Habari zetu Kanyama, tumearifiwa wakati huu wa mji wa korti ya hukumu ya kimataifa wameomba Thomas <totit> Lubanga atolewe hukumu ya kufungwa gerezani miaka makumi matatu. Ni tangu jana siku ya tatu ndiyo korti hiyo hiyo iliamuru kwamba kiongozi wa zamani wa UPC alitenda maovu ya vita katika ugomvi wilayani Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao cha kawaida cha Seneti kilianzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa chini ya uongozi wa presidenti makamu wa kwanza Mokolo wa Pombo. Huyu aliomba ugomvi wa kisiasa ukomeshwe haraka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuonesha moja kwa moja lazima kuandaa kwa muda mfupi uchaguzi wa jimbo na katika eneo za chini, Jimboni mashariki hali ya kuwepo kwa wafugaji wa mbororo katika mtaa wa Ango, umbali wa zaidi ya kilomita 600 kaskazini ya Kisangani, inafadhaisha wakaaji wa eneo hilo. Wengi hawana uwezo wa kuenda katika pori kwa kuendesha kazi zao za kawaida, hali inayopelekea kushuka sana kwa mazao ya kilimo, ya uvuvi na uwindaji katika eneo hilo. Oh, E, ujambo ndugu msikilizaji na karibuni e, tumearifiwa wakati huu waamzi wa korti ya hukumu ya kimataifa wameomba Tomas Lubanga atolee hukumu ya kufungwa gerezani miaka makumi matatu. Ni tangu jana siku ya tatu, ndiyo korti hiyo iliamuru kwamba kiongozi wa zamani wa UPC alizana maovu ya vita katika ugomvi wilayani Ituri. Waamzi wa korti ya hukumu ya kimataifa wanatamani pia kuomba rais Joseph Kabila awatolee Jenerali Bosco Ntaganda anayepaswa jibu kwa shutuma ni pya za ubakaji na za mauaji kutosha kufungwa. Hukumu zingine huenda takazotolewa Bosco Ntaganda ni za aina gani? mwenzetu Jeff Ngoi alituandalia taarifa astmaziae Adolfine Ngoi. mauaji ya vita anayoshutumiwa ni yale ya kuingiza jeshini watoto wa chini ya miaka kumi na mitano ya kuzaliwa na kwa kuwatuma kuvita, kufuatana na kipengele cha makumi saba na saba cha sharti ya Roma, malipizi yenye kutumikishwa na korti ya kuhukumu ya kimataifa ajili ya matendo kama yale pande aa ya inapangwa katika pande mpaka mwisho ya maisha atua ambao inachukuliwa wakati shutuma zinazidi kuongezeka. Muhamzi anaweza pia kuongeza lozi kuhitajika kulingana na sheria ya mwenendo na pia ushuhuda. Thomas Lubanga anaweza kulazimishwa pia kwa kulipa pesa. Lipisi ya ne ni yale ya kunyanganywa mali yote alipata wakati ya mauaji, wala kunjia ya mauaji. Korti itafuatilia pia sheria kuhusu wahanga, pande ya kutetea inaruhusiwa kuomba iruduliwe kesi Aya muda wa siku makumi matatu kisha kutamka matokeo haya. Ndiyo malipizi na ngojea katika kesi ijayo kuhusu Thomas Luvanga. E, na jimboni kasa ya mashariki, wafungwa tatu kwa ine ni wagonjwa katika gereza ya Mweneditu. Wamoja wanaendesha na wengine wana ukosefu wa damu na magonjwa wa kadhalika. hali hiyo ni mbovu sana amesema mganga wa kituo cha afya cha gereza ya Mweneditu. Na tena tangu miezi tano hakuna dawa yoyote katika kituo hicho cha afya cha afya, amejulisa tena. Taarifa kutoka Mwenedutu ya mwenzetu Alibukasa wa redio Tutante inasoma Sidoni nawe Adolfin Ngoi Leo wako karibu watu mia moja kuishi katika jela ya Mweneditu, lakini kufuatana na maseme ya muhuguzi kiongozi wa jela hili, kuna watu watatu miongoni mwa wane wenye kugonjwa pia hawawatembelee. Jean-Claude Kanyiki anahakikisha kama wameshindwa kuwatunza, sababu kumepita miezi mitano tangu duka la dawa la gereza hiyo haipokee dawa yoyote. Jean-Claude Kanyiki anahofia maisha ya hawa wafungwa siku zizijazo, sababu kuna wafungwa wawili wamekuisha kufa moja Meya wa Mweneditu anahakikisha jambo lili. Ponsien Chibanda Ntondoi anahakikisha kama amefikisha ripoti ya gereza kwa wakuu wa husika. Kuhusu kikao cha kawaida cha Senate kilichoanzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa, chini ya uongozi wa presidenti makamu wa kwanza wake, taarifa ya Jacques Yves Molima iliyosomwa na Dolphin Ngoi nchi haiwezi kujitolea tena weiishi katika ukosefu ya halali. Ni kupitia masemi yale ndipo kiongozi wa shere alialika zitayarishwe kazi za uchaguzi katika majimbo. Kwa hiyo, Bwana Mokolo wa Mpombo aliomba seni wajitolee kwa kubadilisha mwenendo ya kazi, watumike waziwazi, ili wamalize katika usawa kazi za uchaguzi katika Kongo ya Kidemokrasia. waliozuria kwa mkutano kiongozi wa seni, bwana Daniel Ngoyi Mulunda alijulisha kama shirika lake wako wanachunguza matumikio ya kazi iliyopita ili wasirudilie tena makosa hutambulikana musiku zilizopita. Wakipomaliza ndipo watasema lolote kuhusu matayarisho ya kazi za uchaguzi zijazo katika majimbo, miji mikuu na vijiji. Tukumbushe ya kwamba kwa kuboresha kazi wazee wa bunge wamerudilia masemi yao ya kuingiza shirika la kiraia katika Seneti, lakini hatua hii ilitupiliwa kwa bunge la taifa. Kwake Mokolo wampo mbo wazee wa bunge wana hakikisho ya kwamba shirika la kiraia wakitumika pamoja na shirika lingine kubwa la kufuatilia yale yote, wanaweza kuboresha uhuru, hatua na usawa ya shirika la seni na siku mbili kisha kuanzishwa kwa majadiliano na mpasha habari wa rais kuhusu wingi katika baraza ya bunge la taifa, maoni yanatolewa tofauti katika upinzani wa kisiasa. Vyama vya MLC na UNC vipo tayari kujibu aliko ya Charles Mwando Simba, lakini vipo tayari kusema neno lolote la kushiriki katika serikali ijayo. Na IDPS inaamuru kwamba sio maongezi yenye kuelekea chama chake cha kisiasa. Taarifa Michel Kifinda Ngoi inasoma Sidoni nawe Adolfin Ngoi. Ni tangu siku ya pili iliyopita ndipo mpashaji wa raisi alianza mazungumzo na vyama vya kisiasa kushiriki kunako ubunge la taifa. Shabaha ni kufahamu wingi wa ubunge ajili ya kuunda serikali ya siku za usoni. Katika kalendari yake, Charles Mwando Nsimba anapanga pia kushiriki na makundi za kisiasa za upinzani, hatua ambao imeleta masemi mbalimbali mbali. Tusikilize maoni ya chama cha MLC cha Jean-Pierre Bemba kupitia katibu makamu atendaye Jean Lucien Busa kila la fasi ambako wanazungumuzia swala kuhusu ujio ya Kongo ya Kidemokrasia. Chama cha MLC kinapashwa la kushiriki, lakini wakati wa mazungumzo, akipoulizwa swala lolote, MLC anapashwa kunyamaza. Pande ya chama cha UNC cha Vital Kamerhe hujulishwa kama kushiriki kwa mazungumzo si kusema wataingia katika serikali ijayo. Chama cha UDPS bwana Albert Moleka, kiongozi ya ofisi ya Etienne Chisekedi, usema ya kwamba chama chao hawajali na swala hilo. Serge Mayamba, mbunge anayeshiriki kwenye baraza ya bunge la taifa hili, uh, uh, ni swala la bila de maana kwetu kwe UDPS kwe kwe kwe sababu de chama hichi hawajali na de m, ya mpashahabari sehemu ingine, ila yeye kama mwenye kutamani mabadiliko wanapenda mazungumzo ya pamoja iweko, ielekee matukio ya uchaguzi. Wanaaidia kubaki waaminifu wa Etienne Tshisekedi. Eh, jimboni mashariki, hali ya kuwepo kwa wafugaji wa mboro katika mtaa wangu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 600 kaskazini na Kisangani inafadhaisha wakaaji wa eneo hilo wengi hawana uwezo wa kuenda katika pori kwa kuendesha kazi zao za kawaida kinyume. Mazao ya kilimo, uvuvi na uwindaji yanashuka sana katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani mauziko ilioneshwa kwa ujumbe ule wa Monisco na ya serikali jimboni yani kupatikana pale muji wa Ango muda mwa siku tatu kufuatana na waongozi wa vijiji Dakwa Digba na Boili na, na wale wa sasa Ezo na Mopoi. Wambororo wengi wenye silaha wamekataza wakaaji kufanya kazi lao, wameharibu mashamba, wameiba mazao ya shamba na ya uvuvi, wameua pia manyama katika upande wa uwindaji wa bili uwele. wamesema tena yakama wambororo wamesikilizana na waasi wa elera kwa kufukuza wakaaji katika vijiji vyao. Shirika ya kiraia yeni kukubali jambo hilo imehakikisha yakama, kufuatana na mashambulio ya wambororo na wa elera, bei ya vyakula vya shamba vya uvuvi na vya uwindaji vimepanda sokoni pale Ango. Vinyume mutawa Hango haiwezi vile kupeleka vitu mbalimbali mbali, kama samaki na nyama katika miji kubwa ya Isiro na Bondo muji Kisangani. mimi ni Andre kitengerejo Okapi hey, jimbo ni ekwatero wana wananchi wanaoishi ndani ya mbuga na Salonga wanalazimishwa kuondoka. Ndivyo anajulisha kamanda wa FRDC anayeongoza operesheni ya kupinga uwindaji katika shamba hilo la wanyama. Azimio hiyo inaelekea wakitawalist wa, wa, wa pande la kaskazini na makabila ya yaelima katika pande la kusini ya mbuga hilo malizo mengi nawe. Beatrice Nabindi kutoka mji wa Mbandaka. Shamba la wa wanyama ili iliumbwa kumwaka elfu moja mia kenda makumi tano na sita kwenye Rua Leopold 3 wakaaji wenye walikuwa na ishi ndani waliondoshwa miaka kumi na ine baadaye. Rais Mobutu akafikisha kabambi mu masuperfisi ya elfu makumi tatu na sita ya makilometre kare. Watu wingi waliondoshwa ndani ya shamba la wanyama ili, lakini wakitawaliste walienda ishi ku block nord Idadi yao ni apata elfu kumi na sita, juu ya Kanali Albert Ngase, wa jimbo la tatu la kijeshi. Watu wale wanastahili ondoshwa ndani ya shamba la wanyama la Salunga, lakini mbele wa watoshe eta major ya 3e region militaire wanastahili kusanya na kamisa wa mta wa Chwapa, kwa kujua kitu gani watafanya, ni juu ya kuepusha ajali kwa upande ya wakaaji wa yaelima kublock seed, watajifunzia wa neno yao namna ingine, sababu hawakule nyama ya bonobo, hawajitowe muviashara ya nyama ya tembo. Ujueni ya kwamba shamba la wanyama Salunga ni ya kubwa mu Afrika, imeshinda na urefu na iko mufazi ya pili nyuma ya shamba la wanyama tumakane ya nchi ya Brazil. Toke ya Mbandaka, Beatrice na Binji, Radio Okapi, Okapi, Okapi. <laughs>