjengo wake kwa muda wa miezi kumi na DGDA Kazi itaweza kuendeshwa na diosezi ya Kindu kwa muda wa miezi ine, na Dejerade ni chumba cha Kojebat ndiye itaijenga kwa muda wa miezi kumi na munane. Tujulishe ya kama sherehe hiyo inaingia katika mpango ya kurudisha upya na kuanzishwa kwa malipo mpya ya kodi inayoitwa TVA inayo ukomo ya kuzidisha na kutimiza bora pesa ya kiserikali. Kutoka Kindu, mimi ni Mamia Lili Chibangu Salumu, Radio Okapi. Jimboni Bakongo, mkuu mmoja wa kiwanda cha Kongo Fitir alitolewa huru kwa muda mwisho wa juma jana kisha kufungwa siku tano katika gereza Kamolai na katika gereza kuu ya kituo cha sheria cha mji wa Matadi. Ni sababu aliharibu kanuni za utimizi wa ushuru wa TVA zilizotangazwa na wizara jimboni Bakongo ya uchumi. Taarifa ya Giroje Nyampala kutoka Matadi na soma Sidoni nawe Karindamso. Lebanon mwenye kuongoza chumba cha baridi cha kampuni ya Kongo future alitiwa nguvuni kufatana na lalamiko la waziri jimboni wa uchumi, kama alivyo sema kiongozi wa chumba cha uchumi jimboni. Ameshtumiwa kuvunja milango ya chumba kikubwa kilichokuwa kilifungwa na kufuli na chumba hicho cha uchumi jimboni, na kupaswa vibarua venye chumba hiki kilimutumia. Lebanon huyu aliongeza bei ya biashara bila sababu na kupinga kutimizwa kwa TVA. Swala limefikishwa kwenye korti pia. Lebanon alifungwa muda wa zaidi ya siku ne alipewa huru kwa muda tangu wiki iliyopita lakini sheria inaendesha kazi yake kiongozi wa chumba cha uchumi anaendelea kuchungua kazi za wafanyabiashara ambao hawaheshimu kutimizwa kwa TVA upande wake shirika la raia inajulisha kwamba kufuatana na uchunguzi huu kumepunguzwa bei ya biashara mujini matadi jerikani ya mafuta ilikuwa ikiuzishwa kwa pesa za kikongomani elfu kumi na sita wakati wa kutimizwa kwa mpango wa TVA inauzishwa sasa pesa za kikongomani elfu kumi na tatu shirika la raia linaomba kwa wizara ya uchumi kuendesha uchunguzi huu mara kwa mara e, kwa kukomesha matangazo ya jioni jioni. Kwamba kiongozi wa mtaa wa Dilolo jimboni Katanga ameshutumu utimizi tangu siku chache katika eneo hilo wa noti mbaya za fedha za kwanza za jamhuri ya Angola kinyume. Wafanyabiashara wa moja wa eneo hilo wanaotumia fedha hizo upande wengine wa mpaka wanasumbushwa na walinda amani wa Angola. Ni kwa hiyo Chimbai Kanyinda anaomba wakaji wa Dilolo wafungue mecho kwa kupinga tabia hiyo, tumsikilize njiani mwa simu na mwenzetu ujanga nduu. Baoperateur economique kwa kwenda mule beko ba na badilisha fran kongole umu mwetu banayechange kubakambise kiwa kupata kwanza ya kwenda kuuza nayo ukwenda mungambo, iko naonekana kwamba kunakuwa upure moya ya mil kwanza yenyewe iko mcirculation na inakuwa fobie iko mu circulation mu Angola eh, inakuwa defoi eh, iko natokea humu mwetu, baoperateur economique bengine baisha kuwa na ile eh, papie ku mikono kashiko kujua sema mifobiye hapana, alo wakati beko natambuka nayo jua kwenda mungambo kuuza ya kuuza, beko naenda kwa kuanguka mikono ya ma service de securite, na beko engine kokua bengine beko napotesha mafuta yabo eh, ile yenyewe balichange kuile makwanza na inakuwa tabu sana Okapi, oka