wanatolea usaidizi wa afya kwa wahanga wa miripuko ya silaha kubwa kubwa ya siku ya Mungu iliyopita mjini Brazzaville. Tayari walitumika katika hospitali ya Mpisa na walipasua zaidi ya wagonjwa kumi. Ni tangu mwezi huu wa tatu ndio vitambulisho vipya vya aina ya biometric vyenye kuruhusu kutembeza gari vinatolewa katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni katika shabaha ya kupinga kundi za magendo na tena kupunguza ajali katika mabarabara, alisema kiongozi wa komisheni ya taifa inayotoa vitambulisho hivyo. tutarudilia shorti kwa kupata vitambulisho hivyo vya aina ya biometrike. Kiongozi wa mtaa wa Isangi inajulisha kwamba utume wa uchunguzi utawasili punde katika shefri ya Bolomboke kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili kaskazini magharibi ya mji wa Kisangani. Ni kwa kutazama mashtaka ya usumbufu wa wakaaji kutoka wanajeshi wa ofisi ya pili ya jimbo la kenda la kijeshi. Oh, e, naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatolea usaidizi wa afya kwa wahanga wa miripuko ya silaha kubwa kubwa ya siku ya Mungu iliyopita mjini Brazzaville. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilituma ujumbe wa afya wenye madaktari makumi mawili na mbili raia kama vile wanajeshi kwa kutunza walioumizwa. Madaktari hao wanatumika katika hospitali ya Mpisa na tayari walipasua zaidi ya wa wagonjwa kumi. Taarifa ya Arsene Severin kutoka Brazzaville inasoma studioni, nawe Karin Damuso. Kwenye hospitali ya Mpisa, mtani Bakongo, waganga makumi mawili na mbili wa Kongo ya Kidemokrasia wanatoa matibabu kwa waliojeruhiwa wakati wa mlipuko wa Mpila tangu siku ya pili iliyopita. Jana waliweza kupasua watu kumi waliojeruhiwa vikali, na leo wanapasua wengine watatu wakitumia gari la kusafirisha wagonjwa. Waganga wa Kongo ya Kidemokrasia wanapeleka wengine kwenye hospitali ya university ya Brazzaville sababu ya uchunguzi wa kipekee kama alivyosema Daktari Mwaluka Kiongozi wa ujumbe huu wa kiafya: ni kazi kubwa, watu wamejeruhiwa na kuunguzwa vikali. Akifurahishwa na kazi zinazoendeshwa na waganga wa Kongo ya Kidemokrasia, Bi Antoinette Sasungweso aliwatolea shukrani leo, siku ya tatu asubuhi. Daktari Mwaluka, kiongozi wa mipango ya matunzo ya haraka na mambo ya kiutu kwenye wizara ya afya mjini Kinshasa, anahakikisha kwamba kati ya waganga waliowasili mjini Brazzaville, watatu ni raia na wengine ni askari jeshi. Kuna pia wauguzi na watumishi mbalimbali mbali wa afya wanapanga kudumu pale muda wa siku kumi. Upande mwingine, Ubeljiji ulifukuza jana, siku ya pili, Wakongomani kumi na kenda walioishi katika hali isiyo sawa. Kwa mjibu wa balozi wa Ubeljiji mjini Kinshasa mwenye kupasha habari hiyo, kurudishwa huko kwa wakongomani kulifanyika katika mpango wa uhusiano kati ya pande mbili, yani Ubeljiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya Paul Matendo inasoma Sidoni nawe Karinda Muso kama alivyosema waziri wa mambo ya ndani ambaye amehakikisha jambo hilo wakongomani hao wamewasili mjini kinshasa leo siku ya tatu wakati wa asubuhi anaongeza kusema ya kwamba kisha kutambulishwa na shirika la dgm watu hao wote walirudi kwenye jamaa zao na msaada wa wakuu viongozi wa kongomani kwake balozi wa ubelgiji mjini kinshasa watu wale walikuwa wenye kukosa vitambulisho nchini ubelgiji vyombo vya habari vya ubelgiji vinajulisha kwamba kati ya wakongomani ni wale wamoja walifungwa wakati wa maandamano kwenye kata Matonge pa obeleji, mwezi wa kumi na mbili, mwaka uliopita. Wakati wa maandamano hayo wakongomani wanaishi mjini Bruxelles walipinga matokeo ya uchaguzi wa raisi wa tarehe makumi mawili na mnane Novemba iliyopita. Mwezi wa pili uliopita, takriban wakongomani makumi matano wenye kuishi nchini Afrika ya Kusini walifukuzwa na kufikishwa mjini Lubumbashi; walipelekwa kwenye jela la Kasapa kabla ya kufikishwa ya jama zao. E, vitambulisho vipya vya aina ya biometrike vyeni kuruhusu kutembeza gari e, vinatolewa tangu mwezi huu wa tatu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Komisheni ya taifa inayotoa vitambulisho hivyo katika uhusiano na kiwanda cha kipekee Izis kinachochapa vitambulisho hivyo inajiandaa kutolewa Kongomani kitambulisho kenye usalama ni katika shabaha ya kupinga kundi za magendo zenye kutoa vitambulisho vinavyoruhusu kutembeza gari visivyohalali na tena kwa kupunguza ajali katika mabarabara hasa sana hapa mjini Kinshasa. Mjini unao madereva wengi wasioheshimu na wenye hawafahamu sheria ya kutembeza. Shurti ni gani kwa kupata kitambulisho hicho cha aina ya biometriki? Jibu nawe Carin Damuso katika taarifa iliyoandaliwa na Jacques Yves Molima inabidi kwanza kulipa pesa kwa kuandika kibarua. Malipo hayo yanapelekea kwa uchunguzi wa afya na ya ufahamu wa kutembeza, ni sehemu ya lazima kubwa kwa kupewa rusa ya kutembeza. Nicola An, kiongozi wa shirika la CONADEP: uchunguzi huu wa ufahamu wa kutembeza ni kwa kuona kama kweli watu wamejua vizuri kanuni ya mwenendo bora barabarani. Rusa hiyo inatolewa kisha kulipa dola za kimarikani makumi matano ajili ya kipindi cha kwanza na cha pili au dola za kimarekani makumi sita na tano ajili ya kipindi cha tatu na dola za kimarekani makumi mnane ajili ya kipindi cha nne na cha tano. Pia dola za kimarekani mia moja na tano kwa kupata rusa ya kimataifa, lakini inafaa kulipa kwanza dola za kimarekani makumi matatu ajili ya kibarua na dola tano juu ya benki. Nicolan Kan anaongeza kusema kwamba hatua hiyo imechukuliwa sababu kila mtu alikuwa na rusa ya kutembeza bila kueneza shorti, ni kwa kupelekea kuwe nchini Kongo ya kidemokrasia madereva ambao heshimu kanuni ya mwenendo bora barabarani. Kwa hiyo wale ambao wapo na vikartasi vya zamani vya kawaida wamepewa miezi mitatu kwa kupata ruhusa ya sasa. Jueni kwamba kisha Kinshasa, operesheni itaendeshwa pia majimboni jimboni hey, Manyema. Kasa moja alipotea tangu siku ya ine katika lokalite ya Kingombe, sekta ya Muhulu, mtaani Kasongo. Musichana huyo alipatikana jana siku ya pili kisha kutafutiwa sana na wazazi wake na shirika za usalama pamoja na wakaji wa eneo hilo. Kupotea kwa kikulifika kisha mauaji mauwaji ya wakasa wamoja katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Karinda Muso. Nikasa, msichana wa miaka minne, mwanamemba wa muungano wa makasa wa Kongo ya Kidemokrasia, alipotea tangu tarehe moja mwezi. Tunayo jamaa yake pamoja na jirani na kazi zingine walimtafuta bila kumupata. Jana mutu mmoja alimwona msituni, msichana alipigwa vikali na kufa na njaa. Jambo kutoka kwa kiongozi wa mtaa linajulisha kwamba mtoto huyu alirudishwa kwa wazazi wake. Muungano wa makasa wa la kasungu unasema kama makasa wanatishwa kupotea katika eneo hilo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Inapita miaka mitano kasa mmoja wa miaka saba aliuawa pa Lubutu kaskazini mwa jimbo la Manyema. Wa, wa wauaji wa moja walifungwa na kuhukumiwa, wengine walikimbia <tune> Kiongozi wa mtaa wa Isangi amejulisha kwamba utume wa uchunguzi utawasili punde katika Shefria, Bolomboke, zaidi mia mbili magharibi ya Bolomboke kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia mbili kaskazini magharibi ya mji wa Kisangani ni kwa kutazama mashtaka ya usumbufu wa wakaaji kutoka wanajeshi wa ofisi ya pili ya jimbo la kenda la kijeshi. Mashtaka hayo yalijulishwa na kamanda wa polisi ya bolongo ba katika mtaa wa Isangi jimboni mashariki, yakiwa ya aina ya kufunga watu kiolela na kupigwa vikali kwa raia wananchi. Shutuma hizo zote zitachunguzwa, walisema wakuu wa shirika za usalama wa Isangi. Taarifa ya Joseph Bassa inasoma nawekarindamuso Kamanda wa polisi pa Bolongoba anashtumu askari wa jeshi la taifa kufunga na kunyanyasa raia bila sheria. Kamanda Christophe Lutendele anataja kwa mfano kiongozi wa shule moja aliyepigwa vikali na kufungwa mikono na wengineo. Inafaa kuongeza kwamba wanawalipisha hasara bila sheria. Vitendo hivyo vinatendwa kwenye vijiji vitano ni Pawenge o Bolongo Interior Loya Yapala na Bolongo O. Duru zetu zinasema kwamba hali hiyo inapelekea wakaaji kuwa katika usalama mdogo na inazuia askari polisi kuendesha kazi yao. Akiulizwa, kiongozi wa kijiji cha Bolobo amesema kwamba hajapata habari kuhusu swala hilo kwa sababu wamezuiliwa kufika katika vijiji hivyo na wapinzani wake. Kiongozi wa mtaa pamoja na polisi pa Isangi wanahaidia kuendesha uchunguzi, lakini Innocent Makanda Mwamba Lubutu anajulisha kwamba askari wa jeshi la taifa walitawanywa katika eneo hilo kwa ajili ya uchunguzi. Na jimboni Kasai ya Mashariki, kamisa wilaya ya Kabinda anaomba kamanda wa polisi atimize kazi yake katika njia ya sawa. Angalisho hiyo ya Germain Okumu Jugeyo ilitolewa jana kiisha mazungumzo na kiongozi wa tembeza kinga wa mtaa wa Kabinda. Paul Sesele anashutumu usumbufu zidi ya wanamemba wa shirikisho hilo katika barabara Kabinda Ngandajika. Ilikuwa taarifa ya Marcel Kabadi Kabiala wa Radio Veritas ya Kabinda. Mwisho kipindi wa kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya waandishi wetu wote walioniruhusu kuwafikishia matangazo ya jioni, nasema asante nikiwatakia jioni njema Okapi, oka